Tại sao họ lại đối xử bất công vậy???

V

vnzoomvodoi

Tùy. Vấn đề là bạn phải nỗ lực :D
Chứ lên đây than khóc thì cũng chỉ là để giải tỏa thôi.
Giúp ích được gì đâu :D
Thể hiện = hành động :)

T

thjenthantrongdem_bg

Tùy. Vấn đề là bạn phải nỗ lực
Chứ lên đây than khóc thì cũng chỉ là để giải tỏa thôi.
Giúp ích được gì đâu
Thể hiện = hành động

có ai khóc đâu.....Nhưng mà sự thật là thế mà.....con trai bao h cũng được đối xử tốt hơn...đó là điều không công bằng trong xã hội

T

thuongphan96

ko phải chỉ có ở quê đâu bạn ơi! Ngay tại đây, ngay giữa Hà Nội này, nhà mình cũng vậy:khi (46):
Mọi chuyện cũng do ông bà nội mình gây ra, sau khi đẻ được mình 3 tháng, bà nội đã nói với mẹ mình:" thôi con còn trẻ, lấy đâu chẳng được chồng, cố chịu 1 tý cho thằng Thái (bố của mình) đi bước nữa nhé?! ". Rồi lại quay sang nói với bố mình là mẹ mình có bồ để bố mình ***** mình:(. Ko những thế, bà còn liên tục giới thiệu cô này đến cô khác cho bố của mình. Và rồi bố mẹ mình chia tay, đúng nguyện vọng của bà, nhưng bà vẫn chẳng có đứa cháu *** tôn hay *** nhôm gì cả. Âu cũng là cái số.

H

hoang_hau_810

Họ ở đây là ông nội,bà nội tôi.......
Còn bố tôi là con trai trưởng của họ....theo lệ của quê tôi con trai trưởng phải có con trai nói dỗi tông đường,nhưng bố và mẹ chj sinh được 2 cô con gái là tôi và chj tôi,bố cũng có phần cay cú lắm chứ nhưng vì thương vợ,thương con nên bố chỉ nhắm mắt cho xuôi chyện..........nhưng..còn bên họ nội thì sao?Họ nghĩ gì khi người con trai trưởng chỉ đẻ được 2 đứa con gái,bao nhiêu lần họ khuyên bố tôi đẻ thêm,bao nhiêu lần họ gọi bố tôi về nói chuyện gì đó tôi ko biết chỉ biết là mỗi lần như thế vè nhà bốlaij gây sự với mẹ tôi,giận mẹ nhưng bố vẫn thươg cả nhà lắm chứ......gia đình chúng tôi mặc kệ những lời nói nọ nói kia,và vẫn sống hạnh phúc.
Nhưng éo le hơn nữa rằng chú em trai bố lại có 2 thằng con trai mà họ gọi là trời cho....được 2 thằng copn trai đó chú huyênh hoang ko coi bố \tôi,mẹ tôi ra gì...
Nói đến đây chắc các bạn hiểu ra phần nào?
Ông bà nội quý lắm quý lắm 2 thằng quý tử kia còn chỉ con 2 chị em tôi là đồ con gái chẳng ra trò trống gi được....ông bà chiều chuộng 2 anh em chúng nó́,có khi bọn nó ăn cắp tiền của ông bà cũng chẳng hay biết mà có biết cũng chỉ cho qua thôi vì là con trai, vì là cháu đích tôn mà....
Hôm nay bác tôi(trong họ nối)ra nhà tôi bảo mẹ tôi rằng ông bà đã làm bìa đỏ cho hết đất đai 2 thằng cháu nội rồi....tôi cười thầm trong bụng ông bà chỉ coi trọng con trai mà hồ đồ hết rồi....trong khi đó bố chẳng có gì,chỉ có 2 chj em tôi,chj tôi cũng buồn lắm,ghét lắm vì thế chj cố gămgs học giỏi để họ nhận ra răg con gái chẳng vô tích sự như họ nghĩ.......
Trưa nay bố về biết chuyện thể nào cũng có cãi vã,thể nào cũng có có những giọt nước mắt....
Tôi buồn lắm..........
Tôi ghét cái cổ tục ở nhà quê......
Lẽ nào con trai là nhất??????????/
nef đừng có vơ đữ cả nắm vơ .... cả đống nhé cổ tục ở quê jì chứ muk ghét nè nói 1 cách tôn trọng cậu chiu từ đâu lên hả tui ở quê nè có sao đâu tui là con gái nè nhà tui bố mẹ coi 2 anh e tui như nhau thậm trí tui còn hơn anh tui nhé tui còn đc bố mẹ anh trai chiều chuộng nhé chả sao cả muk con gái ở thành phố toàn .... thì lại chả ko thích chả trọng trai gái jì đâu nhé thế cho nên cố đừng có muk lớn wa muk còn khổ đấy ghét cái thể loại nào động chạm đến quê nên nhớ là bây giờ 70% thành phố là quê nhé muk cả bố cậu đó có giỏi thì ghét hết đi đây là nói hết sức tử tế rùi đó vì đây là học mãi nhé

S

son_9h_ltv

ko phải chỉ có ở quê đâu bạn ơi! Ngay tại đây, ngay giữa Hà Nội này, nhà mình cũng vậy:khi (46):
Mọi chuyện cũng do ông bà nội mình gây ra, sau khi đẻ được mình 3 tháng, bà nội đã nói với mẹ mình:" thôi con còn trẻ, lấy đâu chẳng được chồng, cố chịu 1 tý cho thằng Thái (bố của mình) đi bước nữa nhé?! ". Rồi lại quay sang nói với bố mình là mẹ mình có bồ để bố mình ***** mình:(. Ko những thế, bà còn liên tục giới thiệu cô này đến cô khác cho bố của mình. Và rồi bố mẹ mình chia tay, đúng nguyện vọng của bà, nhưng bà vẫn chẳng có đứa cháu *** tôn hay *** nhôm gì cả. Âu cũng là cái số.

câu cuối cùng triết lí quá =))

D

duongkien

Đâu đâu cũng có những chuyện bất công thế này.Đừng than vãn nữa , mỗi người 1 hoàn cảnh.Tập chấp nhận với số phận đi.Im lặng là vàng.Sau này lớn rồi , có tiếng nói trong gia đình , lúc đấy lại khác.Lấy đâu ra hạnh phúc với màu hồng trong cái Xã hội cổ hủ này.Cứ hỏi sao Việt Nam không nghèo.

C

cuncon_baby

chán thật hủ tục ghê quá nhà tui cũng rơi vào tình trạng tương tự như laco thoi
chú sau bố tui sinh được 2 thằng cu nhưng cũng may nhà tui hok chỉ trích zì cả kòn thằng ku ấy thi đối xử cũng rất bình thường như tất cả các đứa cháu thoi. Rất nhiều chuyện liên quan đến việc này nản thật, sao họ hok nghĩ đích tôn hay không của con trưởng hoặc nếu đứa cháu đích tôn ấy ch8ảng bằng đứa con gái đứa cháu ái họ bỏ rơi bỏ rơt nhỉ

T

tomcangxanh

nguyên văn bởi hoang_hau_810
nef đừng có vơ đữ cả nắm vơ .... cả đống nhé cổ tục ở quê jì chứ muk ghét nè nói 1 cách tôn trọng cậu chiu từ đâu lên hả tui ở quê nè có sao đâu tui là con gái nè nhà tui bố mẹ coi 2 anh e tui như nhau thậm trí tui còn hơn anh tui nhé tui còn đc bố mẹ anh trai chiều chuộng nhé chả sao cả muk con gái ở thành phố toàn .... thì lại chả ko thích chả trọng trai gái jì đâu nhé thế cho nên cố đừng có muk lớn wa muk còn khổ đấy ghét cái thể loại nào động chạm đến quê nên nhớ là bây giờ 70% thành phố là quê nhé muk cả bố cậu đó có giỏi thì ghét hết đi đây là nói hết sức tử tế rùi đó vì đây là học mãi nhé
bạn này ăn nói tử tế kiểu j thế này, tôi chẳng hiểu ý bạn là j nữa, định khoe à, hay là làm sao, nói năng kiểu j thế?

M

meo_kute9x

cảm ơn bạn nhìu lắm vì bài viết đó
gia đình tui hoàn cảnh rất giống nhà bạn gống hệt luôn ý
cô tui thường hay nói xấu gia đình tui trước mặt bà rồi về chửi nhà tui bố tui nóng tính
có lẽ như vậy nên mẹ tui khổ lắm
buồn lắm bạn ak
tại sao tuổi thơ của các bạn tui lại đẹp vậy mà tui k có
tất cả chỉ vì tục lệ cổ hủ ấy

F

fly..fly..

đừng buồn nữa bạn ah`
cố gắng lên. chăm học đỗ đạt cao cho họ thấy con gái cũng không thua kém con trai đâu.Con gái cũng là con người mà cùng là cháu cả sao họ có thể như thế chứ ? thật tàn nhẫn.

T

tnnn

Mình cũng có một số chia sẻ cho bạn đây
Nói thật dúng là mỗi nhà mỗi cảnh nhưng mình cũng có hoàn cảnh tương tự với bạn .........Trước đây nhà nội mình cũng thế nhưng từ khi mình và chị mình học khá hơn đứa con trai quý tử kia phía nội mình đã đỗi suy nghĩ và bi giờ nhà nội rất thương yêu 2 chị em mình
Vì thế hãy cố học bạn ạh có học thì mới có thể chứng tỏ mình nha
Chúc bạn thành công

L

laco

rất rất cảm ơn tất cả mọi người...vì những lời khuyên,những lời chia sẻ và động viên đối với mình!!!
Nhưng có lẽ...học khá cũng chẳng là gì đối với quê nội mình.
Chị mình đi du học đó,mà họ vẫn có thái độ khinh mà.Thật!
MÌnh thật sự mất hết cảm tình với những người đó rồi!
ko QUAN TÂM KO ĐỂ Ý!!!!!!

D

duong.hihi

truyền thống từ ông bà cha mẹ cũng tốt mà ! đó là thứ khiến tôi có động lực để học

0

08021994

buồn cho bạn, nhưng buồn cho nước mình hơn. đến bây giờ con người Việt Nam vẫn còn kém hiểu biết đến thế thì thiệt là đáng buồn. bạn cứ sống là mình, không cần quan tâm đến họ, cũng chả cần phải trả thù họ làm gì cho mệt người, trong thâm tâm mà nghĩ đến chuyện quay lại ra mặt với họ thì mình cũng chả hơn họ là mấy. họ nghĩ gì là chuyện họ, mình sống thế nào là chuyện mình. luật nhân quả mà, gieo gió ắt gặp bão thôi. chúc bạn thành công và hạnh phúc

R

ruacon_lucky_94

bạn hãy cố lên. hãy chứng tỏ con gái không bao h thua kém j bọ con rai ha! bố tớ cũng là con trưởng nè! nhà tớ con 3 chị em gái cơ , hihi, tớ là đứa sinh cố thế mà vẫn là con gái đó. nhiều khi bố tớ cũng buồn nhưng chi em tớ luôn động viên bố mẹ. chung tớ luôn tự tin và hãnh diện vì dù là con gái nhưng giỏi nhất họ nè. chị gái cả tớ đang làm giáo viên c3 chị thứ 2 sắp ra trường dh rồi! tớ thì bao h cũng thủ khoa của trường! bạn đừng buồn mà điều cần thiết là fải học giỏi để khẳng định mình. chúc bạn luôn vui sông!

H

hoandel

lam tien bang dien thoai dc ko cac ban nhj
mjnh moi vo hoc mai nenn chua ro ne` gjup mjnh voi

Top Bottom