VĂN THI VÀO 10: CẦN ÔN LUYỆN NHỮNG GÌ?

P

p3nh0ctapy3u

theo mình với các môn thì phải sắp xếp thời gian học hợp lí.
-Với môn toán cần làm nhiều các dạng bài tập để nhớ phương pháp làm bài
-Với môn văn thì cần học thuộc văn bản,nắm được các ý chính ,thuộc lí thuyết phần tiếng việt

H

heo_way_sua_kute

cuối tháng 6 thi rùi.e đag trong tình trạng cực kì hoang mang.học toán thì tạm ổn...nhưng văn thì mù tịt.a,chị nào từng trãi thì giúp e đi

I

iamadream

Có thể bắt nhạc Baroque trong lúc học văn , kích thích não mình tiếp thu nhanh hơn .
Nên học theo dạng sơ đồ nhánh hoặc ý chính . Đừng học thuộc lòng :)
Nên đọc nhiều bài văn phân tích . Gạch dưới những ý hay , kết hợp với lời văn của mình . Tổng hợp lại ta sẽ có một bài văn đặc sắc .
Đó là kinh nghiệm của mình. Năm nay mình cũng thi ^^

M

mattroidem2012

minh nam nay cung thi vao cap ba nek, hoc toan thi goi la cung duoc nhung van thi cang hoc cang chan khong ta noi,day som hoc toan thi cahgn sao neu ma mang van ra hoc la buon ngu chet luon ko ca hoc duoc bay gio phai lam sao day]

H

heo_way_sua_kute

chắc chết wá.cứ cái đà này là rớt như chơi.đag cố gắn nhồi nhét kiến thức vào đầu.híc.k biết thi văn ra sao đây

K

khithongtrohoa

Mình học văn chủ yếu đọc nhiều hơn viết, đọc rồi tự nhớ chứ cũng không ghi chép gì. Viết văn mà viết ở nhà mình không có hứng.

T

thanh27sh1997

theo mình nghĩ thì nên học theo nhóm là hay nhất , vì mình thấy học văn thì cần có từ hai người trở lên thì mới có hứng thú
và có thể kiểm tra bài lẫn nhau
năm nay mình cũng thi vào lớp 10 , toán thì tạm ổn còn văn thì tịt ngòi nên mình thường hay học nhóm với các bạn ở trong lớp . phương pháp này cũng khá là hiệu quả

H

heo_way_sua_kute

uk.mình đồng í vói í kiến cũa bạn thanh27sh1997.mình sẽ học nhóm cùng mấy đứa cùng lớp

V

vy000

mình định thi vào KHTN,toán và anh thì ko phải lo,nhưng văn từ lớp 6 đến lớp 9 mình giỏi như nhau!!!Giờ mình chỉ cần học mỗi văn thôi nhưng học ko nhớ nổi.Cứ học xong bài nào chuyển sang học bài khác thì quên luôn bài vừa học.bạn nào có cách ôn dễ nhớ thì chỉ giúp mình cái.môn này mình chỉ mong>=4đ là ngon rồi

V

vinhbao243

Híc ! HIện giờ còn có 20 ngày nữa là thi rồi ! Em chỉ mới đi học thêm văn được 2 buổi !
Đang lơ mơ về kiến thức của mình . Vì đa phần trên lớp chủ quan , chỉ bài nào hay mới nghe giản còn mấy bài như mây và sóng , thúy kiều ,... thì ko hiểu ! Còn làm văn thì em không định hình được 1 bài văn nghị luận cần phải làm những gì ? ( Vì đa phần các bài biết em đều chép sách tham khảo hoặc văn mẫu )

- Đến giờ em lo quá ! Phần tiếng việt thì em nắm chắc 90% , văn học nghị luận xã hội thì cũng khá . Chỉ mỗi phần viết văn nghị luận , phân tích thơ và văn học thôi à ?
Anh chị nào đi trước cho em kinh nghiệm với ? Chỉ cần đạt 7 điểm văn là good rồi !

L

lonely_pneuma

1 bài nghị luận văn học bố cục 3 phần rõ ràng:

MB: Gthiệu sơ lược về nội dung tphẩm (tác giả, tác phẩm)

TB: Xác định những luận điểm chính và đưa ra những lí lẽ, dẫn chứng để chứng minh

- Đối với thơ thì cần học thuộc thơ, nắm được nội dung của các câu - ý - đoạn thơ và sơ lược cả tác giả.
Dựa vào đề bài để tìm ra những câu có nội dung cần phân tích để làm rõ.
Dẫn những câu đó. Phân tích theo ý hiểu (từ - câu - đoạn). Chú ý những chi tiết cần nhấn mạnh để biểu đạt nội dung.

- Đối với truyện, năm được tóm tắt, tình huống, nội dung.
Cần nhớ một vài câu nói, tình cảnh chính,... trong văn bản.
Dựa vào đề bài để tìm ra những ý phù hợp có thể chứng minh để làm rõ yêu cầu.
Có thể phân tích truyện qua các tình tiết, lời kể. Có khi cần dẫn ra dẫn chứng (những điều cần nhớ) trong văn bản để làm rõ hơn.

KB: Khẳng định lại giá trị nội dung, nghệ thuật (Đặc biệt là ý đề bài nêu ra)

~~~~~~~~~~~~~

Đó là vài ý của mình.

H

heo_way_sua_kute

bạn nào phân tích dùm mình đoạn trích chị em thúy kiều với.bài mình phân tích cũa mình thấy hơi hơi không ỗn cho lắm.nên nhờ mọi người giúp dùm

G

gakonnguyen

Theo mình, kiến thức văn thì mình phải học trong suốt năm lớp 9 rồi, không để đợi đến gần sắp thi mới bù đầu bù cổ lôi sách với tài liệu ra học. Mình còn thấy nhiều bạn đổ xô đi học thêm văn, không chỉ một thầy ( cô ) mà nhiều người nữa là đằng khác. Mình thấy như vậy không đem lại hiểu quả vì nhiều tài liệu kiến thức sẽ trở nên lộn xộn, đặc biệt không có thời gian suy nghĩ thêm nhiều ý khác cho riêng mình.
Để học văn tốt một phần nhiều còn ở khiếu viết văn của mỗi người nữa, nhưng với những bạn không có khiếu vẫn có thẻ học tốt môn này bằng cách nắm chắc các kiến thức trong SGK và những điều thầy cô trên lớp dạy, có bảng hệ thống lại các kiến thức từng phân môn Văn bản, Tiếng Việt,... nắm những kĩ năng chủ yếu khi viết bài nữa ( đặc biệt là Tập làm văn). Mình chỉ biết sơ sơ thế...:D

L

linhlamle

các bạn ơi mình ở Hải Phòng nhưng mình chuẩn bị lên Hà Nội thi. Hiện tại mình chưa biết chương trình văn lớp 9 được giảm tải những gì. Các bạn giúp mình được không?

P

petalia97

@linhlamle giảm tải bài khúc hát ru .Mình nghĩ lục vân tiên cũng ko thi vì nó quá cổ,Nói với con và ng con gái nam xương loại nữa,đồng chí cũng mới thi

K

khonganhduong

Cô giáo mình đọc văn cho bọn mình chép rù bảo về học thuộc các bạn cho mình biếthocj thế nào nhanh thuộc và nhớ lâu không giúp đỡ mình với nhá ^^ thanks tất cả những ai đọc và giúp đỡ mình

N

nha1997

mình yếu ở phần viết văn mong nhưng bạn nào có kinh nghiệm viêt văn thì mong bạn chia sẻ với mình nhé!mình sắp thi rồi.
cảm ơn trước nha!!! .

Top Bottom