[TƯ LIỆU -THẢO LUẬN] Các tài liệu Văn lớp 11 (Đề cương, đề thi,...)

C

congchualolem_b

Em có dàn ý thế này, anh chị tham khảo:

I.Mở bài: giới thịêu Huy Cận và bài thơ Tràng giang.

II.Thân bài:

1.cảm hứng chủ đạo đc thi nhân nói rõ ở câu đề từ: “bâng khuâng trời rộng nhớ sông dài”.Một thiên nhiên bao la mênh mông,một dòng sông dài k rõ đâu là nguồn đâu là cửa sông.Một nỗi niềm “bâng khuâng”,một tấm lòng tha thiết “nhớ”đứng trước vũ trụ,nhìn “trời rộng”và ngắm “sông dài”.

2.Bài thơ có 4 khổ,mỗi khổ như 1 bài thất ngôn tứ tuyệt hoàn chỉnh.Cảnh và tình giao hòa,cảnh đẹp mà buồn man mác.

- Khổ một,sóng gợn buồn,từng lớp từng lớp như lan tỏa “điệp điệp”,lòng người.Con thuyền và vệt nước song song: “thuyền về nước lại”gợi 1 nỗi buồn chia phôi “sầu trăm ngả”.Một cành củi khô trôi trên tràng giang tượng trưng cho sự chết chóc,chia lìa.Vần thơ đầy ám ảnh.

- Khổ 2 gợi tả 1 k gian mênh mông,vắng lặng.Cồn nhỏ thì “lơ thơ”.Gió nhẹ và buồn đìu hiu: “lơ thơ cồn nhỏ,gió đìu hiu”.Khác nào câu thơ trong “Chinh phụ ngâm”: “Non kì quạnh quẽ trăng treo - Bến Phì gió thổi đìu hiu mấy gò?”.Các từ láy: lơ thơ,đìu hiu;vần lưng: nhỏ - gió gợi cả cái hắt hiu,buồn tha thiết.Không 1 âm thanh,1 tiếng động,1 tiếng vọng nào từ làng xa.Bầu trời thăm thẳm như soi xuống đáy tràng giang, k gian 2 chiều “sâu chót vót”.Con ng càng nhỏ bé,cô đơn trước 1 k gian: “sông dài,trời rộng,bến cô liêu”.Câu thơ bảy từ với ba nét vẽ.Thật hàm súc cổ điển.

- Khổ 3 lại nói về tràng giang.K cầu cũng k đò.Sông đã dài lại thêm mênh mông.Cảnh đôi bờ rất đẹp nhưng vẫn thấm sâu một nỗi buồn xa vắng: “lặng lẽ bờ xanh tiếp bãi vàng”.Trung tâm của bức tranh là “bèo dạt”.Chẳng có mây trôi,chỉ có “bèo dạt về đâu hàng nối hàng”.Một nét vẽ tượng trưng thứ hai đem đến liên tưởng những kiếp ng lưu lạc,trên dòng đời.Đúng là sầu nhân thế,vạn cổ sầu như 1 nhà thơ lãng mạng thường nói:
“có phải sầu vạn cổ

Chất trong hồn chiều nay?” (Chiều - Hồ DZếch)
Hai tiếng “về đâu”gợi tả 1 nỗi buồn mơ hồ,ngơ ngác.Chỉ biết hỏi mình chẳng biết hỏi ai.Cô đơn và buồn đến thế là cùng!
- Khổ 4 nói về hòang hôn:
“lớp lớp mây cao đùn núi bạc,
Chim nghiêng cánh nhỏ bóng chiều sa,
Lòng quê dợn vời non nước,
K khói hoàng hôn cũng nhớ nhà”
1 cái nhìn xa vời đến mọi phía chân trời.Cánh chim như chở nặng bóng chiều đang nghiêng cánh nhỏ.Mây lớp lớp đùn lên như những núi bạc.Cảnh tượng tráng lệ.Cánh chim nhỏ nhoi tương phản với bầu trời bao la,với lớp lớp núi mây bạc nhằm đặc tả nỗi cô đơn.Chữ “đùn”gợi nhớ 1 tứ thơ Đường “Tái thượng phong vân tiếp địa âm”(thu hứng) - Nguyễn Công Trứ dịch: “Mặt đẩt mây đùn cửa đi xa”

Hòang hôn phủ mờ tràng giang.Con nước làm xúc động lòng quê.Nhà thơ Thôi Hiệu vào 13 thế kỉ trước,đứng trên lầu Hòang hạc,ngắm sông Hán Dương,lòng thổn thức “trên sông khói sóng cho buồn lòng ai”.Với Huy Cận,chiều nay trên tràng giang,nỗi buồn nhớ quê nhà nhân lên nhiều lần thấm thía : “k khói hòang hôn cũng nhớ nhà”.Nỗi nhớ quê,nhớ nhà mênh mang như gửi về mọi phía chân trời và đang trôi theo tràng giang.

III.Kết bài: chốt ý.

H

hailan747

đúng đấy
trang đó là nơi phân tích tràng giang hay nhất
vô đó bạn học hỏi dc rất nhiều

H

hailan747

bài viết của congchualolem là phân tích dựa trên cảm hứng chủ đạo của bài thơ
đề sâu sắc nhất là
phân tích nét cổ điển trong bài thơ

P

pinkgerm

đề thi hk 2

đề thi văn trường tớ nè:
phần tự luận:: suy nghĩ và cảm xúc của anh chị về bài thơ Từ ấy của tố hữu.
còn phần trắc nghiệm nữa, 8 câu nhưng bjờ đang phải hc bài để mai thi típ tớ chưa post đc, thứ 7 tớ post pàkon tham khảo nha.

ẹc ẹc:(:(:( pàkon làm thử tớ coi xem sao nha, tớ ôn rất kĩ phần phân tích nhưng:eek::eek::eek: lại vào nêu suy nghĩ và cảm xúc ===> chẳng bjk có xa đề quá ko nữa??? hjxhjx
/:)/:)/:)

I

iloveg8

Đề thi của trường tớ có một câu 2 điểm về cảm nhận 4 câu thơ đầu bài "Từ ấy", còn câu 6 điểm là bài Vội Vàng - Xuân Diệu ( phân tích 14 câu thơ đầu), còn 4 câu trắc nghiệm nữa

N

ngoctuoi2705

THi HKII naz của Tỉnh Tiền giang nhaz

Câu 1: thế nào là nghĩa tình thái? Pt nghĩa sự việc và nghĩa tình thái trong các câu sau :
a. Tấm ảnh chụp 2 mẹ con kia rõ ràng là mợ Du & thằng Dũng
b. Thật là 1 cái gông xứng đáng với tôi án của 6 người tử tù
Câu 2: Xác định hư từ và pt ý nghĩa:
Pháp chạy, Nhật hàng. vua Bảo Đại thoái vị. Dân ta đã đánh đổ các xiềng xích TD gần 100 năm nay để XD nên nước VN độc lập. Dân ta lại đánh đổ chế độ quân chủ mấy mươi thế kỉ mà lập nên chế độ quân chủ cộng hoà
Câu 3: chép lại bài thơ đây thôn vĩ dạ & cho biết ND chính của bài thơ
Câu 4 Anh, chị thích nhất câu hay đoạn văn nào trog đoạn trích " Một thời đại thi ca" của Hoài Thanh? Vì sao lai thích?
Câu 5: Ngạn ngữ NGa có câu : " Đừng xấu hổ khi không biết, chỉ xấu hổ khi ko học"
Suy nghĩ của em về câu ngạn ngữ trên

H

hoamai02

Ngoài ra trong bài bạn có thể nêu các dẫn chứng cụ thể ^^
_vần thơ của bác vần thơ thép
mà vẫn bao la bát ngát tình
_Hình ảnh cánh chim
+làn mây gió cuốn chim bay mỏi(bà huyện thanh quan)
+chim hôm thoi thót về rừng(Nguyễn Du-truyện kiều)
_ bác sống như trời đất của ta
yêu từng ngọn cỏ mỗi nhành hoa( Tố Hữu)
_ Năm mươi ba cây số một ngày
áo mũ dầm mưa rách hết giày
_lien hệ với thơ xưa
+lom khom dưới núi tiều vài chú
lác đác bên sông chợ mấy nhà
+nên nỗi thân em vừa nửa tu ổi
đã phải theo mẹ ở nhà pha
_ nghe nói xuân này trời đại hạn
mười phần thu hoạch chỉ đôi phần(long an-đồng chính,hcm)
_ khắp chốn nông dân cười hớn hở
đồng quê vang dạy tiếng ca vui(cảnh đồng nội ,hcm)
Chúc bạn thi tốt!

P

pinkgerm

đề nỳ tương đối dài ha bạn, tg làm bài là bn 'zậy??? bn làm bài có tôt hok???

D

dkakim1977

woa, đề này cũng khá hay đó trường mình cũng cho phân tích bài "Từ ấy" thêm 2 câu tự uận, đề cũng đc ko đến nỗi j`.

C

chuotnhatthuydungburatino

đề thi văn trường tớ nè:
phần tự luận:: suy nghĩ và cảm xúc của anh chị về bài thơ Từ ấy của tố hữu.
còn phần trắc nghiệm nữa, 8 câu nhưng bjờ đang phải hc bài để mai thi típ tớ chưa post đc, thứ 7 tớ post pàkon tham khảo nha.

ẹc ẹc:(:(:( pàkon làm thử tớ coi xem sao nha, tớ ôn rất kĩ phần phân tích nhưng:eek::eek::eek: lại vào nêu suy nghĩ và cảm xúc ===> chẳng bjk có xa đề quá ko nữa??? hjxhjx
/:)/:)/:)

Thế đề văn đó làm trong thời gian là bao nhiu phút vậy?

P

pinkgerm

90' + 8 câu trắc nghiệm nữa(mấy câu trăcs nghiiệm nỳ tương tự bài ôn tập cuối ănm í, có câu còn giống i sì lun)
hjxhjx, mấy hum thi, bận tùm lum, ko hỉu để đề văn ở đâu mất tiêu rùi, nên hok post bài lên chiia sẻ cùng pà kon như đã hứa được===> mong pàkon bỏ qua cho nha. thankssssssssssssssssss

N

nhomotmuahoathachthao_tranhoaiduong

90' + 8 câu trắc nghiệm nữa(mấy câu trăcs nghiiệm nỳ tương tự bài ôn tập cuối ănm í, có câu còn giống i sì lun)
hjxhjx, mấy hum thi, bận tùm lum, ko hỉu để đề văn ở đâu mất tiêu rùi, nên hok post bài lên chiia sẻ cùng pà kon như đã hứa được===> mong pàkon bỏ qua cho nha. thankssssssssssssssssss

Thời gian làm bài là bao nhiêu phút vậy bạn , tớ nghĩ là 90 phút ......................... !

N

oh ho, ng trả lời rùi mừ my??? sao còn đoán già đoán non thế??? hj hj:):):):|:|:|

Trả lời hồi nào nhỉ , quái lạ thật , đầu óc lú lẵn mất rồi hay sao í . Gặp ai cũng hỏi đề thi HK 2 môn Văn , nên lung tung pheng hết cả lần ! Chán thật !Có ai muốn đoán già đoán non đâu kia chứ , Ngọc đúng là , nói My thế hả , quên mất thật mà !

P

pinkgerm

trong phàn trích dẫn của my ở trên đoá, chỗ chữ màu tím í, hhehe, hay my hok đọc bài của ng vjk rùi, hj hj

N

[ Văn 11 ] : Đề thi học kì 2 !

I. Trắc nghiệm: ( 1,5 điểm )
Câu 1: Câu thơ: "Non sông đã chết, sống thêm nhục" ( Lưu biệt khi xuất dương) tác giả đã sử dụng biện pháp nghệ thuật gì?
A. Nhân hoá, đối lập
B. Nhân hoá
C. Ẩn dụ
D. Đối lập, so sánh
Câu 2: Hai câu thơ: "Làm trai phải lạ ở trên đời/ HÁ để càn khôn tự chuyển dời" có ND gì?
A. Làm trai phải khác với mọi người
B. làm trai phải có tầm vóc lớn lao của vũ trụ
C. làm trai phải thay đổi đc cả vũ trụ
D. Làm trai phải có trí lớn, chủ động làm đổi thay thời cuộc
Câu 3: Bài thơ "chiều tối" mang gtrị cổ điển ở ND nào?
A. Nhìn cảnh mà thương nhân dân lao động
B. yêu cuộc sống, yêu con người
C. Mượn thiên nhiên để dãi bày tâm trạng
D. yêu thiên nhiên, lạc quan.
Câu 4: Câu thơ Mặt trời chân lí chói qua tim trong bài thơ Từ ấy có ý nghĩa đúng nhất là gì ?
A. Lí tưởng cộng sản soi sáng trí tuệ , đem đến tình cảm cho tác giả
B. Lí tưởng cộng sản soi sáng trí tuệ , cho người thanh niên Tố Hữu
C. Lí tưởng cộng sản đem đến nguồn tình cảm mới mẻ cho tác giả
D. Lí tưởng cộng sản soi sáng con đường đấu tranh cách mạng cho tác giả
Câu 5: Muốn thuyết phục người đọc, người làm văn nghị luận cần biết cách:
A. Tìm đc những luận điểm đúng đắn.
B. phát biểu các luận điểm và luận cứ
C. tìm dẫn chứng phù hợp với luận điểm
D. Dùng lí lẽ sắc bén
Câu 6: ND nào sau đây đúng nhất với bài Hầu trời của Tản Đà?
A. vẻ đẹp lãng mạn, tài hao của lớp nhà nho trong những năm đầu thế kỳ XX
B. Thể hiện cái "tôi" cá nhân phóng túng, tự ý thức về tài năng của mình và khao khát khẳng định mình giữa cuộc đời.
C. thể hiện quan niệm nhân sinh mới mẻ của hồn thơ yêu đời, yêu cuộc sống cuồng nhiệt.
D. Thể hiện cái "tôi' cá nhân về tình yêu cháy bỏng với cuộc đời trần thế.
II - Tự luận
Câu 1 : ( 3 điểm )
Phát biểu suy nghĩ về lối sống của Bê-li-cốp
Câu 2 : ( 4 điểm )
Phân tích khổ thơ :
" Lớp lớp mây cao đùn núi bạc
Chim nghiêng cách nhỏ bóng chiều sa
Lòng quê dợn dợn vời con nước
Không khói hoàng hôn cũng nhớ nhà "
Câu 3 : ( 1,5 điểm )
Viết ngắn gọn những cống hiến vĩ đại của Các mác .

N

Năm nay , trường tớ thi Văn 11 có đề rất khủng ! Lần đầu tiên trong lịch sử việc thi thố môn Văn , sở giáo dục lại cho đề vào tác phẩm văn học nước ngoài ! Thời gian làm bài có 90 phút thôi các bạn ạ , nhưng đề dài quá ! Có bạn nào ghé thăm trang này , thử làm mấy câu trắc nghiệm cho tớ tham khảo nữa nhé !
Cảm ơn mọi người rất nhiều !

C

congchualolem_b

Em thử trả lời nha chị :D

Câu 1: A

Câu 2: D

Câu 3: chưa đọc :D

Câu 4: D

Câu 5: D

Câu 6: B

N

Em thử trả lời nha chị :D

Câu 1: A

Câu 2: D

Câu 3: chưa đọc :D

Câu 4: D

Câu 5: D

Câu 6: B

Em giỏi quá ! Mấy câu em làm đều đúng cả rồi đó ! Còn riêng câu 3 , thì chính chị cũng vẫn còn phân vân này ! Để khi nào có nhiều bạn đưa ra ý kiến , thì chúng ta sẽ thống nhất kết quả cuối cùng , vì cô giáo dạy Văn của chị vẫn chưa báo đáp án mà em !

Top Bottom