CLB Mê Vật lí Thử thách tuần

Harry Nanmes

Cựu Mod Văn | Tài năng sáng tạo 2018
Thành viên
6 Tháng chín 2017
1,593
3,819
544
Hải Dương
THPT Tứ Kỳ.
Các bạn hãy nhìn hình và dự đoán câu hỏi tiếp theo sẽ liên quan đến gì nhé!

Quang Trungg

Học sinh xuất sắc
Thành viên
14 Tháng mười một 2015
4,677
7,748
879
20
Hà Nội
THCS Mai Dịch

Harry Nanmes

Thành viên
6 Tháng chín 2017
1,593
3,819
544
Hải Dương
THPT Tứ Kỳ.
Thôi..vậy để em/ mình đi vào vấn đề luôn nhé!, Câu hỏi có liên quan đến con dốc và đơn giản thôi:888.png

Cùng nhau trổ tài vật lý bằng cách giải thích câu hỏi đó nha!:D
20 phút bắt đầu...

Last edited:

Quang Trungg

Học sinh xuất sắc
Thành viên
14 Tháng mười một 2015
4,677
7,748
879
20
Hà Nội
THCS Mai Dịch
Thôi..vậy để em/ mình đi vào vấn đề luôn nhé!, Câu hỏi có liên quan đến con dốc và đơn giản thôi:View attachment 68466

Ôtô muốn từ chân núi chạy lên, không thể chạy thẳng đứng được, bao giờ cũng theo đường vòng vèo quanh núi mà chạy dần lên. Khi làm như vậy, chẳng những xe chạy được tương đối an toàn mà còn đỡ tốn sức nữa.

• Like
Reactions: Harry Nanmes

The Joker

BTV World Cup 2018
HV CLB Lịch sử
HV CLB Hóa học vui
Thành viên
12 Tháng bảy 2017
4,754
7,085
804
Hà Nội
THPT Việt Đức
Thôi..vậy để em/ mình đi vào vấn đề luôn nhé!, Câu hỏi có liên quan đến con dốc và đơn giản thôi:View attachment 68466

Vì nếu đi thẳng tuột thì độ dốc rất lớn xe dễ bị tụt lại nên đường uốn éo thì độ dốc sẽ thoải hơn và khó bị tụt

Diệp Ngọc Tuyên

Typo-er xuất sắc nhất 2018
HV CLB Hội họa
Thành viên
13 Tháng mười một 2017
2,339
3,607
549
Đắk Lắk
THCS

để an toàn và đỡ tốn sức ạ
nếu người ta làm một con đường thẳng lên luôn thì rất tốn sức còn bị đi lùi nữa chứ

• Like
Reactions: hatsune miku##

Thu trang _2216

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng bảy 2018
357
353
71
21
Thanh Hóa
THPT Hàm Rồng
  • Like

Nguyễn Thành Nghĩa

Cao thủ Vật lí
Thành viên
21 Tháng mười hai 2017
677
534
194
18
Quảng Ngãi
THCS

vì khi đường dốc và thẳng đứng thì xe sẽ rất khó lên và dễ xảy ra tai nan nên người ta phải làm đường uốn khúc dễ xe leo lên đỡ tốn sức

• Like

Băng _Băng-water

Học sinh chăm học
Thành viên
1 Tháng mười một 2017
244
233
99
22
Thái Bình

theo vật lí thì đường quanh co uốn khúc sẽ tạo mặt phẳng nghiêng, khi lên dốc xe sẽ không mất nhiều sức

• Like

Cool Kid

Học sinh
Thành viên
1 Tháng bảy 2018
35
40
21
20
Hải Dương
THPT Hưng Đạo
Vì núi hình chóp nôn đường phải làm theo hình chóp đổng thời giữ an toàn .Nếu đường thẳng thì đá nở trên núi đập vảo phương tiện giao thông gây nguy hiểm

• Like

Harry Nanmes

Thành viên
6 Tháng chín 2017
1,593
3,819
544
Hải Dương
THPT Tứ Kỳ.
Câu trả lời là đây, cùng tham khảo thêm những kiến thức bổ ích do mình sưu tầm này nha :D
Ôtô muốn từ chân núi chạy lên, không thể chạy thẳng đứng được, bao giờ cũng theo đường vòng vèo quanh núi mà chạy dần lên. Khi làm như vậy, chẳng những xe chạy được tương đối an toàn mà còn đỡ tốn sức nữa.
Chúng ta hầu như đều nhận thấy: đi bộ hoặc cưỡi xe đạp từ chỗ thấp lên chỗ cao vất vả hơn so với đi trên đất bằng, leo lên sườn dốc đứng sẽ mất sức nhiều hơn so với sườn dốc thoai thoải. Vì vậy, khi lên sườn dốc, bao giờ người ta cũng tìm cách làm giảm bớt độ dốc của sườn núi đi một ít. Đối với sườn núi có độ cao nhất định thì mặt nghiêng của sườn núi càng dài, độ dốc càng bé. Vì vậy, con người hay dùng cách kéo dài mặt nghiêng để làm giảm độ dốc, đạt được mục đích ít tốn sức.
Ví dụ như khi đẩy xe chở hàng nặng lên dốc, nếu đẩy thẳng tuột lên, người sẽ cảm thấy rất mất sức. Những người có kinh nghiệm thường đẩy lên theo hình chữ S. Như vậy, tuy có đi dài thêm một ít đường, nhưng có thể bớt tốn nhiều sức lực. Lên dốc theo hình chữ S tức là làm cho mặt nghiêng dài ra, giảm thấp độ dốc.

Thêm vào đó, các bạn cũng có thể bắt gặp ở hai đầu của một cái cầu to và cao đều có đường dẫn lên cầu khá dài, có khi còn xây đường dẫn thành hình xoắn ốc. Đó đều nhằm làm giảm độ dốc của cầu mà phải kéo dài mặt cầu ra.

Chúc mừng các bạn đã có câu trả lời đúng nhé!JFBQ00137070104BJFBQ00137070104BJFBQ00137070104B

Harry Nanmes

Thành viên
6 Tháng chín 2017
1,593
3,819
544
Hải Dương
THPT Tứ Kỳ.
Hì hì...chút thời gian chúng ta bỏ ra hôm nay các bạn thấy thế nào..có đạt được như ý muốn của các bạn không? Còn đối với mình thì nó xứng đáng lắm...chúng ta có thể cùng chơi nè, cùng học nè- tiếp thêm nhiều kiến thức hay luôn...thích quá phải không? :D:rolleyes::Rabbit10:Rabbit90
10-jpg.58629

Riana Arika

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng tám 2018
433
334
66
Thái Nguyên
Trường đại học quốc tế Nhật Bản - IUJ , Tokyo
PHẦN 1:

- Một cuộc đối thoại giữa 2 bạn A và B diễn ra như sau:
" Bạn A và B chơi với nhau rất thân nhà hai bạn sát bên cạnh nhau đi học cũng chung ngày nào hai bạn cũng cùng chạy xe đi với nhau, bỗng dưng trời mưa"
Bạn A: " mày chạy nhanh lên đi kẻo mưa ướt hết cả hai đứa bây giờ"
Bạn B: " Nếu mày chạy nhanh thì mưa sẽ vô mình mày lại càng ướt thêm"
Và khi đến lớp qua ngày hôm sau hai bạn vẫn tiếp tục cải nhau về vấn đề này và một bạn C bảo răng" nếu chạy nhanh hay chậm thì cũng đều ướt như nhau cả"

Các bạn hãy giải thích hộ anh: các trường hợp của các bạn A, B, C trường hợp nào thì trời mưa sẽ ướt ít hơn và giải thích tại sao?
Bạn A" chạy nhanh sẽ ít ướt mưa hơn"
Bạn B" chạy chậm sẽ ít ướt mưa hơn"
Bạn C" Cả hai đều bị ướt như nhau"

Biết rằng: quãng đường đi là như nhau.

PHẦN 2: ĐOÁN TÊN NHÀ KHOA HỌC
- Gợi ý:
  • Là một nhà khoa học trước thời đại của nhà khoa học Issac Newton
  • Có đóng góp quan trọng trong cuộc cách mạng khoa học

Chúc các bạn có một ngày đầy niềm vui và một cuối tuần đầy vui vẻ nhé! vào sinh hoạt cho vui nào

Phần 1 :

Bạn A sẽ bị ướt ít hơn vì :
Nếu những hạt mưa rơi có mật độ lớn thì có thể coi là 1 khối chất lỏng thì:
Nếu coi khối lỏng này đứng yên thì dù bạn đi nhanh hay chậm thì cũng phải chịu một lượng nước tương đương nhau.(theo phương ngang)
nhưng khối lỏng này còn chuyển động theo phương thẳng đứng, vì vậy lượng mưa phải chịu sẽ còn phụ thuộc vào thời gian đi dưới mưa.
Tóm lại ,muốn ít mưa hơn thì phải chạy ra khỏi cơn mưa càng nhanh càng tốt.Vậy bạn A sẽ bị ướt ít hơn.

Phần 2 :

Nhà khoa học Galileo Galilei

Harry Nanmes

Thành viên
6 Tháng chín 2017
1,593
3,819
544
Hải Dương
THPT Tứ Kỳ.
PHẦN 1:

- Một cuộc đối thoại giữa 2 bạn A và B diễn ra như sau:
" Bạn A và B chơi với nhau rất thân nhà hai bạn sát bên cạnh nhau đi học cũng chung ngày nào hai bạn cũng cùng chạy xe đi với nhau, bỗng dưng trời mưa"
Bạn A: " mày chạy nhanh lên đi kẻo mưa ướt hết cả hai đứa bây giờ"
Bạn B: " Nếu mày chạy nhanh thì mưa sẽ vô mình mày lại càng ướt thêm"
Và khi đến lớp qua ngày hôm sau hai bạn vẫn tiếp tục cải nhau về vấn đề này và một bạn C bảo răng" nếu chạy nhanh hay chậm thì cũng đều ướt như nhau cả"

Các bạn hãy giải thích hộ anh: các trường hợp của các bạn A, B, C trường hợp nào thì trời mưa sẽ ướt ít hơn và giải thích tại sao?
Bạn A" chạy nhanh sẽ ít ướt mưa hơn"
Bạn B" chạy chậm sẽ ít ướt mưa hơn"
Bạn C" Cả hai đều bị ướt như nhau"

Biết rằng: quãng đường đi là như nhau.

PHẦN 2: ĐOÁN TÊN NHÀ KHOA HỌC
- Gợi ý:
  • Là một nhà khoa học trước thời đại của nhà khoa học Issac Newton
  • Có đóng góp quan trọng trong cuộc cách mạng khoa học

Chúc các bạn có một ngày đầy niềm vui và một cuối tuần đầy vui vẻ nhé! vào sinh hoạt cho vui nào

Phần 1 :

Bạn A sẽ bị ướt ít hơn vì :
Nếu những hạt mưa rơi có mật độ lớn thì có thể coi là 1 khối chất lỏng thì:
Nếu coi khối lỏng này đứng yên thì dù bạn đi nhanh hay chậm thì cũng phải chịu một lượng nước tương đương nhau.(theo phương ngang)
nhưng khối lỏng này còn chuyển động theo phương thẳng đứng, vì vậy lượng mưa phải chịu sẽ còn phụ thuộc vào thời gian đi dưới mưa.
Tóm lại ,muốn ít mưa hơn thì phải chạy ra khỏi cơn mưa càng nhanh càng tốt.Vậy bạn A sẽ bị ướt ít hơn.

Phần 2 :

Nhà khoa học Galileo Galilei
Những phần trên đã từ lâu rồi nha bạn, nếu muốn tham gia sinh hoạt cùng tụi mình thì hẹn bạn 8 giờ tối nay nhé!

Top Bottom