Văn 9 Tư vấn kĩ năng làm bài thi vào 10, dễ dàng phát huy khả năng đạt điểm 7 trở lên!

Status
Không mở trả lời sau này.

hanh2002123

Cựu Phụ trách nhóm Anh | Cựu Mod Văn
Thành viên
3 Tháng một 2015
2,257
2,494
524
21
Bắc Giang
Trường Đại học Ngoại Ngữ - Đại học Quốc Gia Hà Nội
Về nghị luận xã hội liệu có dàn bài chung không ạ ??? Ví dụ : các ý chung của thân bài, kết bài nói về cái gì
Tất nhiên là có rồi bạn nhé, mình sẽ tổng hợp dàn bài của các dạng đề giúp các bạn sau. Ở đây chúng ta bàn về kĩ năng làm bài.
ở chỗ mình thì mở bài viết bằng đề tài chứ không giới thiệu tác giả :D
Trước cô giáo dạy văn cấp 2 của mình rất khuyến khích mở bài theo kiểu như bạn nói. Mở bài theo cách nào cũng được nhưng phải phù hợp với khả năng của các bạn. Chút nữa, chúng ta sẽ quay sang vấn đề viết mở bài cho nghị luận văn học kĩ hơn nhé!
:D:D:Dmình nghĩ nếu NL 1 tác phẩm mà không nhớ nỗi tên tác giả thì hơi........
có thể không nhớ nó được trích từ đâu? nhưng điều cần thiết nhất khi làm bài NL là phải nhớ vài nét cơ bản về t/g,hoàn cảnh ra đời,và đặc biệt là giá trị nội dung của tác phẩm....có như vậy mới đạt điểm tối đa (dù ngắnnhưng đầy đủ ý )bạn nhé;)vì chấm điểm theo thang số mà:p
Chút nữa chúng ta sẽ đi kĩ hơn về phần này. Nhưng mình xin phép nói qua, nếu nghị luận về 1 đoạn trích hay yếu tố nào đó của đoạn trích ấy, ta nhất định phải nhớ tên tác phẩm gốc nhé :v
Cùng nhau trao đổi bài tập không b?
Các bạn cũng có thể trao đổi bài tập tại đây ( trao đổi chứ không phải nhờ làm hộ)

Vũ Linh Chii

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
18 Tháng năm 2014
2,843
3,700
584
20
Tuyên Quang
THPT Thái Hòa
Tất nhiên là có rồi bạn nhé, mình sẽ tổng hợp dàn bài của các dạng đề giúp các bạn sau. Ở đây chúng ta bàn về kĩ năng làm bài.

Trước cô giáo dạy văn cấp 2 của mình rất khuyến khích mở bài theo kiểu như bạn nói. Mở bài theo cách nào cũng được nhưng phải phù hợp với khả năng của các bạn. Chút nữa, chúng ta sẽ quay sang vấn đề viết mở bài cho nghị luận văn học kĩ hơn nhé!

Chút nữa chúng ta sẽ đi kĩ hơn về phần này. Nhưng mình xin phép nói qua, nếu nghị luận về 1 đoạn trích hay yếu tố nào đó của đoạn trích ấy, ta nhất định phải nhớ tên tác phẩm gốc nhé :v

Các bạn cũng có thể trao đổi bài tập tại đây ( trao đổi chứ không phải nhờ làm hộ)
Thực sự em có thể nhớ tên tác phẩm và tác giả nhưng không thể nào nhớ nổi năm sáng tác
Nếu trong mở bài nếu thiếu năm sáng tác đối vs NLVH thì có trừ điểm ko ạ

Thiên Thuận

Cựu Mod Anh |GOLDEN Challenge’s first runner-up
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
24 Tháng ba 2017
3,800
13,157
1,029
Vĩnh Long
Đại học Đồng Tháp - Ngành Sư phạm Tiếng Anh
Thực sự em có thể nhớ tên tác phẩm và tác giả nhưng không thể nào nhớ nổi năm sáng tác
Giáo viên NV Thuận bảo là trong phần mở bài nếu không nhớ năm sáng tác thì không cần nêu, mà thầy Thuận bảo tốt nhất là không nên nêu năm sáng tác làm gì :)

An Nhã Huỳnh

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng chín 2017
399
503
164
21
Quảng Ngãi
Trường THCS Bình Chánh
Phần mở bài có thể không cần nói năm sáng tác cũng được nhưng với 1 số tác phẩm văn học lớp 9 như:mùa xuân nho nhỏ,viếng lăng bác,bến quê .thì nhất thiết phải nhớ bạn nhé...bởi vd như Mùa xuân nho nhỏ của Thanh Hải ,,,,,tác phẩm được viết cùng năm ông mất ...được ông sáng tác trên giường bệnh...nó được xem như tinh hoa cuối cùng của cuộc đờiông.... vì vậy cần phải nhớ

hanh2002123

Thành viên
3 Tháng một 2015
2,257
2,494
524
21
Bắc Giang
Phần mở bài có thể không cần nói năm sáng tác cũng được nhưng với 1 số tác phẩm văn học lớp 9 như:mùa xuân nho nhỏ,viếng lăng bác,bến quê .thì nhất thiết phải nhớ bạn nhé...bởi vd như Mùa xuân nho nhỏ của Thanh Hải ,,,,,tác phẩm được viết cùng năm ông mất ...được ông sáng tác trên giường bệnh...nó được xem như tinh hoa cuối cùng của cuộc đờiông.... vì vậy cần phải nhớ
Tiện đây mình cũng nói luôn :p Mở bài theo cách thông thường ( không chuyên, an toàn) của NLVH, chúng ta chỉ cần đảm bảo 5 nội dung:
1. Giới thiệu vị trí của tác giả ( trong tương quan 1 giai đoạn, 1 trào lưu, thể loại, cả nền vh,...)
2. Giới thiệu 1 vài nét đặc sắc trong sáng tác của tác giả.
3. Giới thiệu 1 số tp tiêu biểu của tg ( 2 đến 3)
4. Giới thiệu tp cần nghị luận
5. Giới thiệu vấn đề cần nghị luận ( nhiều đề bài k bảo cta phân tích tác phẩm mà ta phải phân tích 1 y/t nào đó thông qua tp đó)

Tree B

Học sinh tiến bộ
Thành viên
5 Tháng chín 2017
727
1,021
154
21
Hà Nội
STNA
ở chỗ mình thì mở bài viết bằng đề tài chứ không giới thiệu tác giả :D
Tùy mà. Có thể dẫn từ phong cách tác giả, về thời đại, về thể loại ... Miễn nghe hay là được hết, nhưng thường chỉ áp dụng cho bài văn dài!

Kuroko - chan

Học sinh tiêu biểu
HV CLB Hội họa
Thành viên
27 Tháng mười 2017
4,573
7,825
774
21
Hà Nội
Trường Đời
Xin chào các bạn!

Mình sẽ không vòng vo. Topic này để chúng ta trao đổi về các kĩ năng cần thiết khi làm bài đối với từng phần thi ( đọc hiểu, làm đoạn văn/ bài văn ngắn nghị luận xã hội, làm bài văn nghị luận). Team thi vào 10 ( 2003) sắp tới hãy lại đây nào!! Các bạn muốn tham gia trau dồi kĩ năng cùng mọi người thì điểm danh ở topic này. Chúng ta sẽ trao đổi online ở topic này từ 7h45 tối ngày mai ( 18/4). Mong các bạn điểm danh tại đây sẽ tham gia đầy đủ nhé !! <3

*Lưu ý: Chấp hành đầy đủ nội quy chung của diễn đàn.
- Không spam bài viết, bài viết không nội dung.
- Không bàn về nội dung không liên quan
- Không gây mất đoàn kết giữ các thành viên.
em cũng tham gia. dù điểm danh hơi muộn chút nhưng vẫn có cơ hội chứ ạ?

• Like
Reactions: hanh2002123

Kuroko - chan

Học sinh tiêu biểu
HV CLB Hội họa
Thành viên
27 Tháng mười 2017
4,573
7,825
774
21
Hà Nội
Trường Đời
Nghị luận về tác phẩm văn học cô em bảo là nêu vài nét về tác giả, hoàn cảnh sáng tác ,nội dung,nghệ thuật và tóm tắt ý chị

• Like

Ye Ye

Cây bút Truyện ngắn 2017|Thần tượng văn học
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
10 Tháng bảy 2017
2,064
2,347
434
Hà Nam
NEU (Dream)
Hình như mọi người quên đi phần thân bài NLXH :v
Đang nói xong phần mở bài NLXH, tự dưng nhảy qua phần NLVH :v

• Like
Reactions: Anh Đăng

tttpbmt3002@gmail.com

Học sinh tiến bộ
Thành viên
3 Tháng mười 2017
873
1,231
159
20
Đắk Lắk
Về kĩ năng viết đoạn văn hồi thi tỉnh em có dc cô ôn mà có vài cái em ko hiểu nên em khó áp dụng vào phần nlxh bị sai khá nhiều nên ko dc nhì. Có khá nhiều câu hỏi muốn hỏi mong chị giúp đỡ :0))

• Like

hanh2002123

Thành viên
3 Tháng một 2015
2,257
2,494
524
21
Bắc Giang
Nghị luận về tác phẩm văn học cô em bảo là nêu vài nét về tác giả, hoàn cảnh sáng tác ,nội dung,nghệ thuật và tóm tắt ý chị
Cái này chị đã nói ở đây nhé !! ^^

Tiện đây mình cũng nói luôn :p Mở bài theo cách thông thường ( không chuyên, an toàn) của NLVH, chúng ta chỉ cần đảm bảo 5 nội dung:
1. Giới thiệu vị trí của tác giả ( trong tương quan 1 giai đoạn, 1 trào lưu, thể loại, cả nền vh,...)
2. Giới thiệu 1 vài nét đặc sắc trong sáng tác của tác giả.
3. Giới thiệu 1 số tp tiêu biểu của tg ( 2 đến 3)
4. Giới thiệu tp cần nghị luận
5. Giới thiệu vấn đề cần nghị luận ( nhiều đề bài k bảo cta phân tích tác phẩm mà ta phải phân tích 1 y/t nào đó thông qua tp đó)
Hình như mọi người quên đi phần thân bài NLXH :v
Đang nói xong phần mở bài NLXH, tự dưng nhảy qua phần NLVH :v
Mình không quên nha :< Chỉ là " tiện đây" hehe :">

Về kĩ năng viết đoạn văn hồi thi tỉnh em có dc cô ôn mà có vài cái em ko hiểu nên em khó áp dụng vào phần nlxh bị sai khá nhiều nên ko dc nhì. Có khá nhiều câu hỏi muốn hỏi mong chị giúp đỡ :0))
Trên tất cả, chị thấy kĩ năng này là khó nhất đó. Kĩ năng này đòi hỏi người áp dụng linh hoạt và phải thật cản thận. Mình không được để thiếu ý mà lại phải viết ngắn gọn, khó hơn viết cả bài rất nhiều...

hanh2002123

Thành viên
3 Tháng một 2015
2,257
2,494
524
21
Bắc Giang
Bây giờ chúng ta trở lại vấn đề chính là kĩ năng viết phần thân bài NLXH nha ^^
Chị khảo sát chút, vấn đề của các em về phần này là gì nhỉ :v Giải tỏa hết nào :v

• Like
Reactions: WindyTA

Ye Ye

Cây bút Truyện ngắn 2017|Thần tượng văn học
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
10 Tháng bảy 2017
2,064
2,347
434
Hà Nam
NEU (Dream)
Chị khảo sát chút, vấn đề của các em về phần này là gì nhỉ :v Giải tỏa hết nào :v
Bạn cho dàn ý chung đc ko?

• Like
Reactions: Anh Đăng

Anh Đăng

Mr Cặp đôi ăn ý nhất 2018
Thành viên
8 Tháng mười hai 2017
115
341
108
Hải Phòng
THPT Anhxtanh
Mình bị mắc chỗ tìm đủ ý ấy
Với cả phần trả lời câu hỏi tại sao
Mình ko thể nghĩ ra đủ đc

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom