VĂN THI VÀO 10: CẦN ÔN LUYỆN NHỮNG GÌ?

D

duytuan9x

thi vao cap 3 la mot trong nhung cot moc quan trong tren con duong hoc cung nhu con duong doi.Vi vay,cac em hay co gang len nha.Voi kinh nghiem cua anh thi cac em nen sap xep ke hoach on hop li,quan trong la phai giu gin suc khoe va luc nao cung de tinh than thoai mai.dung qua lo lang vi nhu vay se ko giai quyet dc j ma con khien viec tiep thu kien thuc cham hon.chuc cac em thi tot

H

hoangtu96

- Mình cũng phải nắm vững các phần xương của các văn bản. Nếu nắm vững thì khôg cần ôn nhiều ở đâu. Tự mình học cũg mang lại hiệu quả rất cao. Khồg fải cứ đi học thêm là sẽ đỗ. Chủ yếu là mình nắm bài đến đâu :)

P

pp2209

Mình ở TPHCM.
Môn văn tuy không tệ lắm và mình cũng ôn được ít nhiều rồi.
Nhưng mìh vẫn không biết có nên học hình ảnh anh thanh niên ko vì năm ngoái ra rồi.
Còn cả hình ảnh người phụ nữ trong XHPK nữa ( đề 2 năm trước).
Với các hiện tượng chuyển nghĩa của từ nữa, mình không rõ về cái hoán dụ và ẩn dụ lắm.
Anh chị nào từng trải, hoặc bạn nào nắm rõ các vấn đề trên tư vấn mình với.

X

xuka_thongminh

hix, 25 là bắt đầu thi ui, hk pix đề thi ra những gì nữa, ban giám thị có gắt quá ko zak ta

Q

quangpro2212

Theo các anh (chị) năm nay sẽ thi vào bài nào nhỉ?
Theo em thấy các năm trước đề khác nhau hoàn toàn luôn!
Năm nay ko biết thế nào

Last edited by a moderator:
Q

quangpro2212

Nếu người ta hỏi là: "Nêu tâm lòng quả cảm, kiên cường,... của 3 cô gái trong tp "Những ngôi sao xa xôi" ".
Thì mình về về ai n` nhất nhit? Phương Định à?

Last edited by a moderator:
T

thuyhoa17

Nếu người ta hỏi là: "Nêu tâm lòng quả cảm, kiên cường,... của 3 cô gái trong tp "Những ngôi sao xa xôi" ".
Thì mình về về ai n` nhất nhit? Phương Định à?
KHông phải là viết nhiều về Phương Định mà phải nhấn mạnh vào nv Phương Định.

tất nhiên là ko phải chỉ phân tích vào 1 người, cả 3 người trong quá trình kháng chiến đều xuất hiện. Đều kiên cường, quả cảm. Nếu sa vào chỉ phân tích PĐ thì sẽ bị gọi là lạc đề. Nên chú ý là chỉ nhấn mạnh nv PĐ thôi. :)

Và nếu như có thể thì em nên nói thêm, sơ qua về 1 số đức tính khác của 3 ngưòi.

S

simlong853

Em có cách hệ thống kiến thức như thế này ko biết có zúp dc zì ko? Theo e thì Tập làm văn thì nên chú trọng vào phân tích và nêu cảm nghĩ về tác phẩm thơ và truyện. Tiếng Việt thì chỉ cần ôn sơ sơ thoi.

M

maunguyet.hilton

Các anh co thể giúp em hiểu thêm về bài thơ con cò ko?
Để chị giúp nhé,còn anh nào tới giúp sau thì tùy....|-)
Cách hay ho nhất là em lấy quyển sách hướng dẫn soạn văn đó,hay học tốt ngữ văn 9 ra xem...trong đấy phân tích rất rõ hơn thầy cô giảng ở lớp.Nếu được em nên ra nhà sách mua những cuốn bồi dưỡng hsg văn 9,hay những bài phân tích hay,,,,thường là 50k đến 75k còn 100k trở lên thì bao gồm kiến thức rộng hơn.Nhưng để ôn thi vào 10 thì không cần mua cuốn đó cũng được.

C

ckiu.style

ĐỀ : phân tích bài thơ Con cò
Con cò là hình ảnh quen thuộc với làng quê Việt Nam tự bao đời. Chính vì thế mà từ lúc nào không biết, hình ảnh cò đã đi vào ca dao, dân ca Việt Nam một cách bình thường nhưng lại mang ý nghĩa sâu sắc biểu trưng cho hình tượng người phụ nữ Việt Nam chịu thương chịu khó. Và cũng có khi hình ảnh cò được mượn để ví cho thân phận người phụ nữ thấp bé trước xã hội phong kiến lúc bấy giờ. Cảm nhận từ tình mẹ thiêng liêng, cảm nhận vẻ đẹp sâu sắc của hình ảnh cò, tác giả Chế Lan Viên đã mượn chất liệu là những bài ca dao, dân ca Việt Nam để dệt nên bài thơ "Con cò" ca ngợi tình mẫu tử thiêng liêng và nỗi nhọc nhằn nuôi con khôn lớn của người phụ nữ, người mẹ. Bài thơ đã nhanh chóng được mọi người biết đến và trở thành một trong những tác phẩm tiêu biểu viết về tình mẹ.

Khổ thơ thứ ba thật giản dị mà lại gây nên xúc động với người đọc bởi lời mẹ chân tình, tha thiết:

Dù được gần con

Dù ở xa con

Lên rừng, xuống bể

Cò sẽ tìm con

Cò mãi yêu con

Con dù lớn, vẫn là con của mẹ

Đi hết đời, lòng mẹ vẫn yêu con.

Phải chăng đây cũng chính là lời tự sự của tất cả những người mẹ có con cái đã trưởng thành, có khung trời và lối đi riêng? Cho dù bất cứ nơi đâu, bất cứ hoàn cảnh nào, mẹ vẫn dang rộng vòng tay yêu thương, vẫn là bến bờ, là điểm tựa cho con bởi:" con dù lớn vẫn là con của mẹ". Thế nên "đi hết đời, lòng mẹ vẫn theo con". Có biết bao nhiêu thứ tình cảm trên đời, nhưng có tình nào bao la, sâu sắc và vô tận như tình mẹ dành cho ta.

Bài thơ được mở đầu bằng những câu hát ru và kết lại cũng bằng lời ru à ơi:

À ơi!

Một con cò thôi

Con cò mẹ hát

Cũng là cuộc đời

Vỗ cánh qua nôi

Ngủ đi! Ngủ đi!

Cho cánh cò, cánh vạc

Cho cả sắc trời

Đến hát

Quanh nôi.

Lời ru đến lúc này sao thắm đượm quá đỗi tình mẫu tử thiêng liêng của mẹ.

Lại một lần nữa các cụm từ:"ngủ đi", "cánh cò, cánh vạc", "nôi" được nhắc lại nhằm gợi về kỉ niệm tuổi thơ, nhắc nhớ về giấc ngủ đầu nôi cũng là dấu ấn thiêng liêng trong tâm thức của mỗi người.

Chế Lan Viên đã sáng tác bài thơ này với một sự chiêm nghiệm sâu sắc về tình mẹ con. Ông đã thể hiện niềm yêu kính đối với hình tượng người mẹ bằng giọng thơ nhẹ nhàng, trau chuốt.

Tình mẹ, chắc có lẽ trong tâm thức mỗi con người đều cảm nhận được. Thế nhưng, với bài thơ "Con Cò" của Chế Lan Viên, ta như được trãi nghiệm và hiểu thêm một cách sâu sắc về ý nghĩa của tình mẹ trong cuộc đời của mỗi con người.
NGUỒN : @doigiaythuytinh
^^~

R

renard

em mai thi vao lop 10 rui nei. ma van on chua dc may ca. lam sao de co tam ly tot khj vao thi day. co le em so vj kien thuc chua vug.

X

xuka_thongminh

nếu các bạn thi chuyên thì ko những học kĩ phần phân tích mà còn học phần nghệ thuật nữa, cô giáo mình vừa cho vài đề dạng này nek, mọi người cùng nhau làm thử nha:
văn(chuyên)
1. Phân tích phép tu từ: "Ôi, hàng tre xanh xanh VN
Bão táp mưa xa đứng thẳng hàng"
2. Viết 1 đoạn văn 6 đến 8 câu trình bày cách hiểu của em về dòng thơ cuối trong bài thơ Sang thu của Hữu Thỉnh
3. Nêu suy nghĩ của em về tinh thần tự học
4. Viết đoạn văn về truyện Người con gái Nam Xuơng:
a) chi tiết cái bóng trong truyện
b) phân tích giá trị nhân đạo
Văn(ko chuyên)
1. chép thuộc lòng 8 câu thơ cuối trong đoạn trích Kiều ở Lầu ngưng bích và phân tích phép tu từ trong đoạn thơ đó
2. suy nghĩ của em về câu ca dao: "Bầu ơi thương lấy bí cùng
Tuy rằng khác giống nhưng chung 1 giàn"
3. Cảm nhận của em về 2 khổ thơ đầu trong bài thơ Sang thu
3. cảm nhận của em về 2 khổ t

V

vitonline219

Mình cũng thi lên lớp 10 nè, trường ko chuyên. Môn văn là mình dở nhất trong 3 môn đó. Hjx. Ko biết đc mấy điểm nữa đây..........Mấy đề ko chuyên của bạn xuka_thongminh mình ôn hết rồi

B

bangtam81

vậy là chắc giờ này mấy đứa thi lên lớp 10 thi xong môn đầu tiên rùi nhĩ
không biết tụi nó thi sao nữa

S

studymore1

khá lo lắng. vì đây là kì thì vào trường THPT.có vào trường chuyên tốt thì mới có hi vọng cao đậu trường ĐH + gia đình. căng thẳng áp lực vô cùng. :(

T

thuyhoa17

khá lo lắng. vì đây là kì thì vào trường THPT.có vào trường chuyên tốt thì mới có hi vọng cao đậu trường ĐH + gia đình. căng thẳng áp lực vô cùng. :(
Nắm chắc kiến thức và tâm lý ổn định em ạ!

Đừng đặt nặng vấn đề trường chuyên hay là bất cứ điều gì trong khi thi, thoải mái, nghĩ rằng mình thích và nên học ở đó chừ đừng nên nghĩ là mình cần phải học ở đó. Nó sẽ gây áp lực ko tốt cho em :)

Chúc em và các bạn thi tốt! :)

Top Bottom