[Sinh học 6+7+8] Hàng... vạn câu hỏi vì sao^^~ Ver.2

Status
Không mở trả lời sau này.
T

thienthannho.97

1,Vì sao muỗi thích đốt người mặc đồ sẫm màu?
2,Tại sao nước biển mặn?
3,Tại sao khi học có lúc tiến bộ nhanh, có lúc lại chậm ?

1. Vì đa số các con muỗi đều không thích màu sáng quá hoặc tối quá. Màu sẫm ánh phản quang hơi tối rất hợp với tập tính hoạt động của muỗi ~~> muỗi thích đốt người mặc đồ sẫm màu.
2. Đá bị xói mòn trên các lục địa có chứa muối và theo sông chảy ra biển. Trên thực tế, các sông nước ngọt có mang theo một hàm lượng nhất định các khoáng chất hoà tan. Phần lớn trong số đó là muối ăn thông thường, clorua natri. Khi muối đến biển nó có xu hướng ở lại đó và tích tụ. [Sưu tầm]
3. Mọi kỹ năng hay kiến thức mà chúng ta có được đều là do trải qua một quá trình tập luyện lâu dài. Chẳng hạn học ngoại ngữ hay đánh đàn. Nhưng sẽ có lúc bạn sẽ thấy đầu óc dường như ì ra, mãi chẳng tiến bộ, và cũng có lúc lại "lên tay” rất nhanh. [Theo vietbao.vn]

P/s: Lần sau bạn đặt câu hỏi sát với môn Sinh hơn nhé :x Thanks ;)

C

callalily

1,Vì sao muỗi thích đốt người mặc đồ sẫm màu?

Muỗi ít khi đốt người mặc đồ sáng màu, vì chúng bị lóa mắt.

Đôi khi bên bàn ăn, bạn bị muỗi đốt chí tử, trong khi nhưng người khác vẫn bình an vô sự. Có thể bạn cho rằng máu mình "ngọt" hơn, nên chúng thích tìm đến. Thật ra, đó là vì màu quần áo bạn rất hợp "gu" của chúng.

Khả năng phân biệt màu sắc nằm ở đôi mắt muỗi. Đôi mắt này rất to, chiếm tới ¾ diện tích phần đầu, gồm nhiều mắt nhỏ ghép thành, gọi là “mắt ghép”. Mắt muỗi không những phân biệt được các vật khác nhau mà còn có thể nhận biết màu sắc và cường độ ánh sáng mạnh yếu.

Đa số các loài muỗi đều thích ánh sáng mờ; tối quá hoặc sáng quá đều không hợp "gu" của chúng. Khi chúng ta mặc quần áo sẫm màu, ánh phản quang hơi tối rất hợp với tập tính hoạt động của muỗi. Ngược lại, quần áo màu trắng phản quang mạnh sẽ xua đuổi muỗi tránh xa. Vì thế, người mặc quần áo sẫm màu dễ bị đốt nhiều hơn.

Đương nhiên do muỗi có nhiều loài khác nhau nên cường độ ánh sáng ưa thích của mỗi loài không giống nhau. Ví dụ, phần lớn loài muỗi vằn thích hoạt động ban ngày, còn các loài muỗi khác thích hoạt động vào lúc sẩm tối hoặc rạng sáng. Nhưng dù là loài muỗi nào, chúng cũng đều lẩn tránh nơi có cường độ ánh sáng cao. Ngay cả loài muỗi vằn thích hoạt động ban ngày thì cũng phải sau 3-4 giờ chiều mới tung hoành.

2, Tại sao nước biển mặn?

Tung bình, trong 1 kilogram nước biển có 35 gram muối.

Có người nói nước biển mặn vì hòa tan rất nhiều muối. Nhưng đó không phải câu trả lời, bởi muối ở đâu mà ra? Không lẽ nước sông, nước hồ không có muối hòa tan mà chỉ có nước biển?

Đến nay, các nhà khoa học vẫn chưa tìm ra câu trả lời thỏa đáng. Có hai giả thuyết:

- Giả thuyết thứ nhất cho rằng ban đầu nước biển cũng ngọt y hệt nước sông, nước hồ. Sau đó, muối từ trong nham thạch và các lớp đất xói mòn, theo mưa chảy ra các dòng sông. Rồi các dòng sông đổ về biển cả. Nước biển bốc hơi, trút xuống thành những cơn mưa. Mưa lại đổ ra các dòng sông... Cứ như vậy, theo thời gian, muối đã lắng đọng dần xuống biển, khiến biển ngày càng mặn hơn. Theo đó, dựa vào hàm lượng muối trong nước biển, người ta có thể tính ra tuổi của nó.

- Giả thuyết thứ hai cho rằng, ngay từ đầu nước biển đã mặn như vậy. Lý do là các nhà khoa học thấy rằng, hàm lượng muối trong nước biển không tăng lên đều đặn theo tuổi của trái đất. Khi nghiên cứu những lớp đất đá trong các hang động bị nước biển tràn vào, người ta thấy rằng, hàm lượng muối trong nước biển luôn thay đổi, khi lên khi xuống chứ không cố định. Đến nay, người ta vẫn chưa biết tại sao lại như vậy.

3,Tại sao khi học có lúc tiến bộ nhanh, có lúc lại chậm ?

Bạn hãy cố gắng hết mình ở giai đoạn "cao nguyên", rồi sẽ có lúc kiến thức của bạn nhảy vọt đột biến.

Mọi kỹ năng hay kiến thức mà chúng ta có được đều là do trải qua một quá trình tập luyện lâu dài. Chẳng hạn học ngoại ngữ hay đánh đàn. Nhưng sẽ có lúc bạn sẽ thấy đầu óc dường như ì ra, mãi chẳng tiến bộ, và cũng có lúc lại "lên tay” rất nhanh.

Nhiều nhà tâm lý học đã làm thí nghiệm và vẽ đồ thị học tập. Ta hãy xem đồ thị trên đây, với một số quá trình chính sau.

1. Giai đoạn vọt tiến. Học viên bao giờ cũng tiến bộ rất nhanh, bởi vì lúc mới đầu ai cũng háo hức, tập trung cao. Mặc khác tiến bộ của kỹ năng chỉ là từ nông đến sâu, từ dễ đến khó, nên giai đoạn này được nâng cao rất nhanh.

2. Giai đoạn cao nguyên: Thành tích học tập khá bằng phẳng, ở mức cao. Trong quá trình học, khi đến một giai đoạn nào đó, tuy vẫn cố gắng nhưng bạn không thấy tiến bộ, thậm chí còn kém đi, gây ra cảm giác chán nản. Hiện tượng này là thời kỳ quá độ từ bậc thấp sang bậc cao. Mặc khác, động cơ học tập của bạn giảm xuống, không được hăng hái như lúc đầu, hoặc cũng có thể do phương pháp không thỏa đáng. Do đó cần phải điều chỉnh lại cho phù hợp, không nên thối chí, bỏ học.

3. Đột biến: Cuối thời kỳ cao nguyên bao giờ cũng đến thời kỳ nhảy vọt rõ rệt. Thực tế là học viên sau một thời gian dài mò mẫm thử nghiệm, cuối cùng đạt đến giai đoạn thành thạo. Đây là kết quả của quá trình tập luyện lâu dài từ trước.

Như thế, cao nguyên không phải là giới hạn của tiến bộ, chỉ cần "nhấn ga" một chút, qua ngưỡng này là bạn sẽ đạt đến mức thành thạo. Khi thấy học hành mệt mỏi, hãy nghỉ ngơi thư giãn một chút. Chỉ cần hăng say và chú trọng phương pháp khoa học, nhất định bạn sẽ lên đến đỉnh cao.

hongnhung.97 said:
Hạn chế trích dẫn cả bài, cần lọc ý phù hợp + ghi nguồn bài viết rõ ràng^^!

Last edited by a moderator:
T

thienthannho.97

@callalily: Lần sau ghi rõ nguồn ra bạn nhé ;) !!

Tiếp nhaz :x

1. Vì sao thuốc trừ sâu khiến sâu bọ phá hoại nhiều hơn ?
2. Vì sao ếch thường sống ở những nơi ẩm ướt ?

hongnhung.97 said:
Hạn chế trích dẫn cả bài viết^^! ~ Đã sửa.

Last edited by a moderator:
N

nhocphuc_pro

Câu 2:
ếch là động vật lưỡng cư
sống cả hai môi trường và thở bằng phổi và da nhưng da là chủ yếu
nên ếch hô hấp qua lớp da đó phải luôn luôn ẩm nếu sống ở nơi khô cạn thì ếch sẽ chết do đó ếch bắt buộc phải sống ở nơi âm ướt(có gì sai sót mong bỏ qua)
Câu 1:....

T

thienthannho.97

Mình giải câu 1 luôn nhé !!

1. Vì thuốc trừ sâu chỉ loại bỏ được các loại sâu bọ có ích còn các loài có hại thì mặc sức hoành hành.

Tiếp nhé !! :)

1. Vì sao nói "cá là động vật biến nhiệt" ?
2. Vì sao những động vật đa bào có kích thước cơ thể lớn, quá trình trao đổi chất không thể thực hiện trực tiếp qua bề mặt cơ thể ?

N

nhocphuc_pro

Câu 1: Vì nhiệt độ cơ thể cá không ổn định, phụ thuộc vào nhiệt độ môi trường
[YOUTUBE]1wg9ox9F7Vw[/YOUTUBE]​

T

tieuhoalong_102_galucsi

thứ nhất vì cá là loài động vật biến nhiệt
thứ hai cá ko thể tự trao đổi nhiệt trong cơ thể
câu của bạn trên nhé
1) câu một nghe có vẻ kì cục nhỉ thuốc trừ sâu thì chỉ diệt sâu bọ có hại chứ sao diệt có lời được?
2) cá là loài động vật biến nhiệt vì cá có nhiệt phụ thuộc vào nước hay còn gọi là môi trường bên ngoài trong quá trình nếu nước quá nống cá sẽ tự ngoi lên mặt nước để lấy được Nhiều khí Oxi có tác dụng làm mát hơn

T

thienthannho.97

thứ nhất vì cá là loài động vật biến nhiệt
thứ hai cá ko thể tự trao đổi nhiệt trong cơ thể
câu của bạn trên nhé
1) câu một nghe có vẻ kì cục nhỉ thuốc trừ sâu thì chỉ diệt sâu bọ có hại chứ sao diệt có lời được?
2) cá là loài động vật biến nhiệt vì cá có nhiệt phụ thuộc vào nước hay còn gọi là môi trường bên ngoài trong quá trình nếu nước quá nống cá sẽ tự ngoi lên mặt nước để lấy được Nhiều khí Oxi có tác dụng làm mát hơn

Bạn mở sách sinh 7 trang 93 đọc ở phần em có biết nhé ;)

Còn một câu này nữa cả nhà :x

2. Vì sao những động vật đa bào có kích thước cơ thể lớn, quá trình trao đổi chất không thể thực hiện trực tiếp qua bề mặt cơ thể ?

T

tieuhoalong_102_galucsi

thật lòng mà nói thì tớ chỉ trả lừoi theo cảm nhận và suy nghĩ thôi dạng như hiểu sao nói vậy hoàn toàn ko nhìn sách vở
còn câu hai của bạn thì tớ quên đa bào và đơn bào là j rồi

T

thienthannho.97

thật lòng mà nói thì tớ chỉ trả lừoi theo cảm nhận và suy nghĩ thôi dạng như hiểu sao nói vậy hoàn toàn ko nhìn sách vở
còn câu hai của bạn thì tớ quên đa bào và đơn bào là j rồi

:) Thanks ý kiến của bạn :)

Tiếp nhaz ;)
1. Vì sao ở người già khó điều khiển phản xạ đi tiểu ?
2. Vì sao châu chấu đi đến đâu thì mất mùa màng đến đó ?

D

dcariem96

Vì sao có người khi ăn hải sản lại bị phát ban ( nổi mề đay ), có người lại không bị ?
* gợi ý: câu này có liên quan đến enzim

L

luutieuthu71

Vì sao con người không có tai, mũi thính như 1 số loài động vật như chó... (Có khả năng nghe được hạ âm, siêu âm, ngửi được mùi của các loài động vật khác) cho dù là lớp động vật bậc cao?

T

tieuhoalong_102_galucsi

con người ko có tai?:confused: nghe được siêu âm?:confused:
cái dụ này mới nghe ah nha này bạn ơi siêu âm là j bạn có biết ko
Siêu âm là những âm thanh có tần số cực kì to và vang xa mà con người chỉ có thể nghe trong khoang 20 000( kí hiệu nào đó của lớp bảy mình ko nhớ cho lắm) mà âm thanh đó mà phát ra con người mà nghe được thì chỉ có từ chết đến bị thương
thực tính mà nói câu của bạn mình ko hiểu hay cũng có thế nói là ko biết

N

nhocphuc_pro

Siêu âm là những âm thanh có tần số cực kì to và vang xa mà con người chỉ có thể nghe trong khoang 20 000 Hz mà âm thanh đó mà phát ra con người mà nghe được thì chỉ có từ chết đến bị thương

H

hongnhung.97

Vì sao có người khi ăn hải sản lại bị phát ban ( nổi mề đay ), có người lại không bị ?
Do cơ thể không tiếp nhận ~>"Phóng thích" histamin trong tế bào bạch cầu ~> hítamin ở trạng thái tự do gắn vào thụ thể ~> tạo phản ứng dị ứng (ví dụ phát ban).

Vì sao con người không có tai, mũi thính như 1 số loài động vật như chó... (Có khả năng nghe được hạ âm, siêu âm, ngửi được mùi của các loài động vật khác) cho dù là lớp động vật bậc cao?
^^. Bà con hiểu nhầm ý câu này rồi. Ý của luutieuthu71: Vì sao tai, mũi của con người hoạt động kém hơn so với một số loài động vật [chúng có khả năng nghe dc siêu âm, hạ âm, khứu giác tốt ~ chó... còn con ng` thì không].

Siêu âm là những âm thanh có tần số cực kì to và vang xa mà con người chỉ có thể nghe trong khoang 20 000( kí hiệu nào đó của lớp bảy mình ko nhớ cho lắm)
^^. Em yêu ơi, >20000 Hz [20 KHz] em ợ :D

Thử trả lời câu này cả nhà nhé :-S. Sai cả nhà sửa hộ vs :">
Theo ý em thì việc con người không nghe được hạ âm, siêu âm, khứu giác không tốt... tất cả đều có nguyên do của nó.
Cấu tạo cơ thể sinh vật phụ thuộc + chịu ảnh hưởng chủ yếu của mt sống + tập tính của tổ tiên loài sinh vật. Vd: cá heo, dơi có thể nghe và phát ra được siêu âm bởi đó là yếu tố cần thiết để sinh tồn. Ví như không có khả năng đó thì cá heo không thể giao tiếp, không thể biết được lúc nào cái gọi là "cộng đồng" cần chúng; còn đối vs dơi, không có siêu âm thì coi như khả năng sinh tồn của nó hoàn toàn mất ~ bởi đó là cách để nó phát hiện dc con mồi, dc nguy hiểm trong đêm tối...
Có thể giải thích nôm na về khả năng thính giác:
+ Mỗi loài nghe dc một khoảng âm thanh nhất định về cường độ, tần số của âm thanh. Điều này phụ thuộc chủ yếu vào tập tính của chúng.
+ Tương tự, con người có lối sống phụ thuộc chính vào cái "đầu" và hầu hết những "bản năng khác" chỉ ở mức trung bình vì chúng ta "chưa" cần đến nó.
Tương tự vs những giác quan khác.

V

vietkhanh98

Cho em chân đặt câu hỏi sau 1 thơid gian vắng bóng nha
Vì sao nói ruột non là nơi hoàn tất quá trình tiêu hoá và hấp thụ thức ăn?
P/s: lâu lắm mới onl đk chúc tất cả mọi người năm mới vui vẻ nha

T

tieuhoalong_102_galucsi

ah đúng rồi Hz e quên mất
câu hỏi của mod trên hóc búa quá
vậy thì cho e chém tí síu
hãy nói lên vai trò của gan trong quá trính tiêu hóa ( nói ngắn gọc dễ hiểu ko nên dài dòng )
ở píc khác cũng có câu này nhứng còn thiểu mốt ý mình đưa ra để các bạn thảo luận góp ý để tìm ra đáp án quan trọng đó nhé

M

mono110

Khi thức ăn vào miệng, chúng ta nhai rồi sau đó chuyển xuống bao tử có phản ứng hóa học nhưng chủ yếu là lí học ( nhai, nghiền thức ăn). Xuống đến ruột non thì nó tiết ra các loại enzin tạo ra các phản ứng hóa-sinh phân giải thức ăn thành các chất dinh dưỡng để niêm mạc ruột hấp thụ

T

thienthannho.97

Vì ở ruột non nhờ có nhiều tuyến tiêu hóa hỗ trợ như gan, tụy, các tuyến ruột ~~> nên ở đây có đủ các loại enzim phân giải các phân tử phức tạp của thức ăn thành các chất dinh dưỡng có thể hấp thụ.

ah đúng rồi Hz e quên mất
câu hỏi của mod trên hóc búa quá
vậy thì cho e chém tí síu
hãy nói lên vai trò của gan trong quá trính tiêu hóa ( nói ngắn gọc dễ hiểu ko nên dài dòng )
ở píc khác cũng có câu này nhứng còn thiểu mốt ý mình đưa ra để các bạn thảo luận góp ý để tìm ra đáp án quan trọng đó nhé

Tiết dịch mật [một thể dịch quan trọng trong quá trình tiêu hóa].

P/s: Mình làm lụi thôi !! Có gì bạn nào biết bổ sung thêm cho mình nhé ;)!!

T

tieuhoalong_102_galucsi

sao ko ai trả lời bài e post hết vậy thế thì e gợi ý chút xíu nha
có liên quan đến quá trình lộc độc tố hấp thụ chết dinh dưỡng

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom