Vật lí 11 Tính tốc độ biến thiên cảm ứng từ

Thảo luận trong 'Cảm ứng điện từ' bắt đầu bởi nochumochi_1306, 6 Tháng sáu 2020.

Lượt xem: 97

1. nochumochi_1306

nochumochi_1306 Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Mỹ Đình 2
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Một cuộn dây có 400 vòng điện trở 4[tex]\Omega[/tex], diện tích mỗi vòng là 30cm[tex]^{2}[/tex] đặt cố định trong từ trường đều, véc tơ cảm ứng từ vuông góc với mặt phẳng tiết diện cuộn dây. Tốc độ biến thiên cảm ứng từ qua mạch là bao nhiêu để cường độ dòng điện trong mạch là 0.3A.

Mn giúp em với ạ sắp thi rồi :((( em ko hiểu cái tốc độ biến thiên cảm ứng từ là ở đâu ra luôn :(((

2. Tên để làm gì

Tên để làm gì Tmod Vật lí Cu li diễn đàn

Trường học/Cơ quan:
    THPT Chuyên Lê Quý Đôn

Mình không rõ chương trình bạn học như thế nào, nhưng sẵn bạn hỏi thì mình giải thích rõ ra luôn cho bạn nhé! Có gì không rõ thì hỏi mình nè ^^
    Ta có, công thức tính từ thông:
    [tex]\phi[/tex] = NBS
    Công thức tính suất điện động Ec đầy đủ:
    [tex]Ec =\frac{d\phi }{dt} = \frac{NSdB*cosa}{dt}[/tex] (*)
    Vì theo đề bài thì N không đổi, S không đổi, cosa = 1 vì vecto cảm ứng từ vuông góc với mặt phẳng tiết diện cuộn dây. Và yêu cầu đề bài là tìm tốc độ biến thiên của cảm ứng từ qua cuộn dây, ở công thức (*) chính là thành phần [tex]\frac{dB}{dt}[/tex]
    Từ đây bạn cứ tính bình thường, Ec = I*R
    Thế tất cả đại lượng vào =>....

Last edited: 7 Tháng sáu 2020
    Death Game thích bài này.
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted