[văn10]cảm nghĩ về mái trường THPT

T

trangto

Hj em! năm ngoái bai văn số 1 của ss cũng là bài như thế này! ss cũng gây được ấn tượng với cô giáo văn qua bài này vì nó đc viết rất thực chất. em biết ss viết chi hok? ss viết trường quá xấu và tồ tệ hơn trong thâm tâm ss nghĩ, mà ss hok muốn vô học ở trường này mà muốn ssang trường khác hoc nhưng vì lí do thi trượt chuyên....sau rùi lại kết luận lại 1 hồi là tất cả là ý thức học tập của mình mà thôi! Nhưng ss viết đc mỗi bài số 1 ấn tượng thui còn mí bài sau chán ngắt vì ghét văn. hjhj. ss thích ly và toán hơn! h`j. have a njce day! ss chắc phải học hỏi em nhiều!

H

hocgioi1080

theo tui thì mỗi người có chách viết văn khác nhau, cảm nhận khác nhau, có lẻ bạn ấy quá úc động nên lời văn hơi ước lệ nhưng theo kình thì vẫn hay đấy, cố lên nhé

V

vananhvu93

đọc bài này mình nhẩm tưởng bạn là hs lớp 6 chứ?
dù sao cũng Thx bạn đã post để mọi người cùng thảo luận nhé ^^

P/s all: Mong dc làm quen với các bạn. girl050493@yahoo.com

V

viethoang1212

dóc nữa
ngôi trường này to hay ko là nó thi vào phải để ý trước chứ có dụ lúc khai giảng mới vào lần đầu

G

giraffe

bài của bạn khá tốt theo tiêu chí "làm lấy điểm " và thuong thì cảm xúc ko hoàn toàn là thật .mình cũng học trường chuyên nhung cảm xúc của mình là vui sướng ,tư hào và không thấy rụt rè bỡ ngỡ nữa mình đã là hs cấp 3rồi đâu còn bé bỏng,khi tìm hiểu về trường mình thấy nhiều điều thú vị hơn là lo lắng .vào đcj ngôi trường này mình tự cảm thấy phải nỗ lực và cố gắng thật nhiều .mình thấy thêm quyết tâm để học hành

D

duongchua

bạn này viết văn cũng hay, lời văn thật uyển chuyển, dùng từ tài tình. Tuy nhiên có vài điểm cần sửa chửa, sửa ở đâu thì bạn hãy tự tim nha vì nhiều quá mình kể ko hết. vÍ DỤ NHƯ bạn nên bớt những chổ diễn tả cảm xúc, mà bạn là nam hay nữ vậy?

K

kpk4

trình bày suy nghĩ và cảm nhận của em khi lần đầu bc' vào mái trường THPT

Anh chị xem rồi nhận xét giúp em bài này nhé! em có tham khảo bài viết trước!
%%-Bài làm​
Trong đợt công tác lần này, tôi thật may mắn khi được về thăm lại quê hương KG của mình, lại vào đúng dịp các bạn hs đi tựu trường. nhìn những tà áo dài trắng của các bạn nữ sinh tung bay trog gió, lòng tôi bâng khuâng nhớ về ngày đầu bc' vào mái trg` THPT THẠNH ĐÔNG- nơi đã gắn bó với tôi suốt 3 năm cấp III. bất chợt , những cx của ngày ấy lại rạo rực trong tôi với bao niềm vui sướng, hãnh diện xen lẫn cả sự bỡ ngỡ, rụt rè...
Tôi nhớ như in cái ngày hôm ấy. đó là một ngày trời trong xanh, từng vạt nắng vàng trải rộng trên con đường quê. tôi thấy mình như lớn hơn, duyên dáng và xinh xắn hơn trong tà áo dài trắng thướt tha. Sải bc' trên con đg` quen thuộc nhưng tôi thấy mọi thứ quanh tôi lạ quá. có lẽ tại con đường quê vắng vẻ mọi ngày hôm nay tự nhiên lại trở nên đông vui , nhộn nhịp hơn hẳn , hay tại chính lòng tôi đang xốn xang 1 cx khó tả. tôi thấy mình sao giống với nhân vật "tôi" trong tr. ngắn "Tôi đi học" của Thanh Tịnh quá!"con đg` này tôi đi lạ nhiều lần nhưng lần này tự nhiên thấy lạ..." "Ơ! nhưng không! Không giống! tôi đã là hs lớp 10, đã 16 tuổi rồi kia mà! chứ có phải là hs lớp 1 đâu!"-Tôi tự trấn an mình như thế. mải suy nghĩ, tôi đến trường lúc nào không hay.
Hiện lên trc' mắt tôi là 1 ngôi trg` cao to. đứng từ ngoài nhìn vào tôi thấy thật sung sướng và hp' biết bao khi từ nay trở đi, mình sẽ đc ht tại ngôi trg` này. nhưg rồi niềm vui sướng ấy chọt tan biến ngay khi tôi nhận ra mọi thứ tại nơi dây đều xa lạ và mới mẻ với tôi. nhưng, bằng lòng kiêu hãnh của một hs lớp 10, tôi thu hết can đảm, mạnh dạn bc' vào. bởi tôi biết, bên trong cánh cổng này sẽ là một thế giới khác, đầy bí ẩn đag chờ tôi khám phá...
Bước vào trong, tôi thật sự cảm thấy choáng ngợp trc' những dãy phòng học 3 tầng nguy nga. sân trường thật rộng lớn và thoáng đãng, càng làm tôi thấy sợ sệt. cảnh vật có chút gì đó giống với hồi cấp II, làm log` tôi se lại...Nhìn những cây bàng với những tán lá xanh um, tôi thấy nhớ quá những giờ ra chơi đưởi bắt cùng lũ bạn quanh gốc cây! Nhìn những hàng ghế đá kỉ niệm đc xếp ngay ngắn, gọn gàng, tôi thấy tiếc làm sao những phút giây cùng lũ bạn ngồi "tám" đủ mọi chiện dưới đất trên trời! Nhìn các anh chị lớp 11, 12 vui vẻ, xúm xít bên nhau chuyện trò, tôi thấy thương quá lớp " 9A8" thân yêu của mình! cảm giác lúc này trong tôi thật phức tạp. tôi như quả lắc đồng hồ bị giao động giữa hiện tại và quá khứ. trông tôi lúc bấy giờ chẳng khác gì con nai ngơ ngác lạc giũa khu rừng già...
"Tùng...tùng...tùng...",tiếng trống trg` gióng lên, triệu tập all hs chúng tôi về lớp. thế là từ nay trở đi, tôi sẽ hòa nhập vào 1 mt` mới, 1 thế giới mới. Gạt đi mớ cx hỗn độn của mình, tôi nhanh chóng đi tìm lớp học của mình- lớp 10D. 1 cảm giác nao nao, lo lắng khó tả dang len lỏi khắp ng` tôi. tôi thực sự cảm thấy hồi hộp. "ko biết lớp mới, bạn mới và thầy cô mới của mình sẽ như thế nào? Họ có thân thiện và vui vẻ ko?..." hàng loạt suy nghĩ cứ xuất hiện trong đầu tôi. tôi chỉ mong sao mình có thể đc học chung với đám bạn cũ để khỏi phải bỡ ngỡ, sợ sệt. Nhưng ko! Ước mog ấy của tôi đã ko thành hiện thực khi trc' mắt tôi là những gương mặt hoàn toàn xa lạ. Bước vào lớp, tôi cố gắng nở một nụ cười thật tươi với hy vọng sẽ tạo đc 1 ấn tượng tốt với các bạn. Nhưng đáp lại nụ cười của tôi chỉ là những cái "mỉm" ( chứ chưa phải
là cười) rất gượng giụ, có bạn còn quay đi." có lẽ các bạn cũng bỡ ngỡ giống mình"- Tôi tự an ủi mình thế rồi bước vào chỗ ngồi và cúi gằm mặt xuống, chẳng nói cười với ai cả. Bao trùm cả lớp tôi là một bầu không khí im lìm, vắng lặng đến nỗi có thể nghe đc cả tiếng gió lướt qua kẽ lá. Mãi đến khi cô giáo Chủ nhiệm bc' vào, ko khí mới đc cải thiện, trở nên vui vẻ và ấm áp hơn hẳn. Cô dạy chúng tôi phải có tinh thần trách nhiện và ý thức tự giác, rèn luyện đối với bản thân, gd, trg` lớp, trong ht và thi đua. Những lời cô dạy thật ân cần , thấm thía. đó cũng là bài học đầu tiên tôi có thể học đc ở ngôi trg` mới này.
Thông qua lời cô và các anh chị khóa trc', tôi dược biết trg` THPT THẠNH ĐÔNG của tôi là một ngôi trg` có truyền thống dạy tốt, học tốt từ bao đời nay, luôn có thành tích ht cao nhất huyện. Điều này càng làm tôi cảm thấy tự hào và hãnh diện về ngôi trg` mới của mình. " Trong suốt 3 năm phổ thông này, hãy cùng tôi hạ quyết tâm phấn đấu ht thật tôt, thật giỏi, Thạnh Đông nhé!"- Tôi đã tự nhủ lòng mình như thế...
..."Tin...tin..tin...", tiếng còi xe của bác tài như làm tôi bừng tỉnh. Thật bất ngờ, trc' mắt tôi là hình ảnh ngôi trg` THPT THẠNH ĐÔNG thân tg thuở nào. Nhưng nó khang trang, to lớn và hiện đại hơn nhiu`." Cũng phải, 10 năm rồi còn gì!" tôi chợt nhận ra rằng: thời gian có thể làm thay đổi mọi thứ, nhưng những cx của con người thì không thể, cảm giác vui sướng, tự hào xen lẫn với sự bỡ ngỡ, rụt rè của một cô nữ sinh cấp III vẫn còn trong tôi như mới ngày hôm qua đấy thôi...

H

hoabattu1072000

Bài này mình mới vừa làm xong, mấy bạn góp ý dùm nha.

Chắc hẳn trong mỗi chúng ta ai cũng sẽ có riêng cho mình những khoảnh khắc khó quên của quãng đời học sinh. Và đối với tôi cũng vậy, những ngày tháng chia tay với mái trường cũ để bước vào môi trường mới, một cánh cửa mới của đời tôi thật sự là giây phút khó quên.

Chia tay với chiếc khăn quàng đỏ, với huy hiệu đội, với mái trường cấp hai, ngưỡng cửa cấp ba đã dần đến. Một cảm giác bồi hồi, là lạ lại tràn về trong lòng tôi. Tôi ngỡ như mình được trở về với những ngày đầu bước vào lớp Một, ngỡ như những ngày đầu chập chững bước qua cánh cổng thcs. Cảm giác ấy vẫn khó tả như ngày nào.

Cánh cửa THPT đã mở ra sau ba tháng hè oi ả. Nơi đây giờ đối với tôi xa lạ hoàn toàn. Trường mới, bạn mới, thầy cô mới, cách học mới và cả một môi trường mới. Tôi sẽ phải thích nghi dần, làm quen dần với môi trường mới vì 3 năm cuối ở đây sẽ quyết định cuộc đời tôi.

Tôi bất chợt nghĩ rằng đây sẽ là quãng thời gian thật sự gian nan, thử thách vì đây là nơi tôi cho là xa lạ. Nhưng không, ý nghĩ ấy dần bị dập tắt khi tôi đến trường nhận lớp, biết thầy cô, bạn bè, lớp học mới. Lúc ấy tôi mới biết tất cả đều thân thiện như những ngày tôi còn học ở các lớp dưới.

Mọi thứ quả thật đều rất mới từ quang cảnh, ngôi trường và đến cả những con người. Thế nhưng tất cả như đều lưu lại cho ta những kí ức về buổi đầu chập chững ấy.

Tháng 8 - tháng giao mùa từ cuối hạ sang đầu thu - thàng mà những chùm phượng vĩ chỉ còn thưa thớt vài nhánh nở muộn. Và cũng là tháng mà chúng tôi đến trường với những bài học đầu tiên.

Giờ đây tôi đã là học sinh cấp ba, được khoác trên mình chiếc áo dài trắng tinh khôi lại cho tôi thêm một cảm xúc mới. Trước đây, khi còn nhỏ tôi cũng đã từng mơ ước được trở thành hs cấp 3, được mặc áo dài như các chị và ước mơ ấy đã trở thành hiện thực.

Được mặc bộ trang phục mới mà trước đây tôi chưa từng mặc, ngồi gần người bạn tôi chưa từng quen, được học những thầy cô mà giờ đây tôi mới biết. Những cảm xúc lại trào dâng khó tả xen lẫn cả niềm vui nhưng hòa vào đó lại thoáng chút nỗi buồn.

Niềm vui vì tôi đã như được trưởng thành hơn và đc biết thêm nhiều điều mới mẻ từ những bài dạy, bài học mới. Nhưng tôi buồn vì đâu đó tôi thoáng thấy những ng thầy cũ, những người bạn cũ và cả những lời khuyên chân thành của thầy cô tôi vào ngày tôi tốt nghiệp cấp 2.

Nhưng thời gian có bao giờ dừng lại, nó sẽ lẳng lặng trôi mãi, trôi mãi không bao giờ ngừng. Và tôi sẽ phải cố gắng để nắm giữ từng giây, từng phút ấy.

Mái trường THPT là nơi tôi chỉ "dừng chân" ở 3 năm học. 3 năm quãng thời gian không phải là dài nhưng tôi nghĩ quãng thời gian ấy là đã đủ để tôi lưu giữ những kỉ niệm đẹp về ngôi trường mới này. Và có lẽ tôi sẽ không bao giờ quên được ngày này - ngày đầu tiên tôi bước vào trường THPT - ngày giữa tháng Tám êm dịu.

S

snowprincess2794

cô mình ko cho sẵn đề bài chuẩn bị
lên trường bốc thăm trúng ji` làm nấy hic!
bạn nào chỉ giúp mình kĩ năng viết văn biểu cảm với

J

jesseylynk

mình cũng thấy bài viết này khá sáo rỗng,không khiến người đọc ấn tượng
Văn của bạn có cái j rất dập khuôn, tuy có thể là cảm xúc chung song mỗi người sẽ có cách cảm và hiểu khác nhau.
Cách diễn đạt ý thì tương đối ổn nhưng lối viết mờ nhạt
Chúc bạn thành công

H

hoabattu1072000

mình cũng thấy bài viết này khá sáo rỗng,không khiến người đọc ấn tượng
Văn của bạn có cái j rất dập khuôn, tuy có thể là cảm xúc chung song mỗi người sẽ có cách cảm và hiểu khác nhau.
Cách diễn đạt ý thì tương đối ổn nhưng lối viết mờ nhạt
Chúc bạn thành công

Vậy bạn có thể cho hoabattu một lời khuyên không, hoặc đưa ra những chỡ rập khuôn của mình cũng được. Thanks ý kiến của bạn :)

A

anima_libera

Còn 2 đề còn lại thì bạn nào làm giúp mình luôn đi.
Đề bài :
- Thiên nhiên và đời sống con người trong thời khắc chuyển mùa .
- một người thân yêu nhất của bạn .

K

kimken

thiên nhiên lúc chuyển mùa cũng giống như cuộc đời của con người trước những sóng gió cuộc đời, trải qua nhiều thăng trầm thì con người mới có kinh nghiệm trước những đổi thay của cuộc sống

V

vipboy_2009

mấy bài văn ngắn thế này sao mà có được điểm khá cơ chứ
"văn dài không phải là hay mà văn thì phải dài"

B

baby_lucky69

Anh chị hãy cho em lời nhận xét về bài văn em làm sau nhé:
Đề bài :Anh(chị) hãy trình bày cảm nghĩ của mình khi được học trong mái trường THPT
Bài làm:
Với tuổi học trò, ai cũng có cái nao nao của buổi tựu trường, Nhưng lần này, tôi tự nhiên thấy lạ: lần đầu tiên tôi đến với mái trường THPT.Bao niềm vui, sự hảnh diện và cả sự rụt rè bỡ ngỡ cứ xen lẫn trong tôi với nhũng ấn tượng sẽ đọng lại mãi trong lòng.
Ngày đầu tiên đến trường – đó là một ngày nắng ấm, khí trời dìu dịu êm ái , theo sự thông báo của nhà trường , tôi đã chuẩn bị đủ tất cả mọi thứ nào là quần áo, giày dép, tập sách…. Nhưng lòng tôi vẫn cứ xôn xao khó tả. Bởi trước mắt tôi lúc này là một khung trời mới: bạn bè, thầy cô, trường lớp… đều mới tinh.Trong những năm trước, sau ba tháng hè nghỉ học, chúng tôi lại trở về mái trừơng thân quen với những hàng cây, ghế đá,..in đậm bao kỹ niệm của những lần nô đùa cùng bè bạn. Còn năm nay, tôi đã bước chân vào ngưỡng cửa cấp ba - một chân trời hoàn toàn mới lạ. Ngôi trường tôi học năm nay rất khang trang, và không gian thoáng đãng..Từ cổng trường là một hàng cây me già rợp bóng mát dẫn lối vào các dãy phòng học ba tầng uy nghi, đẹp đẽ . Nào là hàng cây, phòng học, cột cờ ….tất cả đều dập vào mắt tôi, khiến lòng không thể nén lại được cảm xúc ngỡ ngàng , bao niềm vui sướng và tôi đã thốt lên: “Ôi! Ngôi trường đẹp quá!”.
Chúng tôi, các lớp 10 cũng như anh chị lớp 11 dược phân công về các lớp. Tôi thầm ước sao cho mình có thể học chung với một số người bạn cũ. Tiếc thay, lớp tôi học hoàn toàn là bạn lạ. “Nhưng dần rồi mình cũng sẽ quen với những bạn ấy thôi” - Tôi tự an ủi mình như thế. Sau mấy phút bỡ ngỡ ban đầu, tôi thấy cô giáo chủ nhiệm bước vào. Dáng đi, hình ảnh của cô làm cho tôi gợi nhớ về cô giáo chủ nhiệm năm lớp 9.Vẫn một dáng người thon thả, đôi mắt hìên lành, mái tóc đen dài.. Chính hình ảnh có của cô đã làm cho tôi phần nào bớt đi sự lo lắng vì xung quanh tôi toàn là bạn lạ. Lởi đầu tiên cô nói với chúng tôi là những lời dạy bảo ân cần về ý thức và trách nhiệm đối với bản thân, trường, lớp, trong học tập và rèn luyện trong năm học đầu tiên của ngưỡng cửa cấp ba.Tôi nghĩ đó là bài học đầu tiên mà tôi có thể có được ở ngôi trường mới này..
Ấn tượng nhất trong tôi là ngày khai giảng. Trong trang phục là một bộ đồ dài trắng tinh, tôi ra dáng là một nữ sinh thực sự. Tôi vừa thèn thẹn vừa cảm thấy mình như trưởng thành hơn. Tiếng trống khai trường do thầy hiệu trưởng gióng lên vang xa và âm thanh đó như lưu vào trong tôi một cảm xúc xao xuyến, lạ lùng. Tôi biết là từ hôm nay tôi hoà nhập vào một môi trừong mới.
Tôi được học trong một ngôi trường có bề dày thành tích và truyền thống dạy học - Trường THPT chuyên Huỳnh Mẫn Đạt, bản thân tôi có biết bao nhiêu niềm vui sướng và lòng tự hào và có xen lẫn một vài nỗi lo sợ . Nhưng điều quan trọng trong tôi lúc này, tôi hứa sẽ quyết tâm học tập và rèn luyện sao cho xứng đáng với truyền thống của nhà trường.
Với bao nhiêu diều suy nghĩ trong tôi , có cả niềm vui xen lẩn niềm kiêu hảnh và cả sự thẹn thùng bỡ ngỡ và một chút lo lắng…. Bấy nhiêu cảm xúc của những ngày đầu tiên đó dưới mái trường THPT chắc chắn sẽ đọng lại mãi trong lòng tôi như một dấu ấn không thể phai mờ …

Mình hình như tình cờ thấy trên web nào rồi thì phải :(:(:(:(

G

girldreamy58

Hình thức, bố cục ko rõ ràng
lời văn chưa đc chau chuốt
diễn đạt có ý hay :D nhưng hầu như lủng củng
bạn có năng khiếu văn đấy nhưng chưa chau chuốt thôi ;)
Cố gắng nhé :x

Top Bottom