[sinh]oh my god!! SINH THÁI

L

lananh90

Câu 4: tớ vẫn nghĩ là diệt vong
Một vài cá thể thì ko đủ khả năng để hồi phục ,sinh sản nhanh cũng không có tác dụng

L

lananh90

Tiếp nhé, tớ thấy mấy câu sau đây cũng khá quan thuộc:
CÂU11: Yếu tố quyết định đến số lượng quần thể sâu hại cây trồng là:
A.Dinh dưỡng
B.Nhiệt độ
C.Ánh sáng
D.cả A và B
CÂU12:Gieo trồng đúng mùa vụ là ứng dụng quy luật:
A.Quy luật giới hạn sinh thái
B.Quy luật tác động tổng hợp
C.Quy luật tác động không đồng đều
D.Quy luật tác động qua lại..
CÂU13:Yếu tố có vai trò quan trọng trong việc hình thành nhịp sinh học:
A. Ánh sáng
B. Môi trường
C. Di truyền
D. Cả B và C
CÂU14:Yếu tố có vai trò quan trọng nhất trong việc điều hòa mật độ của quần thể là:
A. Tỉ lệ sinh -tử
B. Di cư nhập cư
C. Sự cố bất thường
D. Khống chế sinh học
Các bạn cứ đưa đáp án. Tớ sẽ gửi đáp án của tớ và của sách lên sau
Cảm ơn tất cả các bạn đã đóng góp ý kiến!!
Sinh thái thật đáng sợ,mỗi người một đáp án, mỗi thầy một đáp án mà nghe lý luận của ai cũng thật hợp lý !!

D

duonggiabao

Lan Anh ơi! câu mọt bột ý điều kiện bất lợi là đúng đấy. Cô tôi giải thích thế này này:
Nếu là cạnh tranh thì chỉ có thể giải thích được hiện tượng ăn lẫn nhau và giảm khả năng đẻ trứng thôi. Còn thời gian ấu trùng kéo dài thì ko liên quan gì đến cạnh tranh cả>
Nếu là điều kiên bất lợi thì bao quát hơn. Bởi điều kiện bất lợi có thể dẫn đến thiếu thức ăn nè(->dẫn đến cạnh tranh); có thể cả nhiệt độ thay đổi nữa-->thời gian ấu trùng kéo dài.
Bà thấy thế nào về cách giải thích này?

H

huong18vn

duonggiabao said:
Lan Anh ơi! câu mọt bột ý điều kiện bất lợi là đúng đấy. Cô tôi giải thích thế này này:
Nếu là cạnh tranh thì chỉ có thể giải thích được hiện tượng ăn lẫn nhau và giảm khả năng đẻ trứng thôi. Còn thời gian ấu trùng kéo dài thì ko liên quan gì đến cạnh tranh cả>
Nếu là điều kiên bất lợi thì bao quát hơn. Bởi điều kiện bất lợi có thể dẫn đến thiếu thức ăn nè(->dẫn đến cạnh tranh); có thể cả nhiệt độ thay đổi nữa-->thời gian ấu trùng kéo dài.
Bà thấy thế nào về cách giải thích này?
giống cách giải thick của tui còn gì nữa

L

lananh90

Vậy đáp án câu 5D là đúng rồi!
Cách giải thích của cô giáo, của thầy , của huong18vn giống nhau, rất thuyết phục. Đáp án của sách cũng là :"điều kiện bất lợi" mà..

Top Bottom