[văn10]Cô Tấm trong truyện cổ tích thiện hay ác?

• Thread starter hocmai.vanhoc1
  • Ngày gửi
  • Replies 130
  • Views 28,322

Status
Không mở trả lời sau này.
H

hocmai.vanhoc1

L

lenamarita

có thể nói, trong suốt cả truyện mẹ con cám luôn là người ám hại Tấm, nhưng đến khi kết thúc truyện thì Tấm lại làm một chuyện không thể tin nổi là tấm làm, nếu nói đúng theo đạo lí, thì tấm chẳng khác gì mẹ con Cám cả. vậy Tấm mới đầu thì thiện, nhưng về sau do học hỏi mẹ con Cám nên tấm cũng trở thành ác.

Q

quinhmei

Cô Tấm, qua chi tiết cuối, dường như đã mất đi cái vẻ sáng trong thánh thiện ban đầu... không thể vội vàng quy kết cô Tấm thiện hay ác, chi tiết ấy chỉ là một sự hả hê nông cạn, làm mất đi cái hoàn hảo vốn có của cô Tấm... nhưng, cổ tích là cổ tích, ai sửa chữa được bây giờ? Cô Tấm, là biểu hiện của cái đẹp cái thánh thiện, nhưng cô càng đẹp, càng thánh thiện bao nhiêu thì cái chi tiết cuối ấy càng vô lý, càng phi lô gic bấy nhiêu. Dường như, nó là một chiếc lông đen trên đôi cánh trắng muốt thiên thần của cô Tấm vậy.

Q

quinhmei

Không thể kết tội cô Tấm, mình chỉ thấy thương Cám thôi. Mình thương Cám lắm. Thực ra mình cũng hiểu tâm trạng của cô ấy lắm. Ngày xưa, hồi còn lớp 7 lớp 8, mình hay tủi thân vì mọi người luôn cho chị mình là nhất: Chị xinh đẹp, lại học giỏi, chăm chỉ… Nhưng rồi dần dần mình hiểu ra, khi mình đuổi theo ai đó thì mình mãi mãi vẫn chỉ là cái bóng của người ta mà thôi, nên mình trước hết cứ phải là mình cái đã. Nhưng có lẽ, Cám đã không hiểu ra điều ấy...
Đây là thơ mình tự viết cho cô Cám , coi như một tấm lòng đồng cảm:

Nghe hơi đất còn nhuốm sầu nhuốm oán
Văng vẳng đây tiếng cô Cám ngày xưa
Nghe thoảng gió còn lắc đầu ngao ngán
Vì lệ Cám tuôn, ướt cả cơn mưa

Nghe hàng cây dịu nắng buổi ban trưa
Nghe thì thâm, Cám buông lời ân hận
Nghe Cám kể, giói trách mình cả giận
Vì sao không mở lòng thứ tha

Rằng ngày xưa có cô Tấm nết na,
luôn hoàn hảo – Cám ghen thầm ao ước:
“Làm sao chị xinh đẹp hơn em được
Làm sao chị được yêu mến, mến yêu?”

Và em đã ghen, không biết bao điều
Vấy cho chị những điều ghê tởm nhất
Mong cái vẻ hiền lành kia sẽ mất
Em cũng được yêu mến như ai…

Nào em biết, đêm tối chị miệt mài
Giặt giũ cho em, kéo chăn em đắp
Em cho rằng đó chỉ là chuyện vặt
Mà mồ hôi chị vẫn thánh thót rơi…

Và em dối chị, chỉ đúng một lần thôi
Em lấy trộm mấy con cua trong giỏi
Vì em muốn có một manh yếm đỏ
Để được đi xem hội một lần

Để đẹp xinh hơn chị muôn phần
Gặp hoàng tử, người em luôn ao ước
Dù đời chẳng bất công cho được
Mà tại sao chị luôn được chàng yêu?

Mà tại sao chị vẫn sống, tại sao?
Dù có chết, chị vẫn là cô Tấm…
Vẫn đẹp xinh, vẫn hiền lành hoàn hảo
Em ước ao được là chị một lần…

Và ích kỷ em bị trả giá muôn phần
Chị xẻo thịt da em dìm hũ mắm
Nhìn lũ quạ khoang, mỏ cong sâu hoắm
Mà lòng em tan nát, chị Tấm ơi!

Tiếng lòng em vang vọng đến tận Trời
Trời vẫn xanh như tình người vẫn thế…
Cái Thiện luôn chiếm phần thắng thế
Cái Ác kia bị đẩy xuống vực sâu….

Tiếng lòng em dồn nén đây từng câu
Chỉ mong chị hãy mở lòng tha thứ
Đừng kết tồi em, trói buộc quá khứ
Để hồn em bay lên thẳm tầng xanh
Đến yên vui, đến hạnh phúc an lành…

Khá nhiều nhà thơ bây giờ đã vào cuộc, đòi lại công bằng cho cô Cám vì cái chi tiết cuối ấy. Bây giờ mình mới viết những dòng này, có lẽ là thừa chăng?

S

sunflower0610

câu truyện nay` đề cao quy luật nhân quả.Mẹ con Cám đã làm bao việc xấu xa hãm hại Tấm nên ng` xưa thg` muốn cái ác bao giờ cg~ bị đẩy lùi, bị báo ứng vi` vậy mới để cho Cám chết như vậy.Đúng là cho Tấm giết Cám như vậy là quá độc ác,phải chi nếu kết chuyện để cho mẹ con Cám bị trời phạt hay trốn đi nơi khác thì câu truyện có tính nhân đạo hơn, hợp vs 1 câu truyện cổ tích kể cho trẻ con.
Thế ma` trc đây tớ thik cô Tấm lắm cơ ============>>>>hình tượng bị sụp đổ :((

T

tratranhda

Tấm làm như thế nà khôg tốt lắm[-X, nhưg suy cho kùng thỳ con người mà (Đến thần tiên còn có lòng ích kỷ :D), kó thù thỳ fải trả, kũng nà quy luật tự nhiên thôi:)>-.

J

jeska

Kết thúc truyện cổ tích Tấm Cám thật bất ngờ. Cám đã bị cô Tấm dội nước sôi vào người sau đó làm mắm cho mẹ Cám ăn. Hành động này cho thấy cô Tấm là người như thế nào? THIỆN HAY ÁC[/b]
hành động này tác giả DG xử lí nv ...tệ quá
không nên chút nào
chẳng có nét gì giống với Tấm trước đó:p

T

teutukho

Tam khong sau. Chi tiet cuoi cung co nhieu di ban nhu bi set danh hoa thanh bo hung vay. Tac gia cho ket vay vi cam va me qua sau sa, tam da chiu nhieu kho zoi ma. ban hoc chuyen van phai khpng. Cho toi cai nick nha cam on nhieuL-)

C

conu

Mình nghĩ, nếu Truyện cổ tích này đặt theo quan niệm hiện đại thì quả là ngu ngốc. Nhưng hoàn cảnh ra đời của nó từ trước công nguyên khá lâu (còn cụ thể bao nhiêu thì ko nhớ rõ :p), nên cái cách mà xã hội thời ấy đối xử với nhau còn mang đậm màu sắc trung cổ, tức là còn hơi dã man, nguyên thuỷ... Nên cách trả thù của Tấm cũng bị ảnh hưởng là tất lẽ dĩ ngẫu.
Do vậy, dù Tấm Cám là truyện cổ tích khá tiêu biểu cho văn học dân gian nhưng để dạy cho trẻ em, cần giữ lại những nét tinh tuý, tức là "khơi trong gạn đục" mà vẫn giữ được hồn cốt câu chuyện.

Y

yenngocthu

mình nghĩ các bạn quá thiên về cái thiện mà quên đi răng tấm là người chịu rất nhiều đắng cay
bị mẹ con cám hại đến sông đi chết lại biết bao nhiêu lân
hành đông đó cũng chỉ la 1 hành động phản kháng thôi
có áp bức thì có đấu tranh mà
Nếu tấm o tự bảo vệ mình thi ai biết được rằng sau này mẹ con cám lại hại nàng 1 lần nữa mà khi đó nàng còn may mắn thoát chết o????????
biết là hành đông của tấm có vẻ hơi ''dã man'' ( theo ý kiến 1 số ban )
nhưn tơ nghĩ là cái hanh đọng dó la do nói quá nên thôi chư tớ o tin 1 người như tấm lam chuyện đó

A

amaranth

[FONT=&quot]Hihi, bạn này nói chuyện dễ thương quá... "không tin Tấm làm chuyện đó", Am thì Am không tin có cô Tấm nữa cơ :))
Đọc cái này thấy vui vì có người giống mình, thấy thương cho Cám.
Bà mẹ ghẻ mới ác, Cám chả biết gì, toàn nghe lời mẹ... Cám chỉ có cái tội ngu nghe lời bà mẹ thôi...
[/FONT]

Y

yenngocthu

[FONT=&quot]Hihi, bạn này nói chuyện dễ thương quá... "không tin Tấm làm chuyện đó", Am thì Am không tin có cô Tấm nữa cơ :))
Đọc cái này thấy vui vì có người giống mình, thấy thương cho Cám.
Bà mẹ ghẻ mới ác, Cám chả biết gì, toàn nghe lời mẹ... Cám chỉ có cái tội ngu nghe lời bà mẹ thôi...
[/FONT]
thế ah
tui thì khác bạn hoàn toàn
Cám ư, bị sự sai khiến của mẹ là do cô ta chọn lấy
thế ban o thây là dù o bị sai khiến thì Cám vốn có 1 sự độc ác ah
khi cô ta đi bắt tép cùng chị tấm thì đâu có chịu sự sai khiến của ai ma hành động ác vẫn xảy ra đó thôi

A

amaranth

[FONT=&quot]Hè hè... "hiền dữ phải đâu là tính sẵn; phần nhiều do giáo dục mà nên" (HCM)

[/FONT]

H

haiquynh.710

Hè hè... "hiền dữ phải đâu là tính sẵn; phần nhiều do giáo dục mà nên" (HCM)

uh
mình thấy câu này đúng nhưng cũng chưa đủ
vì chỉ là "phàn nhiều" do tác đông jcuar cách giáo dục nhwng ngoài ra phần còn lại là do chính bản thân Cám ấy chứ
còn hành động của tấm mình thấy cũng hơi "dã man" thật
nhưng để sống tiếp được mình thấy Tấm làm nhw thế là ko quá đáng với mẹ con Cám:p:p:p:):):)

A

amaranth

[FONT=&quot]Quá đáng chứ sao không? Bắt hai mẹ con nó đi làm phúc lợi xã hội cả đời không lãnh tiền công chỉ bao ăn ở, thế có phải ích nước lợi dân không? Thậm chí căm quá muốn giết cũng có thể một dao lia cổ là xong, không có lý do gì phải dã man như vậy...

[/FONT]

Last edited by a moderator:
Y

yenngocthu

mình nghĩ cái kết của chuyện chư chắc đã vậy có lẽ nó là 1 cái kết khác nhưng do lưu truyền trong dân gian m bi biến dổi đi
chứ tự hỏi nếu có ý định giết mẹ con cám thì thực sự tấm có rất nhiều cơ hội dể làm cơ mà sao o làm sớm lại làm muộn

H

hathuy12

hichic mình thấy thế ác quá,sợ phát khiếp luôn! tuy tấm bị đối xử như vậy nhưng ở đời cũng ko thể lấy oán trả oán đc,mới lại tấm là nhân vật đại diện cho cái thiện mà sao như bên ác vậy kinh quá,mà sao cái kết đó hay được sửa chữa vậy

A

anh_phamy

Tấm thiện hay ác? không phải là câu hỏi lần đầu tiên mình được nghe.Có rất nhiều bạn bè của mình đã hỏi nhau như vậy. Và hình như hành động cuối cùng kết thúc câu truyện không mang tính nhân đạo. Hành động đó mang ý nghĩa thù oán quá cao. Ta vẫn biết cái ác phải đền tội nhưng như thế có phải là quá nhẫn tâm. Theo mình chúng ta cần có một cái kết khác "thiện" hơn.

A

aapp

Kết thúc truyện cổ tích Tấm Cám thật bất ngờ. Cám đã bị cô Tấm dội nước sôi vào người sau đó làm mắm cho mẹ Cám ăn. Hành động này cho thấy cô Tấm là người như thế nào? THIỆN HAY ÁC[/b]
theo tui nghĩ thực ra hình tượng tấm và cám là những hình tượng do dân gian nghĩ và tưởng tượng ra. vì vậy cách kết thúc cũng chính là những suy nghĩ của người dân. còn cách kết thúc như vậy có lẽ là do dị bản,khi được lưu truyền từ vùng này sang vùng khác. mỗi vùng thêm 1 tí làm cho Tấm cám có kết thúc như vậy. chứ tác giả đầu tiên có lẽ cũng ko có dụng ý như vậy. khi cho vào SGK có lẽ tác giả đã lấy dị bản nào phổ biến nhất để cho dễ hiểu. vì vậy cô tấm vẫn là cô tấm hiền dịu nết na là biểu tượng cho người phụ nữ việt nam, còn mẹ con nhà cám vẫn chỉ là đại diện cho cái ác, và cái thiện không bao giờ chiến thắng cái ác ;)

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom