[văn10]cảm nghĩ về mái trường THPT

T

trangthanh993

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Anh chị hãy cho em lời nhận xét về bài văn em làm sau nhé:
Đề bài :Anh(chị) hãy trình bày cảm nghĩ của mình khi được học trong mái trường THPT
Bài làm:
Với tuổi học trò, ai cũng có cái nao nao của buổi tựu trường, Nhưng lần này, tôi tự nhiên thấy lạ: lần đầu tiên tôi đến với mái trường THPT.Bao niềm vui, sự hảnh diện và cả sự rụt rè bỡ ngỡ cứ xen lẫn trong tôi với nhũng ấn tượng sẽ đọng lại mãi trong lòng.
Ngày đầu tiên đến trường – đó là một ngày nắng ấm, khí trời dìu dịu êm ái , theo sự thông báo của nhà trường , tôi đã chuẩn bị đủ tất cả mọi thứ nào là quần áo, giày dép, tập sách…. Nhưng lòng tôi vẫn cứ xôn xao khó tả. Bởi trước mắt tôi lúc này là một khung trời mới: bạn bè, thầy cô, trường lớp… đều mới tinh.Trong những năm trước, sau ba tháng hè nghỉ học, chúng tôi lại trở về mái trừơng thân quen với những hàng cây, ghế đá,..in đậm bao kỹ niệm của những lần nô đùa cùng bè bạn. Còn năm nay, tôi đã bước chân vào ngưỡng cửa cấp ba - một chân trời hoàn toàn mới lạ. Ngôi trường tôi học năm nay rất khang trang, và không gian thoáng đãng..Từ cổng trường là một hàng cây me già rợp bóng mát dẫn lối vào các dãy phòng học ba tầng uy nghi, đẹp đẽ . Nào là hàng cây, phòng học, cột cờ ….tất cả đều dập vào mắt tôi, khiến lòng không thể nén lại được cảm xúc ngỡ ngàng , bao niềm vui sướng và tôi đã thốt lên: “Ôi! Ngôi trường đẹp quá!”.
Chúng tôi, các lớp 10 cũng như anh chị lớp 11 dược phân công về các lớp. Tôi thầm ước sao cho mình có thể học chung với một số người bạn cũ. Tiếc thay, lớp tôi học hoàn toàn là bạn lạ. “Nhưng dần rồi mình cũng sẽ quen với những bạn ấy thôi” - Tôi tự an ủi mình như thế. Sau mấy phút bỡ ngỡ ban đầu, tôi thấy cô giáo chủ nhiệm bước vào. Dáng đi, hình ảnh của cô làm cho tôi gợi nhớ về cô giáo chủ nhiệm năm lớp 9.Vẫn một dáng người thon thả, đôi mắt hìên lành, mái tóc đen dài.. Chính hình ảnh có của cô đã làm cho tôi phần nào bớt đi sự lo lắng vì xung quanh tôi toàn là bạn lạ. Lởi đầu tiên cô nói với chúng tôi là những lời dạy bảo ân cần về ý thức và trách nhiệm đối với bản thân, trường, lớp, trong học tập và rèn luyện trong năm học đầu tiên của ngưỡng cửa cấp ba.Tôi nghĩ đó là bài học đầu tiên mà tôi có thể có được ở ngôi trường mới này..
Ấn tượng nhất trong tôi là ngày khai giảng. Trong trang phục là một bộ đồ dài trắng tinh, tôi ra dáng là một nữ sinh thực sự. Tôi vừa thèn thẹn vừa cảm thấy mình như trưởng thành hơn. Tiếng trống khai trường do thầy hiệu trưởng gióng lên vang xa và âm thanh đó như lưu vào trong tôi một cảm xúc xao xuyến, lạ lùng. Tôi biết là từ hôm nay tôi hoà nhập vào một môi trừong mới.
Tôi được học trong một ngôi trường có bề dày thành tích và truyền thống dạy học - Trường THPT chuyên Huỳnh Mẫn Đạt, bản thân tôi có biết bao nhiêu niềm vui sướng và lòng tự hào và có xen lẫn một vài nỗi lo sợ . Nhưng điều quan trọng trong tôi lúc này, tôi hứa sẽ quyết tâm học tập và rèn luyện sao cho xứng đáng với truyền thống của nhà trường.
Với bao nhiêu diều suy nghĩ trong tôi , có cả niềm vui xen lẩn niềm kiêu hảnh và cả sự thẹn thùng bỡ ngỡ và một chút lo lắng…. Bấy nhiêu cảm xúc của những ngày đầu tiên đó dưới mái trường THPT chắc chắn sẽ đọng lại mãi trong lòng tôi như một dấu ấn không thể phai mờ …

