Toán 11 [Thảo luận] Về việc các topic chú ý trong box Toán 11

N

niemkieuloveahbu

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Như các bạn đã biết,box Toán nói chung và box Toán 11 nói riêng đang khá trầm, vậy mình lập ra topic này muốn thăm dò,tham khảo, tiếp thu ý kiến từ toàn thể các bạn để giúp box có một sức sống mới nhé. Vì đây là pic thảo luận nên các bạn thoải mái nói ý tưởng của mình, nghiêm cấm spam hoặc nói những vấn đề không cần thiết nhé.:M051::M051::M052::M052:

Thứ nhất,mình nêu ra những chủ đề chú ý đang có trong box mình.
- Hàm số và phương trình lượng giác:
+)http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=102825
+)http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=114813
+)http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=150282
+)http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=150284

-Tổ hợp xác suất
+)http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=113414
- Giới hạn
+)http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=87171
-Đạo hàm
+)http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=151496
-Tổng hợp
+)http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=105958
+)http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=112575

Các bạn cho mình một vài ý kiến nhé.
1. Các bạn thấy các pic trên ưu nhược điểm là gì?
2. Nên duy trì các pic cũ hay mở ra các pic mới,lý do?
3. Nếu mở lại hoặc tạo mới các pic,các bạn có tham gia nhiệt tình không?
4. Các bạn thấy còn vấn đề nào trong chương trình học của chúng mình cần đi sâu và thảo luận cùng nhau ngoài các pic trên không?

Tạm thời vậy đã, mong mọi người cho ý kiến nhiệt tình nhé,muốn làm cho box trở nên sôi nổi cần sự phối hợp giữa các mod và mem. Mình mở pic từ giờ tới cuối tháng này, hoan nghênh những ý tưởng mới mang tính sáng tạo nhé,chân thành cám ơn các bạn!:M_nhoc2_16::M_nhoc2_16::M_nhoc2_16:

Còn vấn đề gì các bạn nhắn tin qua tin nhắn riêng hoặc tin nhắn khách nhé.:)
Hạ Kiều

Last edited by a moderator:
H

hoanby

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1 Mình thấy các pic đó rất hay giúp mình hiểu được nhiều kiến thức nhưng mình nghĩ nên phân ra từng lớp diễn đàn riêng theo từng trình độ của mỗi người! bởi còn rất nhiều người học kém VD. như mình chẳng hạn
nhược điểm thì mình thấy chưa có thời gian cụ thể mà nhiều quá nhưng người mới vào như mình thì không biết nhóm nào phù hợp .
Mình thấy nên có nột người quản lí tất cả các pic thường vào các pic giải quyết những vấn đề khó!
Mà theo mình mỗi tuần nên thảo luận một chủ đề ví dụ như tuần này chúng ta học lượng giác tuần sau học hình học không gian sau 1 tháng lại quay lại nhưng chủ điểm đó để cho khỏi quên mà những chủ điểm này chủ yếu phải tập chung vào ôn thi

N

niemkieuloveahbu

:):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):)hơ các pic bạn đưa ra toàn là của duyphan 1 à?

Thì pic hiện tại đều là do mod ấy lập,mình có 2 phương án là lập mới và duy trì,chính vì vậy muốn tham khảo ý kiến các bạn chứ,:),và mình nghĩ nếu có thể thì các pic song song nhau để không bị rơi rụng kiến thức,tất nhiên cần rất nhiều sự giúp đỡ của các bạn.

T

thuy_linh_95

S

small_sun

theo mìn thì lập top mới. mìn đồng ý vs hoanby... mỗi tuần nên thảo luận 1 phần và làm bt ở phần đó lun, như vậy sẽ thoải mái, k chán đc:eek:3
tuy nhiên có 1 số bất cập rằng chương trình học của nhìu ng lệch nhau khá nhìu... có bạn thì học sang 12( mìn nè), có bạn mí đang học ctrinh 11.:rolleyes: nê kiến thức các bạn đưa ra ở đây sẽ có bạn đã học qua, trong khi kiến thức vừa dc học thì ko đc đụng đến lí do là học trước, chưa ai theo. vì vậy sẽ làm các bạn học trước nhanh chán và thấy k hữu ích cho lắm.:eek:
mình đề nghị mở các top theo chủ đề, vd lượng giác, ptddt, hình ko gian,pt và hpt, pt tiếp tuyến, vv....... bạn nào mún mình còn yếu hoặc mún củng cố kt phần nào cũng dễ hơn:-j
thân,

N

niemkieuloveahbu

Có thể lập 1 số topic là đề kiểm tra được ko mod.
Làm những đề bài có hệ thống dễ học và đi sâu (đủ từ dễ đến khó). Câu nào trong đề khó thì tập trung thảo luận.

Chúng ta đang trong quá trình thảo luận nếu các bạn thật sự thấy cần thiết chúng ta sẽ lập nhé,:)

theo mìn thì lập top mới. mìn đồng ý vs hoanby... mỗi tuần nên thảo luận 1 phần và làm bt ở phần đó lun, như vậy sẽ thoải mái, k chán đc:eek:3
tuy nhiên có 1 số bất cập rằng chương trình học của nhìu ng lệch nhau khá nhìu... có bạn thì học sang 12( mìn nè), có bạn mí đang học ctrinh 11.:rolleyes: nê kiến thức các bạn đưa ra ở đây sẽ có bạn đã học qua, trong khi kiến thức vừa dc học thì ko đc đụng đến lí do là học trước, chưa ai theo. vì vậy sẽ làm các bạn học trước nhanh chán và thấy k hữu ích cho lắm.:eek:
mình đề nghị mở các top theo chủ đề, vd lượng giác, ptddt, hình ko gian,pt và hpt, pt tiếp tuyến, vv....... bạn nào mún mình còn yếu hoặc mún củng cố kt phần nào cũng dễ hơn:-j
thân,

Uhm,điều này cũng khá đau đầu đây,có bạn học cơ bản,có bạn học nâng cao,học trước, học sau,khá khó thu xếp. Tuy nhiên những bạn học trước qua các pic có thể ôn tập lại những cái đã học,những bạn học sau có thời gian để luyện tập cái đang và sẽ học. Còn những kiến thức học trước,không sao,nếu có cứ post bình thường coi như cách khác, chúng ta sẽ cùng nhau tìm ra cách làm phù hợp với chương trình hiện tại,OK chứ!

H

hoanggu95

có topic mình vào mấy lần mà chẳng có thêm bài gì. hay nó quá nhạt chăng?
Nhưng những topic đó đều rất hay và có ích với mọi người.
Mình nghĩ nên tạo thêm sự kiện cho topic đó như đề kiểm tra chẳng hạn hay là cuộc thi nho nhỏ nào đó.
các thành viên tự lập đội để thi thì sao nhỉ.

Nói chung ý kiến của mình là nên tạo thêm sự kiện để khuấy động box toán 11 không có thế này thì chán lắm

( nếu tổ chức thi thì đừng tổ chức vào đợt thi học kì như năm ngoái)

N

niemkieuloveahbu

có topic mình vào mấy lần mà chẳng có thêm bài gì. hay nó quá nhạt chăng?
Nhưng những topic đó đều rất hay và có ích với mọi người.
Mình nghĩ nên tạo thêm sự kiện cho topic đó như đề kiểm tra chẳng hạn hay là cuộc thi nho nhỏ nào đó.
các thành viên tự lập đội để thi thì sao nhỉ.

Nói chung ý kiến của mình là nên tạo thêm sự kiện để khuấy động box toán 11 không có thế này thì chán lắm
( nếu tổ chức thi thì đừng tổ chức vào đợt thi học kì như năm ngoái)

Chính vì thấy box quá trầm nên mình mới đưa vấn đề này để mọi người cùng thảo luận,các topic cũ đúng là rất tốt,các anh chị đã làm rất tốt việc đó,vậy tại sao chúng ta không thể??
Chủ yếu topic treo khá lâu do các anh chị ấy đã 12 rồi,mà số trang nhiều nên nhiều bạn ngại đọc nên pic bị lãng quên. Sẽ tổ chức thi giữa các nhóm nếu mọi người ủng hộ và tham gia nhiệt tình.

Rất cảm ơn ý kiến đóng góp của bạn

H

heartrock_159

N

nhocly_1995

theo mình không nên chú trọng quá sâu vào vấn đề đại học.dù biết đại học là cái đích của chúng mình nhưng chúng mình cần tập trung nhiều hơn cho kiến thức 11.mình cần đưa ra những dạng toán trọng tâm, cụ thể để tiện hơn cho việc post bài cũng như việc theo dõi bài post.

N

niemkieuloveahbu

Mình cũng sẽ cố gắng duy trì các pic lâu nhất có thể,vấn đề còn lại ở các bạn,sự nhiệt tình và lòng yêu thích môn toán,:).
Chúng ta sẽ phân ra,các bạn có thể trực tiếp quản lí box các bạn thích dưới sự kiểm soát của mình nhé,:)

theo mình không nên chú trọng quá sâu vào vấn đề đại học.dù biết đại học là cái đích của chúng mình nhưng chúng mình cần tập trung nhiều hơn cho kiến thức 11.mình cần đưa ra những dạng toán trọng tâm, cụ thể để tiện hơn cho việc post bài cũng như việc theo dõi bài post.

Đồng ý,chúng ta sẽ vừa lướt qua cả cơ bản cả đề thi đại học,đảm bảo chương trình trên lớp và kì thi quan trọng đại học nhé.

