VĂN THI VÀO 10: CẦN ÔN LUYỆN NHỮNG GÌ?

T

thanhtdnb97

Chan Wa' em dang ko biet on nhung thu gj day. Em chj hoc duoc toan thui nam nay o cho em lạ thi them mon tieng anh nua>>. Chan wa ai cho em cach hoc on hop ly mon van duoc khong? cac kien thuc can nen on va nhung phan trong tam ay. Thank cac anh, chi nhieu nha>><<<""

C

cubon009

Nao cung gpo y

cách thống kê kiến thức là một chuyện.
Nhưng theo m ình kiến thức để thống kê mới là vấn đề trước mắt.:D:D:D
Trước tiên chúng ta cùng góp ý về:|"Xu hướng":| ra đề năm nay.
Ở Sở nhà mình các thầy cô bảo năm nay sẽ thiên về truyện và về Bác.@-)@-)=((=((

S

smiletoday_1512

Mình nghĩ nên ôn truyện và thơ hiện đại (trừ đồng chí & chiếc lược ngà vì bài này thi ở sư phạm và tự nhiên rồi)

T

trang1071997

cũng khó nói là không nên ôn bài nào lắm vì sở hay đánh lừa mình mà
có năm nói bài này năm ngoái thi rồi không ôn kĩ lắm thế là năm nay lại thi y như thế => điểm thấp

T

tmb12

Mình cũng đang rất lo vì mình rất dở văn, mình có cấu trúc đề thi nhưng toàn là tên bài còn có 1 ngày nữa thôi mà chưa học hết 1/4 trong số đó

K

kiojoss

văn mình nghĩ chắc cần dàn ý r` tự làm 1 bài hoàn chĩnh. cứ 1 lần làm đc như thế là các bạn đã học đc rất nhìu r` đó :)

C

cobemotsach

Giúp dùm mình với , mình cần gấp

các câu sau mắc lỗi dùng từ hoặc thiếu thành phần câu, hãy chỉ ra và sửa lại:

1. Các nhà khoa học dự đoán những chiếc bình này đãcó cách đây 2500 năm

2. Qua tác phẩm " Chiếc Lược ngà" đã cho ta thấy tình cảm gia đình thiêng liêng.

D

dontcryhuong98

Làm sao đây....

Mình học văn cũng không fai đến nỗi tệ lắm ,,,,nhưng thực sự mình rất muốn cả về kiến thức lẫn thực hành mình đều fai tốt hơn trước ,,bạn có bí quyết j k ,cho mình với----mình mún trang bị cho mình 1 kiến thức văn tốt hơn để bước vào kì thi của mình năm nay ^_^:):):)

X

xoaixanhtq98

mình cũng sắp vào cấp 3 rồi, đang muốn tìm 1 số lớp học thêm mà chưa được. Có nhất thiết phải đi học thêm không, mà tự học thì phải như thế nào cho có hiệu quả? Khó nhỉ...

H

happy.swan

Mình cấp II cực yêu môn Văn nên hay đi học thêm.
Theo mình nên chọn người có uy tín và có tiếng về phương pháp dạy (Có thể tham khảo khoá trên)
Nếu không thích đi học có thể ôn trên 4rum và bài giảng.
Nhưng theo mình nên đi học vì ôn như vậy có thể bù đắp kiến thức dễ dàng và cần hỏi lại ngay mà còn học được kinh nghiệm trong viết bài.

Chúc bạn thi tốt!

P

pro38_98

mình tì k văn ko tệ lém nkung ku gần dên ngày thi lại ko còn j trog dau ka.... lm rag dax:)|:)|:)|:)|:)|:)|:)|:)|:)|:)|:)|:)|:)|:)|:)| hek

L

lovebestfriend

Năm nj em thj vào lớp 10, em muốn vaò chuyên văn, nhưng em lại sợ học văn ở lớp, em đã tự hứa là không chơi nữa để học văn nhưng mak vẫn chô như thường. HJX em phải làm sao đây ạ

L

lamnun_98

Năm nj em thj vào lớp 10, em muốn vaò chuyên văn, nhưng em lại sợ học văn ở lớp, em đã tự hứa là không chơi nữa để học văn nhưng mak vẫn chô như thường. HJX em phải làm sao đây ạ
Rõ ràng bạn k tập trung học được vì tư tưởng vẫn muốn chơi theo mình thì bạn nên dành riêng một buổi trong tuần(1 buổi chiều hay 1 buổi sáng thôi na)chơi cho đã rồi hôm sau tập trung học.Mình nghĩ thế vì bản thân mình cũng như bạn.khắc phục được khá rõ đấy nhưng mình k thi chuyên văn.hì hì

Y

yukihana998

chào các bạn, chào các anh chị. em dự định lớp 10 này sẽ thi vào chuyên văn nhưng mà em không có đi luyện thi, em tự ôn ở nhà liệu em có đậu k ạ? hiện em đang hoang mang lắm vì ngoài môn thi chuyên còn phải trải qua 2 môn nữa là toán vs anh. toán em lại k giỏi lắm...híc...em phải làm sao đây? :(((

Q

quangbaobg

thầy giáo mình cho học thuộc lòng 1 quyển tài liệu 46 trang toàn giấy A4. học mãi để thuộc nhưng độ 1,2 tuấn sau là lại quên hết. ai có cách nào giúp mình học có hiệu quả hơn ko.......

C

cactaceous

thầy giáo mình cho học thuộc lòng 1 quyển tài liệu 46 trang toàn giấy A4. học mãi để thuộc nhưng độ 1,2 tuấn sau là lại quên hết. ai có cách nào giúp mình học có hiệu quả hơn ko.......

Theo kinh nghiệm của mình thì bạn ko nên học thuộc lòng mà nên học theo cách nắm ý. Hơi tốn thời gian tí nhưng đảm bảo lắm. Trước khi muốn học cái gì, bạn đọc sơ qua bài học 1 lần, rút ra những ý chính, rồi đọc đi đọc lại để nắm thêm những ý phụ khác. Sau đó, viết tất cả những gì bạn nhớ được ra giấy... đối chiếu lại với bài học xem mình còn thiếu sót chỗ nào. Nếu học xong 1 bài nào đó thì những ngày kế tiếp phải liên tục ôn lại, ko thôi bạn chắc chắn quên. Chúc bạn học tốt :)

N

ngocoi.xunne

Anh chị ơi có thể chia sẻ kinh nghiệm ôn thi vào lớp 10 không ạ. sắp tới em chuẩn bị thi rồi nhưng ngũ văn em không chắc có được điểm hay không ý. em sợ nhất là môn văn, anh chị có phương pháp nào giúp em học với!!!!!!!!!

B

babycute1997

Các tỉnh khác thì mình không biết nhưng tỉnh hà tỉnh chúng mình thi ba môn: toán, lí, văn.
về phần văn, khá phong phú song nên chú trọng một số tác phẩm hay như chiếc lược ngà. lặng lẽ sa pa và truyện kiều. như năm bọn mình thi thì tỉnh mình ra bài ánh trăng của nguyễn duy. còn về NLXH thì ra vấn đề bảo vệ sự trong sáng của tiếng việt. và cách dùng tiến việt của đại bộ phận học sinh hiên nay.
còn như năm nay, theo mình ngĩ, việc ra tác phẩm truyện kiều hoặc các tác phẩm truyện ngắn.
về NLXH, với khả năng của học sinh THCS họ có thể ra các vấn đề như nghị lực sống hay vai trò của gđ, vấn đề cũng k thể bỏ qua đó là việc bảo vệ môi trường

Top Bottom