P

phonglado187

Mình đang là 1 học sinh lớp 10 cung xnhư bạn vậy vừa mới bước vào ngưỡng cửa THPT, Còn quá nhiều điều mới mẻ. Nếu bạn viết về ngôi trương ftron gngày KG thì có vẻ như những cảm xúc ban đầu của bạn là chính xác ( ví m` cung xđã như thế) nhưng đến phần sau bạn nói về lớp mới , bạn mới thì hinh fnhư hôm KG cung xlà lần đầu tiên bạn đến trương fphảiko?? Bài viết về cảm nhận như vậy minh fthấy vẫn còn thiếu 1 cái j` đó
Mình cũng đang học ở trương chuyên chưa biết nhiều về trường mặc dù đã học dc 1tháng nưng cung xđã quen àan với các bạn mới nhưng hôm Kg thì minh fthực sự ko có 1 cảm giác j1 ấn tượng để lại cả chỉ trừ mấy tiết mục văn nghệ ra

T

thanhtam180593

Cảm xúc của bạn cũng không khác nhiều với mình lắm, khi vào cấp 3 thì lớp mình cũng có một số bạn đã quen nên mình cũng không cảm thấy rụt rè quá nhưng khi bước vào trường mình vẫn cảm thấy xa lạ,hồi hộp, mình năm nay cũng là học sinh lớp 10, mình muốn kết bạn với bạn để cùng học tập và mở mang kiến thức, nick của mình là eightdayaweek. Rất vui khi được biết bạn!

D

da0chjchkjd9x

Anh chị hãy cho em lời nhận xét về bài văn em làm sau nhé:
Đề bài :Anh(chị) hãy trình bày cảm nghĩ của mình khi được học trong mái trường THPT
Bài làm:
Với tuổi học trò, ai cũng có cái nao nao của buổi tựu trường, Nhưng lần này, tôi tự nhiên thấy lạ: lần đầu tiên tôi đến với mái trường THPT.Bao niềm vui, sự hảnh diện và cả sự rụt rè bỡ ngỡ cứ xen lẫn trong tôi với nhũng ấn tượng sẽ đọng lại mãi trong lòng.
Ngày đầu tiên đến trường – đó là một ngày nắng ấm, khí trời dìu dịu êm ái , theo sự thông báo của nhà trường , tôi đã chuẩn bị đủ tất cả mọi thứ nào là quần áo, giày dép, tập sách…. Nhưng lòng tôi vẫn cứ xôn xao khó tả. Bởi trước mắt tôi lúc này là một khung trời mới: bạn bè, thầy cô, trường lớp… đều mới tinh.Trong những năm trước, sau ba tháng hè nghỉ học, chúng tôi lại trở về mái trừơng thân quen với những hàng cây, ghế đá,..in đậm bao kỹ niệm của những lần nô đùa cùng bè bạn. Còn năm nay, tôi đã bước chân vào ngưỡng cửa cấp ba - một chân trời hoàn toàn mới lạ. Ngôi trường tôi học năm nay rất khang trang, và không gian thoáng đãng..Từ cổng trường là một hàng cây me già rợp bóng mát dẫn lối vào các dãy phòng học ba tầng uy nghi, đẹp đẽ . Nào là hàng cây, phòng học, cột cờ ….tất cả đều dập vào mắt tôi, khiến lòng không thể nén lại được cảm xúc ngỡ ngàng , bao niềm vui sướng và tôi đã thốt lên: “Ôi! Ngôi trường đẹp quá!”.
Chúng tôi, các lớp 10 cũng như anh chị lớp 11 dược phân công về các lớp. Tôi thầm ước sao cho mình có thể học chung với một số người bạn cũ. Tiếc thay, lớp tôi học hoàn toàn là bạn lạ. “Nhưng dần rồi mình cũng sẽ quen với những bạn ấy thôi” - Tôi tự an ủi mình như thế. Sau mấy phút bỡ ngỡ ban đầu, tôi thấy cô giáo chủ nhiệm bước vào. Dáng đi, hình ảnh của cô làm cho tôi gợi nhớ về cô giáo chủ nhiệm năm lớp 9.Vẫn một dáng người thon thả, đôi mắt hìên lành, mái tóc đen dài.. Chính hình ảnh có của cô đã làm cho tôi phần nào bớt đi sự lo lắng vì xung quanh tôi toàn là bạn lạ. Lởi đầu tiên cô nói với chúng tôi là những lời dạy bảo ân cần về ý thức và trách nhiệm đối với bản thân, trường, lớp, trong học tập và rèn luyện trong năm học đầu tiên của ngưỡng cửa cấp ba.Tôi nghĩ đó là bài học đầu tiên mà tôi có thể có được ở ngôi trường mới này..
Ấn tượng nhất trong tôi là ngày khai giảng. Trong trang phục là một bộ đồ dài trắng tinh, tôi ra dáng là một nữ sinh thực sự. Tôi vừa thèn thẹn vừa cảm thấy mình như trưởng thành hơn. Tiếng trống khai trường do thầy hiệu trưởng gióng lên vang xa và âm thanh đó như lưu vào trong tôi một cảm xúc xao xuyến, lạ lùng. Tôi biết là từ hôm nay tôi hoà nhập vào một môi trừong mới.
Tôi được học trong một ngôi trường có bề dày thành tích và truyền thống dạy học - Trường THPT chuyên Huỳnh Mẫn Đạt, bản thân tôi có biết bao nhiêu niềm vui sướng và lòng tự hào và có xen lẫn một vài nỗi lo sợ . Nhưng điều quan trọng trong tôi lúc này, tôi hứa sẽ quyết tâm học tập và rèn luyện sao cho xứng đáng với truyền thống của nhà trường.
Với bao nhiêu diều suy nghĩ trong tôi , có cả niềm vui xen lẩn niềm kiêu hảnh và cả sự thẹn thùng bỡ ngỡ và một chút lo lắng…. Bấy nhiêu cảm xúc của những ngày đầu tiên đó dưới mái trường THPT chắc chắn sẽ đọng lại mãi trong lòng tôi như một dấu ấn không thể phai mờ …
Tuy nhiên bài này vẫn còn 1 số chỗ dùng từ hơi khô cứng cho lắm

F

fg_pinkmoon

Đề hay mỗi tội vik ra hok có thưởng hihi...Để tớ bắ đầu nhé....
T
hồi còn bé t đã mõ ýớc đc làm 1 hs của trg` THPT này rồi....
Rồi l
ớn lên rồi qua lớp 9 và đến thời điểm thy lên cấp 3....
Ngày
đầu tiên býớc vào trýờng....Để mua hồ sõ d tuyển...
T
thấy vô cùng hứng khởi và ngạc nhiên.... nó lớn thật đấy pải gấp 3 trg` cấp 2 của t cõ...( Căn bảo hòi cấp 2 trg` t chỉ có 12 lớp thôy...đâm ra vẫn chýa đc chuẩn QG...Mặc dù hs giỏi ^!^)....
Nhiều cây to
õi là to...nhýng chủ yếu hok pải là pýợng mà là xà c....Pải nói là cổ thụ ..t 63 đến h...Ôy lâu thật...
Cảm giác
đýợc sống trong ngồi trýờng này thật thú vị....
.
Rồi sau này vào học l
ớp 10...Lớp 11..Và bi h là lớp 12....
Thy thoảng t
thấy thất vọng về những j` t mong mỏi và hy vọng về nó lắm...Mọi ngýời hok thân thiết nhý hồi cấp 2...Thầy cô chả bik ai või ai...Các cô cha tâm lí tẹo nào...Lại còn bao nhiu là vu scaldal của các học sinh nữa ch....
Nh
ýng mà đến bi h t thấy cực kì t hào vì t là mem của trg` t....Ngôi trg` có bề dày lịch s về học tập ^^....

X

xeto

Mình thấy bài văn này hay, cảm xúc chân thật, rất gần gũi, hình như mỗi người khi bước vào ngôi trường mới đều có những cảm xúc tương tự như vậy!:)
Nhưng mình thấy hình như có một chút lỗi nhỏ, đó là bạn phẩy, chấm câu chưa hợp lí cho lắm, như đoạn này:
"Ngày đầu tiên đến trường – đó là một ngày nắng ấm, khí trời dìu dịu êm ái , theo sự thông báo của nhà trường , tôi đã chuẩn bị đủ tất cả mọi thứ nào là quần áo, giày dép, tập sách…. Nhưng lòng tôi vẫn cứ xôn xao khó tả. Bởi trước mắt tôi lúc này là một khung trời mới: bạn bè, thầy cô, trường lớp… đều mới tinh."
Các bạn có nghĩ thế ko nhỉ?:D

Q

quinhmei

Mình cũng là HS lớp 10 đây. Mình học ban A.
Mình xin đưa ra một số nhận xét về bài văn của bạn như sau:
Bài văn của bạn có ưu điểm là có chất văn, cảm xúc tuy không mới nhưng được diễn đạt rất trôi chảy. Tuy nhiên, để tăng chất văn cho bài, mình nghĩ là nên xen thêm yếu tố miêu tả. Phải nhớ rằng, bây giờ chúng ta đã là học sinh lớp 10, biểu lộ cảm xúc không nên dùng cách biểu lộ trực tiếp qua những câu cảm thán, mà nên lồng cảm xúc vào cảnh vật.,
Cùng là một ý "
Nhưng lòng tôi vẫn cứ xôn xao khó tả. " của bạn, nhưng nhà văn Thanh Tịnh viết "Con đường này tôi đã đi lại nhiều lần, nhưng hôm này tự nhiên thấy lạ..." - Người ta có thể cảm nhận sự bớ ngỡ, xôn xao mặc dù không hề có một từ "bỡ ngỡ"; "xôn xao" nào ở đây. Bài văn của bạn có thể nói là ổn nếu ở trình độ THCS, nhưng nếu so với thể loại phát biếu cảm nghĩ ở bậc THPt thì còn thiếu rất nhiều kỹ năng.
Bài văn của bạn, thú thực, mình thấy khá gượng. Đơn giản, vì những cảm xúc không mới, rất dễ lầm đây là một bài văn của học sinh lớp 6 mới nhập trường. Điều chúng ta cần chú ý ở đây: Lớp1, lớp 6, lớp 10 đều là HS đầu cấp, nhưng bài văn nhập trường của 3 lớp này có yêu cầu hoàn toàn khác nhau. Lớp 10, chúng ta đã 16 tuổi, có thể coi đã là một người trưởng thành so với Xã hội, vậy xúc cảm của ta chắc hẳn sẽ khác so với lớp 1 hay lớp 6. Bạn chưa chỉ ra được cái trưởng thành trong nhận thức đó mà vẫn chỉ đưa ra những cảm xúc bỡ ngỡ, tự hào ... quen thuộc thì e rằng chưa đạt được những yêu cầu căn bản của bài viết.

Bài có mắc lỗi rất nhiều lỗi dùng từ, mình đánh dấu các từ dùng sai và phương án sửa chữa.

Bài làm:
Với tuổi học trò, ai cũng có cái nao nao của buổi tựu trường, Nhưng lần này, tôi tự nhiên thấy lạ: lần đầu tiên tôi đến với mái trường THPT. (lủng củng) Bao niềm vui, sự hảnh diện và cả sự rụt rè bỡ ngỡ cứ xen lẫn trong tôi với (sẽ trở thành) nhũng ấn tượng sẽ đọng lại mãi trong lòng. (thừa: ngay trong nghĩa từ "ấn tượng" đã bao gôm " đọng lại mãi trong lòng" rồi.)
Ngày đầu tiên đến trường – đó là một ngày nắng ấm, khí trời dìu dịu êm ái ,(cần chấm câu ở đây) theo sự thông báo của nhà trường (không phù hợp với mạch văn đag nhẹ nhànng lãng mạn), tôi đã chuẩn bị đủ tất cả mọi thứ nào là quần áo, giày dép, tập sách…. Nhưng lòng tôi vẫn cứ xôn xao khó tả. Bởi trước mắt tôi lúc này là một khung trời mới: bạn bè, thầy cô, trường lớp… đều mới tinh.(đây là văn nói- không phù hợp với văn viết )Trong những năm trước, sau ba tháng hè nghỉ học, chúng tôi lại trở về mái trừơng thân quen với những hàng cây, ghế đá,..in đậm bao kỹ niệm của những lần nô đùa cùng bè bạn. Còn năm nay, tôi đã bước chân vào ngưỡng cửa cấp ba (nên viết là THPT) - một chân trời hoàn toàn mới lạ. Ngôi trường tôi học năm nay rất khang trang, và không gian thoáng đãng..Từ cổng trường là một hàng cây me già rợp bóng mát dẫn lối vào các dãy phòng học ba tầng uy nghi, đẹp đẽ . Nào là hàng cây, phòng học, cột cờ ….tất cả đều dập (dùng từ ko đúng: từ đạp chỉ dành cho những sự việc hiện tượng bất ngờ hoặc không vui. từ này mang nghĩa tiêu cực) vào mắt tôi, khiến lòng không thể nén lại được cảm xúc ngỡ ngàng , bao niềm vui sướng và (nên ngắt câu ở đây - vì đã chuyển ý) tôi đã thốt lên: “Ôi! Ngôi trường đẹp quá!”. (sáo rỗng)
Chúng tôi, các lớp 10 cũng như anh chị lớp 11 dược phân công về các lớp. Tôi thầm ước sao cho mình có thể học chung với một số người bạn cũ. Tiếc thay, lớp tôi học hoàn toàn là bạn lạ. “Nhưng dần rồi mình cũng sẽ quen với những bạn ấy thôi” - Tôi tự an ủi mình như thế. Sau mấy phút bỡ ngỡ ban đầu, tôi thấy cô giáo chủ nhiệm bước vào. Dáng đi, hình ảnh của cô làm cho tôi gợi nhớ về cô giáo chủ nhiệm năm lớp 9.Vẫn một dáng người thon thả, đôi mắt hìên lành, mái tóc đen dài.. Chính hình ảnh có của cô đã làm cho tôi phần nào bớt đi sự lo lắng vì xung quanh tôi toàn là bạn lạ.(lặp ý ở trên) Lởi đầu tiên cô nói với chúng tôi là những lời dạy bảo ân cần về ý thức và trách nhiệm đối với bản thân, trường, lớp, trong học tập và rèn luyện trong năm học đầu tiên của ngưỡng cửa cấp ba.Tôi nghĩ đó là bài học đầu tiên mà tôi có thể có được ở ngôi trường mới này.. (cần khẳng đinh hơn - ko nên dùng từ có thể)
Ấn tượng nhất trong tôi là ngày khai giảng.(lủng cùng: bạn có thể ghi: Buổi lễ khai giảng để lại ấn tượng sâu sắc nhất trong tôi trong những ngày mới nhập trường) Trong trang phục là một bộ đồ dài trắng tinh, tôi ra dáng là một nữ sinh thực sự.(cần miêu tả thêm nét dịu dàng nữ tính... rước khi đưa ra nhận định này) Tôi vừa thèn thẹn ( văn nói - nên dùng từ ngượng ngùng, ngượng nghịu, e thẹn... thay thế) vừa cảm thấy mình như trưởng thành hơn. Tiếng trống khai trường do thầy hiệu trưởng gióng lên vang xa và âm thanh đó (bỏ vì không nên lặp chủ ngữ ở đây)như lưu vào (dùng từ khác, Vd như đọng lại, ngân lên...) trong tôi một cảm xúc xao xuyến, lạ lùng. Tôi biết là (kể) từ hôm nay tôi (đã được) hoà nhập vào một môi trừong mới.
Tôi được học trong một ngôi trường có bề dày thành tích và truyền thống dạy học - Trường THPT chuyên Huỳnh Mẫn Đạt, bản thân tôi có biết bao nhiêu niềm vui sướng và lòng tự hào và có xen lẫn một vài nỗi lo sợ . (e sợ) Nhưng điều quan trọng trong tôi lúc này, tôi hứa sẽ quyết tâm học tập và rèn luyện sao cho xứng đáng với truyền thống của nhà trường.
Với bao nhiêu diều suy nghĩ trong tôi , có cả niềm vui xen lẩn niềm kiêu hảnh và cả sự thẹn thùng bỡ ngỡ và một chút lo lắng…. (chưa đủ kết cấu C-V để tạo thành câu) Bấy nhiêu cảm xúc của những ngày đầu tiên đó dưới mái trường THPT chắc chắn sẽ đọng lại mãi trong lòng tôi như một dấu ấn (kỷ niệm) không thể phai mờ …

Dù sao cũng cảm ơn bạn vì đã post bài làm của mình lên box Văn THPT!

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Kiyoomilinh17405
D

da0chjchkjd9x

Viết thế là hay rùi mà mấy ông còn nói dc thì chịu AI viết dc hay hơn post lên cho mọi người xem nào :)

A

aapp

với đề bài này, điều quan trọng không phải là bài có hay ko mà chính là cảm xúc thực của mỗi bạn học sinh khi bước vào ngôi trường THPT, vì vậy chỉ cần viết những gì mình nghĩ là được, còn nếu hay thì càng tốt, tui nghĩ cô giáo sẽ chẳng bắt bẻ j mấy vụ bài này hay hay ko hay đâu, ti mà là cô giáo tui cho hết 7, 8. tát nhiên với điều kiện không sai chính tả, không sai ngữ pháp, trình bày sạch sẽ:D

C

canhochoinhieu

một bài văn hay đấy :D
!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!cho bạn 10 điểm

A

account9x

híc cho em copy ít nha ! bọn em đang có bài tập làm văn số 1
về cái này thanks nhìu :D

T

trinhthuong93

Bài văn viết được đó chứ! Nó ko đươc gọi la tp nhưng no cưng thật chân thật

P

pandano1

bài văn này viết cũng khá được. Tuy có những ý tưởng không mới mẻ như: cảm xúc về ngôi trường mới rồi cô giáo giống như những bài văn trước đây hay làm nhưng bài văn lại tả được những suy nghĩ cảm xúc rất thật của người học sinh khi mới vào cấp ba như:"Ấn tượng nhất trong tôi là ngày khai giảng. Trong trang phục là một bộ đồ dài trắng tinh, tôi ra dáng là một nữ sinh thực sự. Tôi vừa thèn thẹn vừa cảm thấy mình như trưởng thành hơn. Tiếng trống khai trường do thầy hiệu trưởng gióng lên vang xa và âm thanh đó như lưu vào trong tôi một cảm xúc xao xuyến, lạ lùng. Tôi biết là từ hôm nay tôi hoà nhập vào một môi trừong mới."mình thích nhất là đoạn văn này.
Chúc bạn sẽ có thật nhiều bài văn hay như thế này.:)

D

da0chjchkjd9x

Bài văn này viết rất có ích có ý tưởng hẳn hoi
Thăng em tớ hum nọ biết bài văn này lên đây tham khảo viết dc 8 điểm Thank bạn nhiều nhé

C

_catherine_

mình thấy bạn ấy viết cũng hay đấy chứ. mình cũng sắp phải làm một bài như thế này nhưng mà cái đề thì siêu ngắn gọn luôn " 60 năm_ ngôi trường của tôi". mới vô lớp 10 được chừng 1 tháng mà phải viết về 60 năm.. hjx T-T

S

sieuthamtu_thatnghiep

tui thấy bài của bạn cảm xúc kha' hay diễn đạt cũng kha' nhưng dùng từ chưa chính xác lắm

R

raterboyqn93

cảm ơn bạn nhìu nha, mốt thì mình cũng có bài viết này trên lớp roài, mình sẽ lấy 1 số ý của bạn thnx

C

crazyfrog

Xin cho kẻ có học vấn thấp này nói vài lời về bài văn gốc.

+ Có thể nói nó sáo rỗng , và quá giả tạo.
Cảm giác của ngày tựu trường thì không thể nào miêu tả 1 cách chính xác. Vậy mà cậu em ( cô em ) lại muốn nói về nó. Theo mình thấy nó quá là không tưởng.

+ Chả bao giờ thấy học sinh nào khen trường mình đẹp hay rộng cả. Mà luôn so sánh với các trường khác. Cái này thì nó quá khuôn và thô. Thậm chí là quá thô trong cái nịnh trường.

+ Cách diễn đạt có nhiều cái rườm rà không cần thiết.

Đã có quá 1 lần mình từng nói : " Viết văn thì không cần viết cho người khác đọc và hiểu. Mà cái chính là đưa tâm hồn của mình vào câu văn. "
Và có lẽ nếu mình là giáo viên chấm thì mình sẽ chấm theo đúng tâm lý của học sinh và bài này thì điểm liệt .

P/s all : có thể nhiều người cho rằng cái tôi nói là sáo rỗng nhưng chả thành vấn đề vì đó là quan điểm viết của tôi từ trước đến nay ...

Top Bottom