N

ngocthao1995

ủng hộ nàng 2 chân 2 tay đây:))
Mấy cái pic trên thì ta không có ý kiến gì hết.
Lớp 11 kiến thức thi đại học cũng không nhiều.(chỉ có PTLG và đạo hàm thôi(cái này sang kì 2 sẽ học)
Ôn thi đại học bây giờ không phải là quá sớm.học đến đâu chắc đến đó các bạn ạ.phần nào liên quan đến thi tuyển sinh mà chúng ta có thể học được thì nên luyện tập nhiều hơn để rèn kĩ năng cho tốt.
Theo ta cũng nên lập ra nhiều pic post những bài tập, chuyên đề,dạng toán liên quan đến thi tuyển sinh cho mem quen dần thì sau này học lên 12 sẽ hiệu quả hơn đấy.

N

niemkieuloveahbu

mình tin là mọi người sẽ ủng hộ nhiệt tình. nhưng quan trọng là quyết định của bạn thôi , việc bạn lựa chọn ý tưởng để xây dựng lại box thôi.

Ý kiến của mình hoàn toàn dựa trên sự đóng góp của các bạn,nếu mình tự quyết định thì đã không lập pic này,tất cả ý kiến mọi người mình xin chân thành cảm ơn.

ủng hộ nàng 2 chân 2 tay đây:))
Mấy cái pic trên thì ta không có ý kiến gì hết.
Lớp 11 kiến thức thi đại học cũng không nhiều.(chỉ có PTLG và đạo hàm thôi(cái này sang kì 2 sẽ học)
Ôn thi đại học bây giờ không phải là quá sớm.học đến đâu chắc đến đó các bạn ạ.phần nào liên quan đến thi tuyển sinh mà chúng ta có thể học được thì nên luyện tập nhiều hơn để rèn kĩ năng cho tốt.
Theo ta cũng nên lập ra nhiều pic post những bài tập, chuyên đề,dạng toán liên quan đến thi tuyển sinh cho mem quen dần thì sau này học lên 12 sẽ hiệu quả hơn đấy.

Chính xác là như vậy,chúng ta vừa đảm bảo chương trình trên lớp vừa thử sức với các đề thi, cọ xát nhiều lần tập kĩ năng và tư duy làm bài nhé. Lượng giác đặc biệt là đạo hàm sẽ được đẩy mạnh, vì lượng giác nằm trong cấu trúc " không thể mất" của đề thi còn đạo hàm là công cụ "vàng" nhé.:)

Y

your_ever

Mình nghĩ là nên lập ra pic mới, tốt nhất là mỗi dạng 1 pic riêng để mọi người dễ theo dõi và trao đổi, ai biết về phần nào sẽ trao đổi về phần đấy, tùy theo khả năng mối người. Mod sẽ đưa ra các bài tập cho mọi nhười cùng thảo luận. Bên cạnh đó nếu ai có thắc mắc hay bài tạp chưa rõ thì cũng đưa lên cùng thảo luận. Mình rất kém môn toán nên thành lập pic này mình ủng hộ 2 tay luôn :x:x:x

N

niemkieuloveahbu

Mình nghĩ là nên lập ra pic mới, tốt nhất là mỗi dạng 1 pic riêng để mọi người dễ theo dõi và trao đổi, ai biết về phần nào sẽ trao đổi về phần đấy, tùy theo khả năng mối người. Mod sẽ đưa ra các bài tập cho mọi nhười cùng thảo luận. Bên cạnh đó nếu ai có thắc mắc hay bài tạp chưa rõ thì cũng đưa lên cùng thảo luận. Mình rất kém môn toán nên thành lập pic này mình ủng hộ 2 tay luôn :x:x:x

Sẽ thực hiện theo nguyện vọng của các bạn,ai mạnh phần nào,cảm thấy mình đảm nhiệm tốt phần đó sẽ quản lí pic mình yêu thích.
Bài viết sẽ vừa của mod vừa của mem ra,chứ thật sự,tớ cũng rất ít thời gian.:)

Tất cả ý kiến của mấy bạn đưa ra đều hợp lý đấy.
Mod thu thập thêm những đóng góp khác rồi tổng hợp lại nhé.
Cho pic toán 11 thêm sôi nổi.;))

Thanks nàng,ta sẽ cố gắng.
mình nghĩ cũng nên chú tâm đến hình học một chút vì trong thi học kỳ cũng có cả bài hình nữa mà!!!!!!!!!!!

Chắc chắn,chúng ta cảm thấy có phần nào thật cần thiết sẽ thảo luận cùng nhau,hình 11 khá khó,chắc chắn sẽ là một trong những pic không thể thiếu,:)

N

niemkieuloveahbu

tớ đông ý như trên:)

mọi người cùng nhau thảo luận cho sôi nổi là được

Đúng vậy,chắc chắn phải lập pic về hình không gian,đó là nền tảng để học hình học không gian thuần túy trên 12. Làm tiền đề giúp 12 học tập nhàn hơn.:)

H

hothithuyduong

Tớ nghĩ các pic trên đều tổng hợp đầy đủ các kiến thức của lớp 11 rồi nhưng mà mỗi năm mỗi khác, chúng ta nên dựa vào lí thuyết của những pic đó để lập các pic mới để cùng nhau thảo luận một cách có chủ đề:) đặc biệt là phần Hình học không gian;)).
Mọi hôm tớ đã định lập pic Hình Không Gian nhưng không phải mod nên sợ ít mem ủng hộ:).
Vì vậy tớ nghĩ bạn Hạ Kiều nên lập ra pic Hình Không Gian để cùng nhau học tập:)

p/s:tớ và hoacomay_94 là một:)

N

niemkieuloveahbu

Tớ nghĩ các pic trên đều tổng hợp đầy đủ các kiến thức của lớp 11 rồi nhưng mà mỗi năm mỗi khác, chúng ta nên dựa vào lí thuyết của những pic đó để lập các pic mới để cùng nhau thảo luận một cách có chủ đề:) đặc biệt là phần Hình học không gian;)).
Mọi hôm tớ đã định lập pic Hình Không Gian nhưng không phải mod nên sợ ít mem ủng hộ:).
Vì vậy tớ nghĩ bạn Hạ Kiều nên lập ra pic Hình Không Gian để cùng nhau học tập:)

Tớ có ý thế này, các bạn có ý kiến không phải mod nên sợ thu hút ít mem, vậy trên danh nghĩa tớ sẽ lập pic còn các bạn cảm thấy ưa thích pic nào thì tham gia quản lí nó(sẽ đề cập sau),mình sẽ tham gia và kiểm soát, mọi người thấy sao?

D

duynhan1

Không phải không phải MOD là mọi người ít quan tâm, chẳng phải topic lượng giác em lập rất tốt đó sao.
Anh nghĩ thế này, mọi người add nick nhau làm quen đi, khi nào post bài mới thì lôi kéo bạn bè cùng nhau thảo luận, như thế thì mới có hứng thú học tập được, chứ còn cứ lập pic để đó ai vào thì vào, ai ra thì ra, không nói chuyện với nhau thì sau 1 thời gian cũng sẽ chán thôi. ( Chú ý là nói chuyện trên yh nhé, không có chuyện topic vừa làm bài vừa chém trong đó).

N

niemkieuloveahbu

Không phải không phải MOD là mọi người ít quan tâm, chẳng phải topic lượng giác em lập rất tốt đó sao.
Anh nghĩ thế này, mọi người add nick nhau làm quen đi, khi nào post bài mới thì lôi kéo bạn bè cùng nhau thảo luận, như thế thì mới có hứng thú học tập được, chứ còn cứ lập pic để đó ai vào thì vào, ai ra thì ra, không nói chuyện với nhau thì sau 1 thời gian cũng sẽ chán thôi. ( Chú ý là nói chuyện trên yh nhé, không có chuyện topic vừa làm bài vừa chém trong đó).

Vâng,nhưng thời gian mọi người truy cập diễn đàn cũng như ol yh khác nhau ạ,hiện tại em còn chẳng rõ những ai đang 95 và những ai có hứng thú tham gia những pic này,tất cả việc làm quen chúng ta sẽ thực hiện sau ạ,trước hết đề ra phương án đã ạ. Thanks anh.

D

dandoh221

Để ý thấy các topic cũ, để càng lâu thì người tham gia từ đầu càng ít mặn mà hơn mà người mới thì thấy ko theo kịp đc nên cũng không ko muốn tham gia nữa (mình nhiều lần vậy) dẫn đến topic dần lặn mất

Thế nên theo mình các chủ đề chú ý phải được thay thường xuyên, và để nhiều mem tham gia, mình đề nghị trong các chủ đề, các bạn k post bài quá khó và thứ tự các bài post nên đi cùng với chương trình học ở lớp.

Về phần quản lí. Một topic nếu quá 10 trang thì Mod nên đóng lại và tổng hợp tất cả lại thành 1 bài viết, trong đó đề bài đi cùng với lời giải theo thứ tự cũng như các cách giải, ý kiến có ích. Nếu k có ý kiến gì thì mình cùng mod kieuniem có thể xin nhận việc này

D

dandoh221

Để ý thấy các topic cũ, để càng lâu thì người tham gia từ đầu càng ít mặn mà hơn mà người mới thì thấy ko theo kịp đc nên cũng không ko muốn tham gia nữa (mình từng nhiều lần vậy) dẫn đến topic dần lặn mất

Thế nên theo mình các chủ đề chú ý phải được thay thường xuyên, và để nhiều mem tham gia, mình đề nghị trong các chủ đề, các bạn k post bài quá khó và thứ tự các bài post nên đi cùng với chương trình học ở lớp.

Về phần quản lí. Một topic nếu quá 10 trang thì Mod nên đóng lại và tổng hợp tất cả lại thành 1 bài viết, trong đó đề bài đi cùng với lời giải theo thứ tự cũng như các cách giải, ý kiến có ích. Nếu k có ý kiến gì thì mình cùng mod kieuniem có thể xin nhận việc này

N

niemkieuloveahbu

Để ý thấy các topic cũ, để càng lâu thì người tham gia từ đầu càng ít mặn mà hơn mà người mới thì thấy ko theo kịp đc nên cũng không ko muốn tham gia nữa (mình nhiều lần vậy) dẫn đến topic dần lặn mất

Tốt,hehe,chắc chắn không thiếu phần của cậu,mình tớ chắc chắn không kham hết được,làm nhiệt tình nha,bắt đầu từ tháng sau nhé, tiện ôn kiểm tra học kì luôn. :)

P/S: Nài,không phải kieuniem,trên yh là ngược đấy,tên tớ to lù lù dưới chữ kí kìa.

S

small_sun

mình nghĩ bạn nên có 1 bản đkí những ng sẽ tham gia topic, và từ đó xin nick ym lun.. nếu có bài mới thì nhắn cho nhau vào thảo luận, vì chắc rằng có thể k lên ddàn quá thường xuyên đc..... mà cũng tạo đk cho hỉu và trao đổi vs nhau, có thể sẽ tiện hơn. như vậy sẽ có hứng thú...

N

niemkieuloveahbu

mình nghĩ bạn nên có 1 bản đkí những ng sẽ tham gia topic, và từ đó xin nick ym lun.. nếu có bài mới thì nhắn cho nhau vào thảo luận, vì chắc rằng có thể k lên ddàn quá thường xuyên đc..... mà cũng tạo đk cho hỉu và trao đổi vs nhau, có thể sẽ tiện hơn. như vậy sẽ có hứng thú...

Mình sẽ chú ý,chúng ta cứ bàn bạc về các pic, còn về phương thức liên lạc thì không thiếu,:), sẽ đề cập sau khi pic kết thúc nhé,:)

N

nhiemlata1995

theo mình thì nên mở thêm một pic nữa để ôn tập các bài toán từ dễ đến khó để phần nào cũng cố kiến thức cho các bạn để chuẩn bị vào kỳ thi học kỳ sắp tới, mình thì 2 tuần nữa là thi không biết các bạn thì sao,và theo mình nên post các bài toán cơ bản lên trước vì không phải ai trên hocmai.vn cũng giỏi nên khi vào pic thấy các bài toán khó rất dễ nản, ý kiến của mình là vậy mình xin hết and có lập pic mới nhớ thông báo cho mình nha !!!!!

N

niemkieuloveahbu

theo mình thì nên mở thêm một pic nữa để ôn tập các bài toán từ dễ đến khó để phần nào cũng cố kiến thức cho các bạn để chuẩn bị vào kỳ thi học kỳ sắp tới, mình thì 2 tuần nữa là thi không biết các bạn thì sao,và theo mình nên post các bài toán cơ bản lên trước vì không phải ai trên hocmai.vn cũng giỏi nên khi vào pic thấy các bài toán khó rất dễ nản, ý kiến của mình là vậy mình xin hết and có lập pic mới nhớ thông báo cho mình nha !!!!!

Trên dự kiến là như vậy,những vấn đề chính của 11 đều có pic riêng nên chúng ta ôn tập trực tiếp trong các pic đó luôn,được chứ,có nên lập thêm 1 pic post đề kiểm tra không nhỉ??

R

rua_it

Dự kiến sẽ lập các pic sau:
1. Lượng giác
2. Hình học không gian
3. Đạo hàm

Các bạn còn muốn lập thêm những pic về chủ đề gì nữa thì góp ý nhé,:)
-Cá nhân nhận thấy rằng dường như các topic Hình học thì thường là đươc ít sự chú ý của thành viên hơn là các Topic Đại số, giải tích. Một cản trở là việc vẽ hình của các bài toán, có chương trình vẽ hình trong máy tính, biết sử dụng chương trình đó, và chịu khó ngồi mày mò cái hình, thì không nhiều bạn làm được. Vậy ta nên làm như thế nào?

-Xin mở thêm 1 topic Giới hạn. Nếu việc lập topic chuyên đề là để rèn luyện, cọ xát các dạng toán thì 1 Topic giới hạn là cần thiết hơn một Topic chuyên đề cho đạo hàm và về đạo hàm thì các dạng toán của nó là không nhiều, mặt khác trong quá khứ thì nó cũng nhận được sự quan tâm lớn hơn của các thành viên.

N

niemkieuloveahbu

-Cá nhân nhận thấy rằng dường như các topic Hình học thì thường là đươc ít sự chú ý của thành viên hơn là các Topic Đại số, giải tích. Một cản trở là việc vẽ hình của các bài toán, có chương trình vẽ hình trong máy tính, biết sử dụng chương trình đó, và chịu khó ngồi mày mò cái hình, thì không nhiều bạn làm được. Vậy ta nên làm như thế nào?

-Xin mở thêm 1 topic Giới hạn. Nếu việc lập topic chuyên đề là để rèn luyện, cọ xát các dạng toán thì 1 Topic giới hạn là cần thiết hơn một Topic chuyên đề cho đạo hàm và về đạo hàm thì các dạng toán của nó là không nhiều, mặt khác trong quá khứ thì nó cũng nhận được sự quan tâm lớn hơn của các thành viên.

Vâng,thanks chị,em sẽ chú ý,còn pic giới hạn vâng lập ạ,:)),sau này cũng cần khảo sát biến thiên mà cũng khá hay,còn hình học,em thấy nhiều bạn đề cập tới ạ,sẽ hướng dẫn các bạn ấy vẽ hình,đương nhiên không thể một sớm một chiều được ạ,đơn giản như gõ TEX mà vẫn nhắc suốt đấy thôi ạ.
:)

N

niemkieuloveahbu

Mod cho mình hỏi dự kiến là thế, nhưng khi nào lập được không? Mình muốn biết ngày cụ thể để cố gắng tham gia tích cực từ đầu pic.

Thanks bạn nhé,ngay đầu tháng sau chúng ta sẽ bắt đầu nha,:)

N

niemkieuloveahbu

Sắp cuối tháng rồi,các bạn thấy nội dung như vậy đã đầy đủ chưa,nói lại sẽ lập 4 pic.
1. Lượng giác
2. Hình học không gian
3. Giới hạn
4. Ôn tập, kiểm tra

Còn về đạo hàm,mình lược đi,bên 11 đạo hàm chưa đi sâu,sang 12 tính sau nhé.:)
Ai thấy mình có khả năng ở lĩnh vực nào thì nhắn tin cho mình nhé,:)
Thanks all.

N

niemkieuloveahbu

Mọi người không còn ý kiến gì hả,vậy chúng mình cứ thế tiến hành nhé,:),đúng ngày đầu tháng sau sẽ bắt đầu,mọi người làm quen và add nick nhau được chứ.
Nick yh của t: niemkieu_loveaaronyan
ai add nick để lại cho mình tên cùng lời nhắn để mình biết nhé,:)
Thân.

L

lovelycat_handoi95

1. Tiếp tục duy trì như các topic cũ.
Theo mình thì cái pic lượng giác cứ tiếp tục như thế .Mình thấy số trang không ảnh hưởng nhiều đến việc "ngại " post bài .Nếu bạn thấy ngại về số trang quá nhiều thì bạn nên dùng hiệu chỉnh để 40 bài 1 trang vừa dễ theo dõi lại không "ngại" :) ,như mình í bây giờ mới đến đầu trang 3 :)
2. Gộp nhiều bài viết + trích dẫn từng bài ai giải,ai ra đề,... thành 1 bài viết,từ đó giảm số trang xuống.
3. Lập 1 pic riêng để post bài tổng hợp,cứ sau 10 trang bài được tổng hợp tại đó,các bài cũ sẽ sang bên ấy coi,các bài mới vẫn tiếp tục duy trì pic này.

Liệu bạn có đủ thời gian ,công sức để làm cái việc này không ?

4. Để treo pic này,lập thành một pic mới có nội dung tương tự.

Cái này càng khó để theo dõi nhiều pic quá sẽ gây loãng ,post bài dễ bị trùng lặp .

N

niemkieuloveahbu

Theo mình thì cái pic lượng giác cứ tiếp tục như thế .Mình thấy số trang không ảnh hưởng nhiều đến việc "ngại " post bài .Nếu bạn thấy ngại về số trang quá nhiều thì bạn nên dùng hiệu chỉnh để 40 bài 1 trang vừa dễ theo dõi lại không "ngại" :) ,như mình í bây giờ mới đến đầu trang 3 :)

Liệu bạn có đủ thời gian ,công sức để làm cái việc này không ?

Cái này càng khó để theo dõi nhiều pic quá sẽ gây loãng ,post bài dễ bị trùng lặp .

Thanks nàng, nhưng trên thực tế bệnh ngại này rất nhiều cho mem mới nàng ạ,ta khi mới vào cũng thế,mà bây giờ bảo ta vào pic có 4 mấy trang,ta cũng đầu hàng,ý của ta muốn gộp nhiều bài thành một bài để tiện cho mọi người theo dõi,thời gian không thành vấn đề,chúng ta có lượng mod không ít,chia nhau làm.

L

lovelycat_handoi95

Thanks nàng, nhưng trên thực tế bệnh ngại này rất nhiều cho mem mới nàng ạ,ta khi mới vào cũng thế,mà bây giờ bảo ta vào pic có 4 mấy trang,ta cũng đầu hàng,ý của ta muốn gộp nhiều bài thành một bài để tiện cho mọi người theo dõi,thời gian không thành vấn đề,chúng ta có lượng mod không ít,chia nhau làm.

Nếu gộp bài thì sẽ bị mất bài của mem ,liệu mem có đồng ý không ,riêng ta cũng không thích ,cảm thấy khó chựu việc này

C

cuinhungpro

Mình cũng không thích gộp bài lại cho lắm thay vì đó cứ giữ topic cứ hoạt động bình thường nhiều thì nhiều chứ sao đâu bạn chủ yếu vô topic để học mà đã học rồi thi càng nhiều càng tốt chứ sao còn gộp lại vừa tốn thời gian mà còn có thể làm mất lòng mem nữa vì người ta bỏ công sức ra làm bây giờ bị mất đi hay gộp lại thành công sức người khác hay sao . Bữa giờ mới thấy topic này không ai chịu nói cho mình ké 1 chân nữa chứ Hihi.

N

niemkieuloveahbu

Vậy cứ giữ nguyên như cũ,không có gì thay đổi nhé,thanks,rất nhiều người hiểu sai ý tớ muốn nói thì phải,không phải tớ gộp để làm mất bài của các bạn,người khác làm mất bài tớ tớ cũng thấy khó chịu,hiện tại tớ chưa rõ chức năng dời bài,nhưng sẽ hỏi để dời một số bài chưa có đáp án sang các trang sau,thế nhé,:)

H

heartrock_159

Với tớ thì tớ thích gộp nhiều đề đã làm rồi vào 1 topic mới để mọi người xem và tự giải để tập khả năng giải bài tập của mình, nếu bài nào làm mà ko ra thì có thể sang topic cũ đó để xem hướng giải của chúng ta đã giải trong quá trình vừa qua, làm như vậy sẽ mang lại hiệu quả cao và cách trình bày như thế dễ nhin hơn, các mem sẽ thích thú chứ nếu ta tiếp tục lên quá 10 page liệu có ai zô đó đọc nỗi ko đây? Nhìn ko đủ choáng rồi :))

M

matnatinhyeu_1995

Tớ nghĩ là nên có 1 pic riêng tổng hợp những BT đã làm:)

Bởi đâu phải ai cũng có nhiều thời gian để theo dõi pic kia hàng ngày:-S

Mà cứ lâu lâu mới vào, muốn xem nhưng nhìn số trang đã choáng rồi:-SS

Ngại chẳng muốn lật từng trang một, cũng tốn thời gian nữa:(

L

lovelycat_handoi95

Tình hình là box 11 đang khá trầm. Hầu như các chủ đề chú ý bay giờ đang trong tình trạng ngủ .Vậy nên mình mong tiếp tục có sự góp ý của các bạn để giúp box sôi nổi hơn.

Các bạn cho mình một vài ý kiến nhé.

1. Các bạn thấy các chủ đề chú ý nên như thế nào để các bạn hứng thú tham gia ?
2. Có cần mở thêm chủ đề gì nữa không ?
3. Nếu mở lại hoặc tạo mới các pic,các bạn có tham gia nhiệt tình không?
4. Có nên mở các event trong Box toán 11 không ?
5. Bạn còn muốn gì ở Box toán 11

Rất mong mọi người cho ý kiến nhiệt tình, thoải mái, muốn làm cho box trở nên sôi nổi phần lớn là nhờ sự nhiệt tình của các bạn . Chân thành cám ơn các bạn!

H

heartrock_159

Mình thấy box 11 nào cũng trầm =="
Mình chỉ mong Mod toán lập mấy pic bám sát chương trình ôn thi đại học như : hệ phương trình, lượng giác, phương trình đường thẳng..... các chuyên mục này lập cùng 1 chỗ để mọi người dễ tham gia, chúng ta không cần ngày nào cũng vào làm tất cả các pic đó, chỉ cần xếp lịch học, Vd : T2 học lượng giác, T3 học ptđt.....
Làm thế vừa học được kiến thức vừa có time để học chương trình trên lớp.
Chứ nếu cứ ngồi ôm cái máy tính suốt thì mình chịu =="

L

lovelycat_handoi95

Nếu lập chung 1 pic thì sẽ rất dối mắt, với lại nếu hôm nay còn nhiều bài không làm được mà ngày mai chuyển sang chuyên đề khác thì lại bỏ dở dang sao ? Nếu các bạn thấy được thì mỗi chuyên đề mình sẽ lạp 1 pic để ở box ngoài này . Mà theo các bạn cụ thể nên lập những chuyên mục nào ?

S

smileandhappy1995

mình nghĩ nên lập ra pic riêng từng chủ đề 1, và sát vs ct thi đh của chúng ta ^^

S

smileandhappy1995

và cũng có thể gủi vào mail cho mỗi người nhưng bài nào đang gio

M

matnatinhyeu_1995

Mình nghĩ vs mỗi một chuyên đề mới, nên có tổng hợp một vài phương pháp giải toán hay cho chuyên đề đó được ko?

Như vậy có thể sẽ thu hút lượng người xem hơn:)

Vs lại, có khi vào mấy cái chuyên đề mới, ở trường chưa học tới mà ở đây gặp dạng lạ

Chưa có phương pháp giải chuẩn xác

Đợi tới lúc trên trường học tới thì ở đây đã bỏ xa rồi:|:|:|

Theo mình thấy thì vậy, cũng có thể do chỗ mình học chậm>_<

L

lovelycat_handoi95

Do điều kiện của 1 số Mod không thể onl thường xuyên được nên việc quản lí hết nhiều chuyên đề cùng lúc là không thể, vấn đề còn lại ở các bạn,sự nhiệt tình và lòng yêu thích môn toán,.
Chúng ta sẽ phân ra,các bạn có thể trực tiếp quản lí box các bạn thích dưới sự kiểm soát của mình nhé, và mình muốn các bạn giúp mình trong việc này .

H

heartrock_159

Vậy thì Mod = Mem đi ^^
Ta giao cho 1 nhóm quản lí 1 pic vì có ai rảnh rổi mãi đc đâu
Cả nhóm sẽ thay phiên nhau post bài, giải bài, đưa ra mức bài tập, khả năng hoàn thành bài tập trong buổi hôm đó......Nếu có vấn đề làm không được thì pm Mod. Ok?
Làm như vậy, Mod đỡ vất vả, mọi người lại chủ động , ai cũng có trách nhiệm^^

H

heartrock_159

Nếu các pác đồng ý thì xin hãy đăng kí tham gia nhóm nào đi.......
Mình xin chân vô nhóm phương trình đường thẳng nhé ( mình học phần này còn cùi lắm, cần bổ sung nhiều)

L

love_love_love1995

Vậy thì chỉ cần Mod xây cái nhà để cho mem post bài là được nhỉ ^^ .

M

matnatinhyeu_1995

Vậy tớ xin chân vào nhóm giới hạn với lượng giác

2 phần này đang học mà kém quá:-SS

Từ nay sẽ cố gắng onl HM đều hơn ^^

L

love_love_love1995

Phương trình đường thẳng 10 học rồi á, không liên quan đến 11 mình sợ không được sự chú ý ":-S

H

heartrock_159

Uhm, thì học rồi, nhưng lúc trước khác bây h khác chứ, bây h ta bắt tay vào làm đề đại học và các bài tập khó hơn...
Lập mấy pic này để ôn thi đại học chứ có phải bám sát chương trình trên lớp đâu bạn...

S

smileandhappy1995

minh cung xin vao phan gioi han vs luong giac.......2 phan nay to toan bi nham ak...............

N

niemkieuloveahbu

Tớ nghĩ 11 thì chỉ học những phần liên quan của 11 tới ôn thi đại học thôi, chưa cần thiết tới pt đường thẳng, lên 12 có thể tổng kết về những vấn đề như pt, bpt, pt đường thẳng, pt đường tròn, elip,...cần ôn thì nhiều nhưng giới hạn ôn cho hợp lí,:)

L

lovelycat_handoi95

Các bạn tiếp tục thảo luận nhá, với riêng mình thì cứ lên ôn tất cả các phần thi ĐH, dù gì mục đích cuối cùng của chúng mình là ĐH mà ^^ .

H

heartrock_159

Uhm`, tớ đưa ra phương án đó vì :
- Nếu ôn ít phần quá, chẳng hạn như lượng giác. Hix, mí bạn làm nhanh mình chép bài không kịp luôn, không theo sát hết các đề --> nản ---> ít tham gia!
- Ôn các phần đã học --> mỗi ngày làm vài bài thôi --> hiệu quả --> đỡ tốn nhiều time --> mọi người luôn theo kịp --> không nản --> tham gia ngày một đông
hehe.....mình nói thế mọi người cho ý kiến nhé!

M

matnatinhyeu_1995

Gần đây mới có bổ sung thêm phần thi giải toán trên mạng của cấp phổ thông

Mọi người có nghĩ là chúng mình nên lập thêm một topic nữa để chuyên thảo luận về các

dạng bài tập trong violympic toán 11 không nhỉ?:D

Mod đừng chỉ cứ chờ mọi người như vậy, cũng có kha khá ý kiến rồi^^

Tớ thấy mấy cái ý tưởng của heartrock khá hay, mình nhanh nhanh cải cách box Toán thôi:p

Top Bottom