Văn [Văn12] NLXH những đề chưa có lời giải

Thảo luận trong 'Nghị luận xã hội' bắt đầu bởi hung990dn, 12 Tháng ba 2008.

Lượt xem: 40,133

1. hung990dn

hung990dn Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

ai có bài nào hay link nào nói về "học sinh làm gì để học tập theo tấm gương của bác" hok cho minh xin đi

cơm phan thích bài này.
  2. haiquynh.710

haiquynh.710 Guest

[Văn 12] -Câu nói của Rinke về tình yêu.

đề số 1 :thi hào đức rên-nơ Ma -ri-a Rin-ke đã viết cho 1 người bạncuar mình như sau "tình yêu của một người đối với 1 người khác, có lẽ là sự thử thách khó khăn nhất đối với mỗi người trong chúng ta"
    từ lới khẳng định đó bạn hay phát biểu những suy nghĩ của mình về ý nghĩa của tình yêu và trách nhiệm của tuổi trẻ trong tình yêu?????????????????
    :):):) giúp mình nha !!!!!!!!!!!!!!!!!
    cùng thảo luận !!!!!!!!!!!

Last edited by a moderator: 17 Tháng một 2009
  3. trinhluan

trinhluan Guest

MỌi ngƯỜi Ơi nghe nÓi

MỌi ngƯỜi Ơi tỚ nghe cÔ giÁo nÓi nĂm nay bỌn mÌnh hỌc chƯƠng trÌnh mỚi, cÁi phẦn nghỊ luẬn xà hỘi Ý dỄ thi lẮm cÔ bẢo bỌn tỚ phẢi tẬp trung khÔng khÉo nĂm nay thi nghỊ luẬn xà hỘi

khÔng biẾt trƯỜng cÁc bẠn nhƯ nÀo nhỈ? ThẦy cÔ cÓ nÓi gÌ hok
    vẬy lÀm thẾ nÀo ĐỂ hỌc tỐt vĂn xà hỘi nhỈ, tỚ kiỂm tra phẦn nÀy chỈ ĐƯỢc toÀn 8 ĐiỂm thÔi.

Last edited by a moderator: 8 Tháng chín 2008
  4. aapp

aapp Guest

alo 1234, các bạn giúp mình với

hãy nêu ý kiến của bạn về câu tục ngữ:"ta về ta tắm ao ta/dù trong dù đục ao nhà vẫn hơn":-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS

5. levuhuy

levuhuy Guest

nghị luận xã hội

bàn về tính trung thực của học sinh hiện nay trong học tập và thi cử

6. bàn về phương pháp học

ai đó giúp tui làm đề này đi, khó qúa:confused:ngày mai phải nộp rồi, giúp liền nha

Last edited by a moderator: 25 Tháng chín 2008
  7. thanhphu2007

thanhphu2007 Guest

Giúp em với

Anh chị hãy viết một bài văn nghị luận về bệnh AIDS và tuổi trẻ hiện nay.
    Anh chị giúp em làm bài viết số 2 này với...

Last edited by a moderator: 28 Tháng tám 2010
  8. pebin_xityn

pebin_xityn Guest

Nghị luận:khát vọng sâu xa..........Em cần gấp...

Khá vọng sâu xa của mỗi người là đc khen ngợi, tôn trọng và được quan tâm. Hãy nêu ý kiến của em về nhận định trên.
    hjxhjx...giúp em với...cuối tuần em phải nộp bài rùi, học văn dốt wá, chả bít viết kiểu rì nữa...huhu..

9. tun.jnfo

tun.jnfo Guest

[Văn 12] - Thanh niên với Tin học

em đang hóc búa bởi bài văn nghj luận xã hội này nè
    Đề : thanh njen voi tin học Kho Quá chang bjt gj ca%%-

10. storm_mdh

storm_mdh Guest

Cuộc sống chỉ thực sự phong phú khi nó tràn ngập tình yêu và sự cao thượng

Giúp em làm bài nghị luận này nha anh chị, có ý kiến hoặc 1 bài thì tốt cho em lắm, em sắp nộp bài rồi nhưng chưa có ý hay gì về bài văn này cả.

11. sonbanghd

sonbanghd Guest

Ai giúp mình làm bài văn nghị luận này với

Hiện nay trong nhà trường phổ thông có nhiều học sinh đi xe máy và mang điện thoại di động đến lớp. Anh (chị) hãy bày tỏ suy nghĩ về hiện tượng trên...............Ai giúp em với thứ 7 này em phải nộp bài roài :((

12. quabidao

quabidao Guest

Ai giúp em bài về môi trường này với

Anh chị giúp em bài văn bài văn này với:"Nghị luận về môi trường hiện nay"
    Em cũng tìm được một số ít tư liệu rồi nhưng còn sơ sài lắm. Giúp em với nha!!Em CẢM Ơn nhiều lắm lắm......................:)

13. minhgiang206

minhgiang206 Guest

Nghị luận về 1 hiện tượng đời sống

:khi (2)::khi (2)::khi (2)::khi (2)::khi (2)::khi (2)::khi (2):
    Có vẻ bài làm văn số 2 làm nhìu bạn đau đầu nhỉ! Phổ biến là bài "nghiện" internet. Lớp mình cũng có đề đó. Còn 1 đề nữa là "hiện tượng quá tin vào thần thánh phù hộ độ trì mà xem nhẹ sự cố gắng, tu dưỡng phấn đấu của bản thân trong một số thanh niên hiện nay". Mình thấy đề này cũng ko thực tế lắm vì chỉ có các bà các cô tin vào thần thánh thui. Bạn nào bít về đề tài này thì thử đưa ra dàn ý đi!:M010:

14. cuthattha

cuthattha Guest

[Văn 12] - Bày tỏ ý kiến của mình qua việc cảm ơn ở câu chuyện.

"Cómột thí sinh đi thi đại học, không may bị kẻ gian lấy cắp hết mất tiền .Lòng ủ rũ, đói gần muốn lã người ,lại đứng trước một quán phở.Anh chăm chú thèm thuồng nhìn vào những bát phở, nguời chủ quán tinh tế nhânra tình cảnh của anh, mời anh vào quán và đãi cho anh một bát phở .Mười năm sau, chàng thanh niên trở lại gặp chủ quán nói lời cảm ơn và món quà hậu tạ . Bất ngờ ông chủ quán nói:"Cậu ko cần cảm ơn tôi . Tôi và cậu chỉ là người qua đường . Tôi chỉ giúp cậu có một tô phở. Nếu biết nghĩ thì cậu hãy trở về cảm ơn người đã sinh thành và nâng bước cậu lâu nay-cha mẹ cậu ấy".

Em hãy bày tỏ ý kiến của mình qua việc cảm ơn ở câu chuyện.
    các bạn hãy giúp mình nhanh nha
    mai mình nộp rồi
    cho mình cảm ơn trước

15. tomyhifi

tomyhifi Guest

cái đề văn này quá khó mọi người vào đóng góp ý kiến giúp mình với

Có ý kiến cho rằng "phê phán thái độ thờ ơ, lạnh nhạt với con người cũng quan trọng và cần thiết như ngợi ca lòng vị tha và tình đoàn kết". Hãy neu ý kiến của em về vấn đề này.

16. duyvu123

duyvu123 Guest

Giúp mình bài nghị luận về câu chuyện của Nguyễn Hữu Ân

Đề bài: Hãy bày tỏ ý kiến của mình về hiện tượng được nêu trong bài viết sau:
    (SGK lớp 12 trang 66)​
    Mong các bạn giúp mình gấp, ngày mai mình phải làm bài rồi.

17. saly_kute_14

saly_kute_14 Guest

"Đừng thấy việc thiện nhỏ mà ko làm, việc ác nhỏ mà làm"

giúp tớ làm đề này với : Người xưa có câu: "Đừng thấy việc thiện nhỏ mà ko làm, việc ác nhỏ mà làm ":(

18. nhaipro

nhaipro Guest

Cùng thảo luận về văn hoá trong học sinh hiện nay..!

ĐỀ: Ngày nay, học sinh THPT còn có một số bạn có những biểu hiện thiếu văn hoá. Em hãy viết một bài văn nghị luận giúp các bạn hiểu thế nào là người có văn hoá.;)
    Mình thấy đây là một vấn đề cũng đáng chú ý bởi tính nóng bỏng của nó nên mọi người có thể cùng tham khảo và thảo luận nhá. Cho mình vài ý kiến hoặc gợi ý nào đó để có thể viết một bài văn hay để thứ 6 nộp bài. Thank trước cho những ai có ý kiến:):)>-

19. athanasia

athanasia Guest

[Văn 12] - Nghị luận về câu nói của Cô phi Annan

Sau đây là đề bài viết số 2 của lớp em. Kiểu bài nghị luận xã hội ...
    "Trong thế giới khốc liệt AIDS này, không có khái niệm chúng ta và họ. Trong thế giới đó, im lặng đồng nghĩa với cái chết." Anh,chị có suy nghĩ gì về câu nói trên của Côphi Annan?
    Mong các bác giúp hộ em cái. Cảm ơn mấy bác nhiều ^^!

20. staralone91

staralone91 Guest

[HELP] Văn nghị luận!

Đề: ở nước ta hiện nay, nhiều đơn vị cá nhân tích cực hưởng ứng cuộc vận động giúp đỡ đồng bào bị hoạn nạn do thiên tai rủi ro, bệnh tât, khốn khó. Hãy bày tỏ suy nghĩ của mình về hiện tượng đó?
    Mình ko rành về nghị luận hiện tượng đời sống, nên mong mọi người giúp đỡ! Xin cảm ơn!
    Gởi qua hộp thư cho mình càng tốt :D:D

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted