[sinh]oh my god!! SINH THÁI

L

lananh90

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Tuy "Sinh thái" chỉ chiếm 2/50 câu trong đề thi đại học, nhưng tớ thấy đây là một phần kinh khủng khiếp!!! Tớ tham khảo một số sách về trắc nghiệm phần "Sinh thái" và gặp rất nhiều câu "khó hiểu" +"khó chịu"
Tớ sẽ đưa các câu trắc nghiệm đó để mọi người cùng tháo luận nhé:
CÂU 1:Nguyên nhân hình thành nhịp sinh học ngày đêm là do:
A. Sự thay đổi nhịp nhàng giữa sáng và tối của môi trường.
B. Sự chênh lệch nhiệt độ giữa ngày và đêm.
C. Do cấu tạo cơ thể thích nghi với hoạt động ngày và đêm
D. Do yếu tố di truyền của loài quyết định
CÂU 2: Yếu tố quyết định đến mức ô nhiễm của môi trường là do:
A. Thiên tai
B. Đô thị hóa
C. Chiến tranh
D. Dân số
CÂU 3:Điều kiện quan trọng nhất để hình thành quần thể mới là:
A. Cách li sinh thái
B. Cách li sinh sản
C. Cách li địa lý
D. Cách li di truyền
CÂU 4: Trong tự nhiên, khi quần thể chỉ còn một cá thể sống sót thì khả năng nào sẽ xảy ra nhiều nhất :
A. Sinh sản với tốc độ nhanh
B. Diệt vong
C. Ổn định
D. Hồi phục
CÂU 5:Khi quần thể mọt bột quá cao sẽ có hiện tượng ăn lẫn nhau, giảm khả năng đẻ trứng, kéo dài thời gian phát triển của ấu trùng là do:
A. Thiếu thức ăn
B. Ô nhiễm
C. Cạnh tranh
D. Điều kiện bất lợi
CÂU 6: Mối quan hệ quan trọng nhất đảm bảo tính gắn bó trong quần xã sinh vât là mối quan hệ:
A. Hợp tác , đối dịch
B. Cạnh tranh - nơi ở
C. Cộng sinh
D. Dinh dưỡng - nơi ở
CÂU 7:Xu hướng chung của diễn thế nguyên sinh là:
A. Từ quần xã già đến quần xã trẻ
B. Từ quần xã trẻ đến quần xã già
C. Từ chưa có đến có quần xã
D. Tùy giai đoạn mà A hoặc B
CÂU 8: Cho chuỗi thức ăn như sau:

Lúa®Chuột® Mèo® Hổ® Vi sinh vật
½ ­______ __­
¯ _____________________ ½
Cáo
­
Rau cải® Sâu rau® Chim
CÂU9: Hệ sinh thái tựnhiên có cấu trúc ổn định và hoàn chỉnh vì:
A. Có cấu trúc lớn
B. Có chu trình tuần hoàn vật chất
C. Có nhiều chuỗi thức ăn
D. Có sự đa dạng sinh học
Mình sẽ pOst đáp án và thắc mắc của mình sau!!

H

hduong89

câu 1 tớ nghĩ là A vì ánh sáng giữ vai trò cơ bản trong nhịp chu kỳ ngày đêm (cũng như với chu kì mùa)
câu 2 : B hoặc D chắc là D
câu 3 D
câu 4 B , A và C là không thể , D là không hợp lí vì quần thể chỉ còn một cá thể sống sót .
câu 5 tớ tìm được đoạn này :số lượng cá thể tăng lên sẽ làm cho mật độ quần thể tăng. Điều này kéo theo việc nguồn sống của môi trường giảm đi, ô nhiễm môi trường. Do vậy mà sức sinh sản giảm, bệnh tật tăng lên làm cho nhiều cá thể bị chết, số lượng cá thể và mật độ giảm đi. Mật dộ giảm thì nguồn sống của môi trường cung cấp cho cá thể lại nhiều lên, sự ô nhiễm môi trường giảm đi, sức sống, sức sinh sản của cá thể tăng lên làm số lượng cá thể tăng. Quá trình này lặp đi lặp lại giúp quần thể duy trì số lượng phù hợp với điều kiện môi trường (wikipedia - phần quần thể)
câu 6 D
câu 7 C (sgk sinh học 11 không phân ban-t28)
câu 9 D
mọi người đóng góp ý kiến nhé

C

chumanhluan

cáu: su thay doi do dai chieu sang trong ngay.chon A to thay hop ly va dung voi de bai
Cau 2:C
Cau 3:Cach ly di truyen
Cau 4:hoi phuc
CAu 5: thieu thuc an
Cau 6:dinh duong- noi o
Cau 7to nghi la B
cau 9B la chinh xac nhat.
day la nhung y kien chu quan cua to co gi cung ban luan nhe

R

rahimasu

câu 3 mấy bạn chú ý là quần thể mới chứ ko phải lòai mới
mình chọn
1A 2D 3C 4B 5C 6D 7C 9C
Cám ơn bạn Lan Anh đã nhiệt tình type :p
Câu 7 bạn mở sách ra là thấy, nguyên sinh là đi từ ko có gì " nguyên" mà.

L

lananh90

Bây giờ là đáp án CỦA TỚ:
1A; 2D; 3C;4B; 5A; 6A; 7C;9B
Còn đây là đáp án CỦA SÁCH :
1A
2C<câu này tớ nghĩ 100%sách sai, tơ nghĩ vì dân số tăng, thải ra nhiều rác, sản xuất phát triển, rác nhiều hơn, cần nhiều chỗ ở, đô thị hóa...--->tất cả đều do con người>
3D<Tớ khôg đồng tình với đáp án này, Giải thích của tớ giống bạn rahimasu >
4D<tớ không hiểu , với vài cá thể ,quần thể sẽ hồi phục kiểu gì>
5D<!!!!--> Nhưng điều kiện bất lợi đó là gì nhỉ?>
6D<chẹp chẹp, tớ tưởng phải là quan hệ cùng , khác loài--->Hỗ trợ và đối địch chứ nhỉ>
7B<Cái này thì tớ bó tay thật rồi, ai hiểu giảng cho tớ nhé>
9B<vai trò của hệ sinh thái là trao đổi chất và năng lượng-->HST hoàn chỉnh vì có chu trình tuần hoàn vật chất...>
Bạn nào có giải thích thỏa đáng thì cứ tự nhiên phát biểu nhé!!

H

huong18vn

ý kiến của mình như này:
câu 1 : đáo án A là đúng roài nhá, không còn gì bàn cái nhịp sinh học luôn đi cùng ánh sáng và nhiệt độ--> B cũng đúng ^^
Câu 2: tớ nghĩ là đáp án D nhưng không chắc lắm câu này
Câu 3: đáp án D vì theo mình thì khi có sự hình thành quẩn thể mới cóa nghĩa là đã có sự cách ly sinh sản giữa các cá thể và các nói khác nhau không thể giao fối tự do với nhau ^^ bởi vậy phải là cách ly di truyền
Câu 4: mình nghĩ là đáp án B: diệt vong
Câu 5: D vì điều kiện bất lợi đã bao gồm cả ô nhiễm và thiếu thức ăn, không thể là do cạnh tranh được bởi đây chỉ là kết quả của điều kiện bất lợi thui
Câu6: D cái này chắc chắn đúng ^^ xem lại vở
Câu 7: câu này là đáp án B đúng roài mờ vì theưo như A sẽ là diễn thế thứ sinh, B là nguyên sinh, còn C thfi không phải vì ngay từ đầu khi mới hình thành đã tồn tại quần xã chỉ có là nó không đa dạng mà thui...
Câu 9: không cần bàn cãi nữa B là chác chắn ^^
các bạn còn thấy chỗ nào vô lý hok? mình nghĩ như này là hợp lý roài

R

rahimasu

câu 5D là con mọt bột sao lại bị ô nhiễm .
mình giải thích 6D vì giống con người thôi,thứcăn và nơi ở là quan hệ ràng buộc gắn bó nhau muh :D còn a cũng là 1 trong những quan hệ trong quần xã nhưng đề hỏi mối quan hệ quan trọng NHẤT.

N

nobita252

Câu 1: cả A và B đều đúng
Câu 2: cả 4 cái đó đều có thể
Câu 3: C
Câu 4: Nếu còn một cá thể thì hồi phục = cái gì? Nếu còn một số cá thể thì sẽ hồi phục vì ko có cạnh tranh thức ăn,nơi ở...
Câu 5: D
Câu 6: D
Câu 7: C
Câu 9: B

L

lananh90

vẬY THÌ CHỈ CÓ CÂU 2 CÓ VẤN ĐỀ NHẤT
ngày mai tớ sẽ gửi tiếp thắc mắc

L

lananh90

CÂU 1 ĐÁp án chỉ là A thôi< Đáp án B-->nguyên nhân của chu kỳ mùa đúng hơn>
Còn câu nữa quên chưa hỏi:
CÂU 10: Lan sống trên cành cây khác là quan hệ :
A.Hội sinh
B. Ký sinh
Theo tớ là quan hệ Ký sinh < Giống với tầm gửi và dây tơ hồng..>
ĐÁp án của sách là A...?Ai có thể giải thích nào??

N

nobita252

Câu 1 trong sgk phân ban có ghi như sau: Ánh sáng và nhiệt độ thay đổi là tác nhân gây nên nhịp sinh học ngày đêm ở sinh vật.

Câu 10 đúng là hội sinh vì tuy cây lan sống trên cành cây khác nhưng nó vẫn có khả năng tự tổng hợp chất hữu cơ để nuôi cơ thể. Trong quan hệ hội sinh thì chỉ cây lan là có lợi còn các cây mà nó bám vào ko lợi cũng ko hại.
Sở dĩ cây lan sống trên các cành cây khác chỉ để thuận tiện cho việc lấy ánh sáng và nước thôi, ko fải là hút chất dinh dưỡng từ cây chủ như tầm gửi hay tơ hồng.

B

baokim2

theo mình thì:

câu5 C
mọi người đều thống nhất là 5D à.
Không đồng y' lắm
=> điều kiện tự nhiên dành cho mỗi quần thể có hạn. khi qt quá đông=> thiếu nơi ở dinh dưỡng...=> cạnh tranh.
=>điều kiện không thuận lợi, thiếu nơi ở dinh dưỡng... là nguyên nhân gián tiếp và cạnh tranh mới là nguyên nhân trực tiếp =>hiện tượng ăn lẫn nhau, giảm khả năng đẻ trứng, kéo dài thời gian phát triển của ấu trùng

cũng giống như câu chọn lọc tự nhiên tác động lên
A.kiểu gen
B.kiểu hình
chọn cái tác động trực tiếp chứ không phải là gián tiếp.

còn câu 2 chắc phải chọn nguyên nhân sâu xa =>dân số .vì không có chiến tranh vẫn ô nhiễm môi trường lấy đâu ra mà yếu tố quyết định. còn không có con người chắc không ô nhiễm môi trường đâu :D

M

moiro

co le 5d la hop ly nhat vi day la trang thaitu can bang cua quan the .minh nghĩ trạng thái này luôn đưa quần thể về mưc ổn định nó sẽ chống lại những điều kiện bất lợi ở môi trường

L

lananh90

5D, vì điều kiện bất lợi mới dãn đến cạnh tranh
Thầy tớ cũng chọn thía!

D

duonggiabao

nhưng theo mình thì điều kiện bất lợi sẽ dẫn đến cạnh tranh chứ! Giải thích như baokim nghe cũng có vẻ hợp lí ===> hay cả 2 đáp án đều đúng nhỉ?

R

rahimasu

chọn cạnh tranh đó , mình vừa hỏi thầy
ô nhiễm mtr là do dân số
câu 3 tạo thành quần thể mới thì cách ly địa lí hoặc cách li sinh thái đều đc
câu 4 là diệt vong,cò́n có 1 cá thể thì khả năng lớn nhất là bị tiêu diệt.
câu 6 D,dinh dưỡng và nơi ở
câu 7C,nguyên sinh là bắt đầu từ chưa có gì.
Đáp án đã có giám định của thầy giáo :p

D

duonggiabao

We! Sao mỗi thầy lại nói một kiểu nhỉ?Nhưng mình thấy cạnh tranh cũng hợp lý.
Còn câu 4 ý, nếu đề mà cho còn 1 vài cá thể thì khả năng gì sẽ diễn ra trong 4 khả năng đó?

Top Bottom