[Toán 12] Các dạng câu hỏi trong hình học thể tích không gian

N

nguyenka1996

Cho hình chóp S.ABC có đáy ABC là tam giác vuông cân tại A.Các cạnh bên cùng tạo với mặt phẳng đáy góc bằng 60.Biết AB = a. Tính khoảng cách giữa hai đường thẳng AB và SC

N

nguyenbahiep1

Cho hình chóp S.ABC có đáy ABC là tam giác vuông cân tại A.Các cạnh bên cùng tạo với mặt phẳng đáy góc bằng 60.Biết AB = a. Tính khoảng cách giữa hai đường thẳng AB và SC

Gọi H là trung điểm BC thì H là đường cao cua hình chóp

kẻ tia Cx // AB

kẻ HD vuông Cx

kẻ HK vuông SD

có $d(AB, SC) = d(AB, (SCD)) = d(B, (SCD)) = 2d(H, (SCD)) = 2\frac{HD.SH}{\sqrt{HS^2+HD^2}}$

T

tripleslovekissme@gmail.com

Cho hình chóp S.ABCD có SA _|_(ABC), đáy ABC là tam giác cân tại a. Góc BAC=120độ, cạnh BC=2a, góc giữa (SBC) và (ABC) bằng 45độ. Tính V khối chóp

T

tungls97

Hỏi đ/á b) bài 11

ad ơi bai11 e ra cosa=(căn3)/4
e tính ra đk là H là trung điểm của AM
-->MK=(acăn3)/4
-->SM=a

Last edited by a moderator:

nhatuyn

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng tám 2017
2
0
1
23
Đồng Nai
Giúp em với ạ!!!
Cho khối lăng trụ tam giác ABC.A'B'C', có diện tích mặt bên (AA'BB') = 4, khoảng cách từ CC' đến (AA'BB') = 7. Tính thể tích khối lăng trụ...
Nhất là phần hình em nhìn không ra ạ!!!

Lạc Lối

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng tám 2017
29
9
6
Thanh Hóa
Giúp em với ạ!!!
Cho khối lăng trụ tam giác ABC.A'B'C', có diện tích mặt bên (AA'BB') = 4, khoảng cách từ CC' đến (AA'BB') = 7. Tính thể tích khối lăng trụ...

V_ABC.A'B'C'=[tex]\frac{1}{2}[/tex]S_AA'B'B .d(CC';(AA'BB'))=14.
Hình thì mình k chỉ cụ thể cho bạn đc nha,vs lại nó k liên quan mấy.

• Like
Reactions: nhatuyn

linkinpark_lp

Học sinh tiến bộ
Thành viên
15 Tháng sáu 2012
883
487
289
Nghệ An
THPT Đặng Thúc Hứa
Giúp em với ạ!!!
bài này bạn không cần thiết phải vẽ hình đâu vì đề bài đã cho sẵn diện tích 1 mặt bên (AA'BB') ta xem nó như là đáy và khoảng cách từ CC' đến mặt phẳng (AA'BB') chính là độ dài đường cao của lăng trụ từ C xuống mặt đáy (AA'BB') rồi nên ta chỉ cần áp dụng công thức tính thể tích lăng trụ vào là được thôi. Còn nếu bạn muốn biết hình nó thế nào thì đơn giản nó chỉ là 1 lăng trụ KHÔNG ĐỨNG có đáy là tam giác bất kỳ ABC thôi

Lạc Lối

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng tám 2017
29
9
6
Thanh Hóa
Cho hình chóp S.ABCD có SA _|_(ABC), đáy ABC là tam giác cân tại a. Góc BAC=120độ, cạnh BC=2a, góc giữa (SBC) và (ABC) bằng 45độ. Tính V khối chóp
Gọi I là tđ của BC.=>[tex]\widehat{(ABC);(SBC)}=\widehat{SIA}[/tex]=45 độ.
=> SA=AI=a/2
V_SABC=1/3 .S_ABC.SA=1/3 .1/2.a.a.sin(120*) .a/2 =[tex]\frac{ a^{3}\sqrt{3}}{24}[/tex]

Trần Danh Dương

Học sinh mới
Thành viên
14 Tháng tám 2018
3
0
1
22
Nghệ An
THPT gia Bình 1
Mình có bài này bí quá mọi người giúp mình với ạ
Cho khối hộp ABCDA'B'C'D' có tất cả các cạnh bên bằng a và các góc A'AB, BDA, A'AD đều bàng nhau và bằng x. Tính thể tích khối hộp

Top Bottom