Tại sao họ lại đối xử bất công vậy???

V

vampire_knight_1710

Lại là trọng nam khinh nữ.Tại sao người xưa lại có những suy nghĩ như thế?Bạn hãy cố lên và học thật giỏi để cho họ biết rằng con gái không phải là đồ bỏ đi

C

cool_strawberry

Tớ ghét nhất,vô cùng ghét cái chuyện trọng nam khinh nữ.Con gái chúng mình thì sao nào,ko có con gái thì chết, ko sống được à?Ai mà có thái độ trọng nam khinh nữ tớ chỉ muốn đập cho 1 cái thôi(hơi thô thiển nhỉ)

B

baby_banggia34

thực ra còn rất nhiều ng phải chịu cuộc sống như bạn
nhà bác mình là một ví dụ:5 con gái liền à
mỗi nhà mỗi cảnh bạn ạ, quan trọng là tự mình phải bít cân bằng giữa nềm vui và nỗi buồn
cố gắng lên nhe,cuộc sống rất nhiều màu!!!!!!!!

C

coalblack

cố gắng lên bạn Laco ! hãy nhớ câu nói: người được mỉm cười sau rốt là người thật thà chăm chỉ!
cuộc sống không quay lưng với bạn đâu và chúng tớ cũng vậy!!!

M

manhtuan510

Dù sao thì những tư tưởng phong kiến vẫn còn rất nặng nề. Đừng bận tâm làm gì bạn.
Gia đình cứ sống vui vẻ ;) 2 chị em bạn cứ cố gắng học giỏi, thành đạt thì khắc người ta sẽ biết thôi mà ;)
Nhiều nhà lắm quý tử nuông chiều rồi chơi bời hút chích. Rốt cuộc cũng chỉ là loại phá gia chi tử có làm đc trò trống gì đâu.
Bạn hãy cho họ biết coi những trò trống bạn có thể làm đi.

L

laco

lâu rồi ko qua toppic này...
cảm ơn các bạn nhiều lắm....
bây giờ tớ cũng chẳng muốn buồn nhiều vvề chuyện ông bà tớ coi trọng con trai nữa đâu...
Nhưng tớ cũgn lại buồn thay cho 1 ngươi bạn của tớ,nhà cậu ấy có 3 chị em gái,vì toàn là con gái nên bố bạn ấy đã ko chịu nổi nên đi cặp bồ linh tinh,bắt li hôn với vợ ,còn ko thì bắt vợ phải đẻ thêm con nữa để có con trai,mà bác gái thì đã ngoài 50t rồi.bây giờ gđ bạn ấy ko còn hạnh phúc như xưa,mẹ bạn ấy đã làm đơn li hôn rồi. vì ko chịu nổi cảnh chồng hay đánh đập,hành hạ...........Thật buồn phải ko?
mình nghĩ đmỗi người chúng ta hãy lên tiếng bảo vệ sự ình đẳng nhé!!!!
Thanks nhiều nhiều!

N

nhattuan_fo

bây giờ thanh niên tư tưởng mới rồi, cái tư tưởng phong kiến đó sẽ chẳng mấy chốc bị dập tắt khỏi Việt Nam trong vài năm tới và người làm công việc đó chính là chúng ta
cố gắng nhé

C

chichchoecuoi

ôi mấy cái hổ tục dáng ghét đó
con gái cũng là người mà bây giờ nhièu người phụ nữ
còn giỏi hơn dàn ông nhièu
nhà cũng giống cậu ba đẹp trai nhất nhà
ba chị em gái nhung mà tớ may mắn hơn cậu
ba tớ thuong bọn tớ lắm ông bà nội cũng vậy
ba cậu là tộc truỏng còn ba tớ là thứ nên có lẽ áp lực ko nậng bằng
ba cậu đâu
cậu cố gắng lên nhé hẫy cho họ thấy là con gái thật tuyệt

C

cass_dbsk_96

Thương chị quá!Nhưng dù sao thì chị cũng đừng có buồn nha!Phải cố học giỏi rùi kiếm nhìu "xiền" cho họ thấy rằng cón gái cũng giỏi có khi còn hơn con trai ấy chứ !!!!Em thấy bực mình vì bây giờ là thế kỉ bao nhiêu rồi mà họ vẫn còn những quan niệm cũ kĩ ấy!Thật đáng buồn!

