Vật lí 9 thấu kính hội tụ

Bách Võ

Học sinh
Thành viên
9 Tháng mười một 2021
31
29
21
17
Bình Định
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Một vật sáng có dạng một đoạn nhỏ AB nằm nghiêng một góc alpha so với trục chính của một thấu kính hội tụ.Đầu B trên trục chính, cách quang tâm O một khoảng đúng bằng 2,5f, đầu a cách thấu kính một khoảng 2f .Xác định góc nghiêng belta giữa ảnh A'B' với trục chính

e mới vẽ đc cái hình vs xét đồng dạng, rùi e hok có hướng nx ạ

• Wow
Reactions: Tên để làm gì

Tên để làm gì

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng bảy 2017
3,419
3
4,467
644
21
Bình Định
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
Một vật sáng có dạng một đoạn nhỏ AB nằm nghiêng một góc alpha so với trục chính của một thấu kính hội tụ.Đầu B trên trục chính, cách quang tâm O một khoảng đúng bằng 2,5f, đầu a cách thấu kính một khoảng 2f .Xác định góc nghiêng belta giữa ảnh A'B' với trục chính
Bách VõEm xét tam giác đồng dạng như nào nhỉ? vì ảnh A' sẽ ở vô cùng lận... đề có nhầm vị trí của A hong em ơi?

Chúc em học tốt
Bạn có thể tham khảo kiến thức: Hướng đến kì thi ĐGNL 2022 và xem thêm Tạp chí Vật Lí số 07 nhé!
Link topic cá nhân: Chuyên đề chuyển động cơ ôn thi vào 10 chuyên

Bách Võ

Học sinh
Thành viên
9 Tháng mười một 2021
31
29
21
17
Bình Định
Em xét tam giác đồng dạng như nào nhỉ? vì ảnh A' sẽ ở vô cùng lận... đề có nhầm vị trí của A hong em ơi?

Chúc em học tốt
Bạn có thể tham khảo kiến thức: Hướng đến kì thi ĐGNL 2022 và xem thêm Tạp chí Vật Lí số 07 nhé!
Link topic cá nhân: Chuyên đề chuyển động cơ ôn thi vào 10 chuyên
Tên để làm gìdạ đây chị đề chính đây ạ

View previous replies…

Tên để làm gì

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng bảy 2017
3,419
3
4,467
644
21
Bình Định
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
Bách VõTheo chị thì hình vẽ còn lỗi nhé, ảnh A' phải ở vô cùng mới đúng, vì thế rất khó tính góc beta thay vào đó tính góc đối beta có vẻ chính xác hơn, em xét tana = OM/OB trước => OM, sau đó tương tự xét cho bên phần tam giác OMB' sẽ tìm được góc đối của beta. Hoặc dùng tam giác đồng dạng OMB' và NFB' (cách này hơi dài đấy, với điểm N nó hơi không liên quan tới bài toán nên rất khó dùng)

• Like
Reactions: Rau muống xào

Bách Võ

Học sinh
Thành viên
9 Tháng mười một 2021
31
29
21
17
Bình Định
Theo chị thì hình vẽ còn lỗi nhé, ảnh A' phải ở vô cùng mới đúng, vì thế rất khó tính góc beta thay vào đó tính góc đối beta có vẻ chính xác hơn, em xét tana = OM/OB trước => OM, sau đó tương tự xét cho bên phần tam giác OMB' sẽ tìm được góc đối của beta. Hoặc dùng tam giác đồng dạng OMB' và NFB' (cách này hơi dài đấy, với điểm N nó hơi không liên quan tới bài toán nên rất khó dùng)
Tên để làm gìe vẽ đặc biệt AMB thẳng hàng á chị
vẽ trục phụ mà nó như v ớ chị

• Like
Reactions: Rau muống xào

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
Theo chị thì hình vẽ còn lỗi nhé, ảnh A' phải ở vô cùng mới đúng, vì thế rất khó tính góc beta thay vào đó tính góc đối beta có vẻ chính xác hơn, em xét tana = OM/OB trước => OM, sau đó tương tự xét cho bên phần tam giác OMB' sẽ tìm được góc đối của beta. Hoặc dùng tam giác đồng dạng OMB' và NFB' (cách này hơi dài đấy, với điểm N nó hơi không liên quan tới bài toán nên rất khó dùng)
Tên để làm gìA cách 2f mà có phải f đâu

• Wow
Reactions: Tên để làm gì

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20