English THCS TIẾNG ANH

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,342
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Chào em, vì mấy câu này cách viết y hệt nhau nên chị sẽ hướng dẫn em cách viết cho hiệu quả nhé.
Trước hết em xem lại cấu trúc câu bị động ở đây https://diendan.hocmai.vn/threads/ly-thuyet-cau-bi-dong-hmf.828647/
Sau đó, chị sẽ làm mẫu câu 10 nè
Câu gốc The teacher believes that Ali doesn't study well
và đề bài yêu cầu viết lại
TH1 với chủ ngữ giả là It thì em viết như sau It is believed that Ali doesn't study well
TH2 với chủ ngữ là Ali, Ali is believed to not study well
Phân tích It is + V(p2) that mệnh đề (như câu gốc) khi dùng chủ ngữ giả và S + tobe + V(p2) + to + V + ... trường hợp cùng thì là to + V, khác thì thì dùng have + V(p2) để diễn tả hành động đã xảy ra
Những câu tiếp theo em làm tương tự như thế nhé. Nếu có gì chưa hiểu thì hãy hỏi tiếp. Chúc em học tốt!

Anh Công

Học sinh mới
Thành viên
8 Tháng mười một 2021
18
17
6
17
Hà Nội
thế còn câu 8 từ wasn't đổi thành gì trong trường hợp 2 ạ vs lại câu 8 đấy biến đổi theo dạng của thì QKĐ đúng không ạ ?

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,342
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
thế còn câu 8 từ wasn't đổi thành gì trong trường hợp 2 ạ vs lại câu 8 đấy biến đổi theo dạng của thì QKĐ đúng không ạ ?
Biến đổi theo thì của câu chủ động em nhé. Tham khảo cách viết The exercise is said to have been difficult (do ở hai thì khác nhau là Hiện tại và QK)
Ngoài ra bạn cũng có thể tham khảo và ủng hộ những topic sau để có sự tiến bộ về nhiều kỹ năng ~
[TIPs] Rewrite the sentences
Ten words a day and some tips for learning
[Dịch thuật] Word order

Luyện thi tốt nghiệp THPTQG môn tiếng Anh
NEXT 0.2
Chia sẻ phương pháp ôn thi
Tổng hợp kiến thức các môn

Chúc bạn một ngày vui vẻ!

Anh Công

Học sinh mới
Thành viên
8 Tháng mười một 2021
18
17
6
17
Hà Nội
em tưởng câu The exercise is said to have been này từ 'have' thành "haven't" chứ ạ

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,342
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
em tưởng câu The exercise is said to have been này từ 'have' thành "haven't" chứ ạ
à chị viết thành difficult đó em, chứ chị không dùng easy á. Nếu mà dùng easy thì mới dùng phủ định. (Tại vì chị chưa tìm thấy tài liệu cho phủ định nên dùng difficult cho chuẩn)

Top Bottom