[Sinh học 8] Con người

H

hongnhung.97

Tiếp ah: Nêu rõ sản phẩm tiết của tuyến Sinh dục [cả ngoại tiết + nội tiết]

C

cobebuongbinh_97

à hum nay mình gặp một chiện khá là lạ :

mẹ mình bị đau cột sống rất lâu đi bác sỉ cũng bó tay (bs nói ngồi hơi lâu là đau và ko hết được )

nhưng mẹ mình đi xuống ông già trong rừng rú nào đấy chỉ xoa bóp bình thường (như đi spa ấy ) rùi thoa một loại ngãi (theo ông già nói thế) và kết quả là mẹ mình không còn đau nữa mẹ mình đi lại thanks ông đó cho 100k 1 chai rượu

trong lúc đó cũng có 1 thằng nhóc bị bại liệt xuống ông đó rùi trở về nhà trở lên hết liệt

không bik cái ngãi mà ông ấy tha vô là gì nhỉ :))
8->8->Chắc là một chất gì đó do ông ấy chế ra có tác dụng làm giảm cơn đau nhức xương
khớp của mọi người bệnh!
:)>-:)>-:)>-

Mấy bác cho em hỏi:
1/ Tại sao khi chúng ta ngồi học lâu lại cảm thấy đau vai, có úc lại thấy đau cột sống lưng?
2/ Nguyên nhân nào dẫn đến chứng tê chân, tê tay?

hongnhung.97 said:
Hạn chế câu hỏi ngoài lề, gây loãng pic^^!

Last edited by a moderator:
H

heomoiucit

8->8->Chắc là một chất gì đó do ông ấy chế ra có tác dụng làm giảm cơn đau nhức xương
khớp của mọi người bệnh!
:)>-:)>-:)>-

Mấy bác cho em hỏi:
1/ Tại sao khi chúng ta ngồi học lâu lại cảm thấy đau vai, có úc lại thấy đau cột sống lưng?
2/ Nguyên nhân nào dẫn đến chứng tê chân, tê tay?

1/ lý do là do cơ ở cột sống bị mỗi => đau đĩa đệm và khi học thân kinh làm việc nhìu nên nhức vai do đau dây thân kinh khi làm việc đầu óc lâu :D cái này mình bị nhìu lém :D

2/ nhìu nguyên nhân dẫn đến tê tay chân do nhiệt độ (quá lạnh), nhưng nguyên nhân chủ yếu (thường gặp) là do máu ko lưu thông , do côn trùng có nọc cắn nọc làm tê cơ mình chỉ nghĩ ra nhiu đó thôi :D còn mún thêm thì bạn tự lên google tìm nhé

P.s bác Nhung chuyển 2 bài nói về cơ thể người qua bõ cơ thể người nhé

Last edited by a moderator:
T

thienthannho.97

Mama ra câu hỏi khó thế ah >"< Cái này mama cho vô thảo luận được không :-S

Con ra câu hỏi khác để pic tiếp tục hoạt động nhá ! ;;)

Tiếp nhé ! (*) Sự thụ thai là gì ? Xảy ra khi nào ? Ở đâu ? Xảy ra như thế nào ? ;;)

M

meoconnhinhanh97

Mama ra câu hỏi khó thế ah >"< Cái này mama cho vô thảo luận được không :-S

Con ra câu hỏi khác để pic tiếp tục hoạt động nhá ! ;;)

Tiếp nhé ! (*) Sự thụ thai là gì ? Xảy ra khi nào ? Ở đâu ? Xảy ra như thế nào ? ;;)
nói cho gọn luôn nhá:)|
hợp tử di chuyển trong ống dẫn trứng:)| vừa di chuyển vừa phân chia tạo thành phôi:|
phôi này bám vào lớp niêm mạc tử cung và phát triển thành thai|-)
=>thụ thaib-( b-( b-(

T

thienthannho.97

Đúng rồi đó meocon :x

Tiếp nhé ! (*) Nhiệt năng được giải phóng như thế nào ?

H

hongnhung.97

Đúng rồi đó meocon :x

Tiếp nhé ! (*) Nhiệt năng được giải phóng như thế nào ?

Mama làm lụi nhé :D. Chắc sai rồi ^^.
Nhiệt năng được giải phóng là nhờ 1 quá trình điều hòa khá phức tạp của cơ thể. Mao mạch + cơ co chân lông dãn ~~> Thoát nhiệt [đây chỉ là nói cho gọn thôi ^^. Còn giải thích ra thì khá là dài dòng và rắc rối]

H

heomoiucit

tất cả nhiệt trong cơ thể điều được giải phóng ở các cơ quang bài tiết như nước tiểu ,qua da như tuyến mồ hôi , .....

T

thienthannho.97

hongnhung và heo trả lời đúng rùi ^^

Tiếp : (*) Loại vitamin nào cần cho sự phát dục bình thường, chống lão hóa ?

H

hongnhung.97

Chỉ cần một mình vitamin E là đủ cho câu hỏi rồi ạ ^^ Anh heo đúng rồi :x

Tiếp nhé ! (*) Chất nào là thành phần cấu tạo của hêmôglôbin tròng hồng cầu ;;)?

Biết biết :x. Biết cái này :x. Hb được cấu tạo từ 4 chuỗi polipeptit, có hem :x

T

thienthannho.97

Theo mình biết câu trả lời là chất sắt là thành phần cấu tạo của hêmôglôbin trong hồng cầu :)

H

hongnhung.97

Theo mình biết câu trả lời là chất sắt là thành phần cấu tạo của hêmôglôbin trong hồng cầu :)

Cái đấy chỉ là kiến thức căn bản để dễ giải thích các hiện tượng khi kết hợp với oxi và cacbonic^^. Còn phần cấu tạo kia chúng ta sẽ được học trong chương trình nâng cao của các lớp trên :x

G

ghim_xinh

Tuyến trên thận có tác dụng điều hoà đường huyết ,điều hoà các muối Natri,Kali trong máu và làm thay đổi các đặc tính sinh dục nam:):):)

Top Bottom