[Văn 6] Viết bài về người thân

B

boo_xinh_thich_hoc

Last edited by a moderator:
C

congchualolem_b

có thể bn kể về cha ,mẹ, ông bà hay anh chị, đặc biệt những ng đó phải có ấn tượng và có ý nghĩa trong cuộc sống của bn ,bn cần lấy tình cảm thật và thể hiện đc cảm xúc trong bài văn,đừng quá gò bó, bn có thể nhắc lại những kỉ niệm với ng đó và nêu cảm xúc, suy nghĩ của mình, đặc điểm của ng đó thế nào và giờ đang làm j , đối xử với bn thế nào..v..v nói chung là rất nhiều , bn cứ sử dụng chất liệu ngoài cuộc sống là đc rồi bn àh

C

catinh_cute

Kể về mẹ đi bạn, mẹ là người gần gũi nhất, cho ta nhiều kỉ niệm nhất để nói

"ngày xưa khi còn thơ bé, con vẫn hay vòi mẹ khóc nhè, để mẹ kể con nghe, bao câu chuyện cổ tích.......( lời bài hát)

*lần sau chú ý viết có dấu nha bạn

P

phamhien18

Bài này mình viết gia đình mình, không hay mọi người đừng cười nhá!!
" Càng lớn tôi càng nhận thức rõ được tầm quan trọng của gia đình đối với mình. Tôi nghĩ cuộc sống của mình giống như một chuỗi các phản ứng hoá học, và trong nhiều phản ứng điều kiện không thể thiếu là chất xúc tác. Gia đình, bạn bè,... là chất xúc tác quan trọng trong cuộc sống của tôi. Tất cả đến với cuộc sống của tôi một cách một tự nhiên, làm cho cuộc sống của tôi có ý nghĩa hơn bao giờ hết. Và trong tất cả các chất xúc tác đó thì bố mẹ là chất xúc tác quan trọng nhất. Khi tham gia một phản ứng hoá học khối lượng chất xúc tác thay đổi không đáng kể, nhưng để giữ vai trò là chất xúc tác trong phản ứng của tôi bố mẹ đã phải đổ không biết bao nhiêu mồ hôi, nước mắt, tình yêu thương, chăm sóc và thậm chí là cả cuộc đời mình. Bố mẹ cùng tôi đi hết phản ứng này đến phản ứng khác, vượt qua hết khó khăn này đến khó khăn khác, giúp tôi có thể đứng lên sau mỗi lần thất bại và còn giúp tôi hiểu được giá trị của cuộc sống... :khi (20)::khi (80): Bố mẹ ơi con cám ơn bố mẹ, con yêu bố mẹ nhiều lắm!>:D<:khi (162):"
Bài này mình không viết về 1 người thân, chết rùi lạc đề roài:(:(:(
Mình nghĩ viết về người thân nhất thì mỗi người có một ý kiến riêng. Đối với mình thì bố, hay mẹ cũng đều là những người cần để viết. Nên theo mình bạn cứ nghĩ thử xem là đối với mình ai quan trọng hơn, hay.... miễn là cảm xúc thật là được. :) Không phải gò bó đâu.

C

congchualolem_b

bn nên nói rõ đối tượng ở đây là ai chứ, đề bảo nói về ng thân mà em yêu quý nhất thì bn nên nói rõ chứ, bài của bn đã đc rồi giờ thì nói rõ hơn nữa là đc đó bn

P

poro_poro

Viết dzề ông, bà sẽ hay hơn.
Mở bài dùng bài hát, ca dao và kỉ niệm nhớ nhất dzề ông bà.
Thân bài kể cái sở thích của ông,bà.Tình iu thương của ông và cái sở thích khác.
Kết bài nêu tình cảm dzề ông, bà và lời hứa.

C

catinh_cute

MÌNH GÓP Ý NHA.Nếu viết về mẹ mở bài nên dẫn câu thơ của CHẾ LAN VIÊN:''con dù lớn vẫn là con của mẹ--- đi hết đời lòng mẹ vẫn theo con''mình thấy câu đó có ý nghĩa vô cùng ,mở bài bằng câu đó sẽ tạo thiện cảm hơn cho người đọc

S

seagirl_41119

Chủ đề này từng đc bàn rùi.
Theo mình thì pechanh_dethuong nói cũng đúng.Ng bố thường lạnh lùng,sự wan tâm của bố với con là một điều hạnh phúc(thường là như thế).nois về bố cũng khá đặc biệt
Thế nhưng mỗi ng có một ng để yêu quí nhất,các bài post ở đây chỉ mang tính tham khảo về cách bộc lộ tình cảm,dựa vào đó ta có thể định hướng những j cần viết trong bài của mình chứ hok phải nhờ mọi ng post bài rùi chép,như thế tình cảm sẽ hok thật.Đúng hok??????????

C

congchualolem_b

tình cảm thì phải chân thật chứ k phải lấy tình cảm của ng khác đc,seagirl nói đúng rồi, bn nên định hướng đối tượng mà mình muốn nói rồi từ đó lấy những tình huống ngoài đời, lấy tình cảm từ trong lòng mà nói ra,sẽ tự nhiên và có ý nghĩa thực sự hơn đó bn

P

pekun9799

theo tui tốt nhất nên tả về mẹ vì:
mẹ là người gần gũi và cho ta nhiều kỉ niêm nhất hơn nữa mẹ chăm sóc ta tư khi còn bé

A

anmaihang

Hãy viết về ai thân thương nhất, cho bạn nhiều cảm xúc nhất, người chăm sóc bạn nhiều nhất.

G

goodmysister

Nè sao ai cũng nghiêng vìa cha vìa mẹ hết trơn zdậy? Mỗi người có một người mà mình yêu quý nhất chứ bộ, đâu ai giống ai đâu. Bạn boo xinh thich học nên tự nghĩ trong lòng mình ai là người mình yêu quý nhất đi rùi sao đó tập trung vào việc nghĩ viết như thế nào là được rùi. Như tui zdầy nè, tui cùng tập trung quá trời mới được điểm cao nhất khối đề đó đó. hi... hi

P

pinattsu

vậy thì bạn post bài đó lên đi

để mọi ng tham khảo

dĩ nhiên mỗi người có một suy nghĩ khác nhau

nhưng với mình thì mình yêu ba mẹ và bà mình nhất

còn bạn bè thì k tính vào

P

p3iuvan_p3thjckanh

BẠn cóa thể kể về bất kì ai mà bạn cảm thấy mang choa bạn ấn tượng nhất,như: người bạn thân đã xa cách, người mẹ, bố, đứa em gái .... Lưu ý là phải kể tránh lạc đề đó, nhưng cũng nên xen yếu tố miêu tả và cả cảm xúc chính mìn nữa.Chúc bạn thành công nha!!!!!!

S

severussnape

P

pehin_pro

theo mình hãy kể người mình yêu quý nhất và người đó phải rất yêu quý mình

B

bemap0805

làm cách nào để học giỏi môn văn lớp 6

Các bạn ui, giúp mình với mình hồi đó giờ làm tập làm văn mà chỉ được 6 hay 7 điểm ko à! làm cách nào để dược 8 hay 9 điểm đây! thanks ( cảm ơn nhìu lém) giúp đỡ nha.

H

hanawakul12

mẹ, mẹ là đôi cánh giúp con bay vào tương lai, mẹ làm tất cả vì con nâng đỡ, dìu dắt con trong những bước đi đầu đời trong con đường dài và xa tít tấp kia...

-> Lần sau nhớ viết có dấu nha bạn

A

a.kid_style199x

:) hỳ dzýt dzìa ông bà yz có ýz nhìu lớm ế vỳ ông bà dzà oài cần 1 sự thương iu với lại níu tã mẹ hoài nhàm lắm :) thích cái mới mẽ :) chội být đâu dc mìn dc đĩm phong cách thỳ shao thích nhé :x i* gế

Không dùng kiểu chữ teen nhé

T

thanggv

viết bài về người thân

:)mình nghĩ là tả mẹ là hay nhất vì dễ biểu lọ tình cảm hơn bó.Mình có cái mở bài này hay lắm :
"con dù lớn vẫn là con của mẹ
suốt cuộc đời lòng mẹ vẫn theo con"
vâng ! chân lí đó chẳng bao giờ thay đổi cả. người con trong mắt mẹ luôn nhỏ bé non nớt trước cuộc đời. con con ngay từ khi cất tiếng nói đầu tiên đã bi bô gọi "mẹ". kỉ niệm về mẹ sẽ còn nhớ mãi trong em và chẳng bao giờ phai nhạt cả..................;):D
cứ thế mà viết tiếp nhé. Người ta nói đầu xuôi đuôi lọt mà
thấy hay nhớ thanks nhé:eek:

Top Bottom