M

moon_raito

QUan niệm cũ có cái đúng có cái sai ! ^^

quan trọng là ta biết vượt qua mọi thứ ^^

Chúc bạn có thể vượt qua ^^

R

rebelteen9x

Thứ nhất mảnh đất không là cái j để phải ganh tị. Một khi bạn tin rằng bạn hơn hẳn hai thằng con trai kia thì bạn ko cần phải đắn đo chuyện đất đai đó. Bạn có thể làm ra được bằng mười lần chừng ấy.
Thứ hai, tương lại sẽ cho cả thế giới này thấy rõ rằng con trai với con gái hoàn toàn bình đằng, và thậm chí ối con trai phải vái lậy đàn chị. Nếu bạn nhìn thấy được hủ tục này của VN thì hãy góp một phần mình vào tương lai tươi đẹp ấy. Vì tương lai là thứ luôn tồn tại nên chúng ta sẽ luôn tin tưởng vào một tương lai tốt đẹp hơn hiện tại và luôn luôn cố gắng đến cùng vì ngày mai đó. CỐ LÊN!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

B

boy8xkute

hừ! bình sinh ghét nhứt mấy cái tục này

con trai thì sao
gái hay trai đều như nhau hết

toàn cái đồ cổ hủ, lạc hậu, ko văn minh, văn hóa j` hết

L

laco

Đến bây giờ cô cháu gái sắp thi Kấp 3 mà bà nội còn ko biết cháu đã lớn như thế rồi,ko biết năm nay cháu học lên lớp mấy!Buòn quá!và muốn khóc quá!

L

lanlinhcc

ít nhất bạn chỉ có bị ông bà phân biệt đối xử, bố và mẹ vẫn yêu thương bạn, dù đôi lúc có những phút ko vui,hãynhìn về phía trước, cái chính là bản thân bạn hiểu giá trị của mình, đừng so sánh chi rồi chuốc buồn. có những số phận còn bất hạnh hơn bạn nhiều kia mà.
Tớ đồng cảm với bạn nhiều lắm vì chính tớ cũng ở trong hòan cảnh ấy, mà bị chính thân sinh của mình coi rẻ. Đau lòng lắm, thậm chí nhiều năm rồi bố con mình ko hề nói với nhau 1 câu,mà thực tế ông ấy chả thiết nói. Nhưng tớ vẫn có mẹ yêu thương, vì vậy tớ vẫn luôn cố gắng phấn đấu, ko phải để chứng minh với ai, mà là vì bản thân mình.Cố lên bạn nhé.

L

laco

Thế cả 2 bọn mình cà những bạn cùng hoàn cảnh cố gắng nhé!!!!!chúng ta sẽ ko chịu thua những hủ tục này đâu nhỉ?ok?Cố lến!!!!

C

conan_131

Đạp lên dư luận mà sống.
Nếu muốn khóc thì tìm chỗ nào đó khóc cho đã rồi sống tiếp chị ạ.
Cố lên chị nhé.I believe in you.

T

thjenthantrongdem_bg

Họ ở đây là ông nội,bà nội tôi.......
Còn bố tôi là con trai trưởng của họ....theo lệ của quê tôi con trai trưởng phải có con trai nói dỗi tông đường,nhưng bố và mẹ chj sinh được 2 cô con gái là tôi và chj tôi,bố cũng có phần cay cú lắm chứ nhưng vì thương vợ,thương con nên bố chỉ nhắm mắt cho xuôi chyện..........nhưng..còn bên họ nội thì sao?Họ nghĩ gì khi người con trai trưởng chỉ đẻ được 2 đứa con gái,bao nhiêu lần họ khuyên bố tôi đẻ thêm,bao nhiêu lần họ gọi bố tôi về nói chuyện gì đó tôi ko biết chỉ biết là mỗi lần như thế vè nhà bốlaij gây sự với mẹ tôi,giận mẹ nhưng bố vẫn thươg cả nhà lắm chứ......gia đình chúng tôi mặc kệ những lời nói nọ nói kia,và vẫn sống hạnh phúc.
Nhưng éo le hơn nữa rằng chú em trai bố lại có 2 thằng con trai mà họ gọi là trời cho....được 2 thằng copn trai đó chú huyênh hoang ko coi bố \tôi,mẹ tôi ra gì...
Nói đến đây chắc các bạn hiểu ra phần nào?
Ông bà nội quý lắm quý lắm 2 thằng quý tử kia còn chỉ con 2 chị em tôi là đồ con gái chẳng ra trò trống gi được....ông bà chiều chuộng 2 anh em chúng nó́,có khi bọn nó ăn cắp tiền của ông bà cũng chẳng hay biết mà có biết cũng chỉ cho qua thôi vì là con trai, vì là cháu đích tôn mà....
Hôm nay bác tôi(trong họ nối)ra nhà tôi bảo mẹ tôi rằng ông bà đã làm bìa đỏ cho hết đất đai 2 thằng cháu nội rồi....tôi cười thầm trong bụng ông bà chỉ coi trọng con trai mà hồ đồ hết rồi....trong khi đó bố chẳng có gì,chỉ có 2 chj em tôi,chj tôi cũng buồn lắm,ghét lắm vì thế chj cố gămgs học giỏi để họ nhận ra răg con gái chẳng vô tích sự như họ nghĩ.......
Trưa nay bố về biết chuyện thể nào cũng có cãi vã,thể nào cũng có có những giọt nước mắt....
Tôi buồn lắm..........
Tôi ghét cái cổ tục ở nhà quê......
Lẽ nào con trai là nhất??????????/

Sao hoàn cảnh nhà chi y hệt nhà e thế. bố e cung~ là con trai trưởng chỉ sinh được con gái...Mọi người trong họ nhà nào cũng có con trai hết....Chỉ mỗi nhà e. Em nghe mẹ e kể mà e cũng uất ức lắm....Ngày xưa bà e đối xử rất tệ với mẹ e vì không sinh được con trai.......Em vô cùng ghét bà e...Đã có lần e ghét đến mực muốn bà e chết lắm ạ..nhưng rùi ko hiểu sao càng lớn e càng thấy thương bà ( chẳng hiểu sao nữa) nhưng cũng có lúc e hơi ghet....Mọi người cứ nói rằng con trai và con gái là bình đăng nhưng có nhiều người không hề nghĩ như vậy....Nhưng chính vì lý do này mà chị em em luôn cố gắng học tập...Em chỉ quý bên ngoại nhà e mà thôi....

Còn một điều nữa e vẫn thấy ấm ức. Ngày xưa mẹ đẻ chúng e vất vả mà bà nội không hề chăm sóc bọn e tẹo nào . Nhưng với các chú thím khác bà lại cực kì quan tâm. Các chú chẳng cần bà bế mà bà cũng bế. trong khi nhà e .................
Chị e mình giờ chỉ có một con đường là cố gắng học tập thui chi ah

Last edited by a moderator:
C

changbg

nhà mình cũng vậy nè
ông bà nội
bố mình cũng là cả , và có 3 đứa con gái
nhưng được cái là ngoan , và tính ra là học giỏi nhất họ đấy
nên ông bà cũng chả ý kiến gì
bà tớ hay khoe về tớ lắm
hihi
từ đợt mình được giải quốc gia năm lớp 5 , tư tưởng đổi mới hẳn