CLB lịch sử SHHV đợt 3 tháng 2 năm 2020

lam371

Học sinh gương mẫu
HV CLB Lịch sử
Thành viên
25 Tháng mười hai 2011
1,065
2,563
406
Bình Phước
Hogwarts School Of Witchcraft And Wizardry
Vòng 2: Giải quyết tình huống (giả định) về bệnh virus Corona hiện nay

Câu 1: Hiện nay có một số người du học ở nước ngoài (cụ thể là Hàn Quốc) về nước để tránh dịch. Giả sử người đó có về tới vùng đất mà em đang sinh sống, học tập thì em sẽ làm gì ?

Câu 1: Hiện nay có một số người du học ở nước ngoài (cụ thể là Hàn Quốc) về nước để tránh dịch. Giả sử người đó có về tới vùng đất mà em đang sinh sống, học tập thì em sẽ làm gì ?
Họ phải cách ly 14 ngày theo quy định ở khoa bệnh viện nhiệt đới hoặc khu cách ly của tỉnh, thống kê danh sách nơi họ đã đi qua hoặc người tiếp xúc gần

Trâm Nguyễn Thị Ngọc

Giải Nhất event Thế giới Sinh học 2
Thành viên
13 Tháng mười 2018
1,523
1,339
216
18
Quảng Trị
Trường TH&THCS Hải Ba

Giữ khoảng cách với người đó, báo với cơ quan có thẩm quyền yêu cầu cách ly nguyoiwf đó 14 ngày

Thái Minh Quân

Cựu Cố vấn Lịch sử | Cựu Chủ nhiệm CLB Lịch sử
Thành viên
29 Tháng mười 2018
3,304
4,365
561
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Hiền
Câu 2: Hiện nay ra ngoài đường, em thấy một số người không bịt khẩu trang vì họ nghĩ rằng, thành phố đã công bố hết dịch thì thì cần gì phải đeo khẩu trang. Nếu là em, em sẽ giải quyết như thế nào ?

Tuấn Hồng

Học sinh chăm học
Thành viên
6 Tháng hai 2020
347
437
51
TP Hồ Chí Minh
Trong tù á ae :>
Câu 2: Hiện nay ra ngoài đường, em thấy một số người không bịt khẩu trang vì họ nghĩ rằng, thành phố đã công bố hết dịch thì thì cần gì phải đeo khẩu trang. Nếu là em, em sẽ giải quyết như thế nào ?
Em sẽ khuyên nhủ họ nên đeo khẩu trang và giải thích ngắn gọn biết tác hại và lợi ích của việc đeo khẩu trang như thế nào.

Thần Linh Vũ Mộng

Banned
Banned
Thành viên
7 Tháng mười một 2019
268
204
51
Hà Tĩnh
Thcs Liên Hương
khuyên người đó nên đeo khẩu trang

Trâm Nguyễn Thị Ngọc

Giải Nhất event Thế giới Sinh học 2
Thành viên
13 Tháng mười 2018
1,523
1,339
216
18
Quảng Trị
Trường TH&THCS Hải Ba
Khuyên họ nên đeo khẩu trang để bảo vệ sực khỏe chính mình và mọi người xung quanh

lam371

Học sinh gương mẫu
HV CLB Lịch sử
Thành viên
25 Tháng mười hai 2011
1,065
2,563
406
Bình Phước
Khuyên và nêu lí do việc đeo khẩu trang

Cao Khôi Trần 2k6

Học sinh chăm học
Thành viên
28 Tháng mười hai 2018
310
1,023
121
Quảng Ngãi
THCS
Thì em vẫn đeo khẩu trang và khuyên họ vẫn đeo khẩu trang vì thành phố đã công bố hết dịch có nghĩa là không có người mắc chứ không phải là hết viuss corona nên chúng ta vẫn phải đeo khẩu trang để bảo vệ sức khỏe của chúng ta và cộng đồng

Junery N

Cựu Hỗ trợ viên
HV CLB Địa lí
Thành viên
23 Tháng mười một 2019
4,605
12,667
996
Nam Định
In the sky
Khuyên họ nên đeo khẩu trang để bảo vệ sực khỏe chính mình và mọi người xung quanh

Thái Minh Quân

Thành viên
29 Tháng mười 2018
3,304
4,365
561
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Hiền
Câu 3 (mở rộng thêm): Hiện nay một số người do không hiểu đúng về bệnh dịch Corona và phát tán thông tin sai lệch, gây nguy hại cho cộng đồng. Nếu là em, em sẽ ứng xử như thế nào ?

Thần Linh Vũ Mộng

Banned
Banned
Thành viên
7 Tháng mười một 2019
268
204
51
Hà Tĩnh
Thcs Liên Hương
Câu 3 (mở rộng thêm): Hiện nay một số người do không hiểu đúng về bệnh dịch Corona và phát tán thông tin sai lệch, gây nguy hại cho cộng đồng. Nếu là em, em sẽ ứng xử như thế nào ?
báo cho cơ quan chức năng có thẩm quyền , giải thích cho họ hiểu rõ về dịch bệnh và không nên làm các hành động đấy

lam371

Học sinh gương mẫu
HV CLB Lịch sử
Thành viên
25 Tháng mười hai 2011
1,065
2,563
406
Bình Phước
báo cáo chức năng xử lí

Junery N

Cựu Hỗ trợ viên
HV CLB Địa lí
Thành viên
23 Tháng mười một 2019
4,605
12,667
996
Nam Định
In the sky
Em sẽ nói đúng cho họ về tác hại của dịch bệnh và khuyên họ làm như thế nào để chống dịch bệnh
Còn không sẽ báo cơ quan chức năng để sử lý

Cáo Công Chúa

Học sinh
Thành viên
23 Tháng hai 2020
75
80
21
16
Thanh Hóa
THCS Thiệu Chính
theo dõi sát thông tin chính thống về tình hình dịch bệnh, không nghe theo, không lan truyền thông tin không xác thực, kịp thời thông báo đến cơ quan chức năng các trường hợp đăng thông tin bịa đặt, sai sự thật.

• Like
Reactions: Thái Minh Quân

Tuấn Hồng

Học sinh chăm học
Thành viên
6 Tháng hai 2020
347
437
51
TP Hồ Chí Minh
Trong tù á ae :>
Nếu là ở ngoài đời em sẽ nhắc nhở và khuyên nhủ, nói rõ tác hại đưa thông tin giả
Nếu trên mạng, em sẽ báo cáo bài viết đó, báo cho các cán bộ công an gần nhất và chat với người đó yêu cầu gỡ bài đăng tung tin giả

02-07-2019.

Học sinh tiến bộ
HV CLB Lịch sử
Thành viên
4 Tháng năm 2018
1,485
1,656
236
Vĩnh Phúc
Trung học cơ sở Lập Thạch
Em nghĩ mỗi người nên tự tìm thêm thông tin vì loại bệnh và dịch này để tránh sự hoang mang không đáng có cho bản thân và mọi người xung quanh.
Nên tìm thông tin ở những nguồn đáng tin như Bộ Y Tế , WHO.

Kuro-chan

Học sinh tiến bộ
Thành viên
13 Tháng chín 2019
705
1,036
151
17
Lào Cai
Trường THCS Kim Tân
báo cho cơ quan chức năng , tuyên truyền để cho họ hiểu rõ về dịch bệnh

Cao Khôi Trần 2k6

Học sinh chăm học
Thành viên
28 Tháng mười hai 2018
310
1,023
121
Quảng Ngãi
THCS
em sẽ giải thích cho họ hiểu về dịch bệnh đưa cho họ những nguồn tin đáng tin cậy và tùy theo mức độ để báo cho cơ quan chức năng

Thái Minh Quân

Thành viên
29 Tháng mười 2018
3,304
4,365
561
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Hiền
Buối sinh hoạt đến đây là hết các bạn ạ. Mình chú tâm nhiều hơn vào phần 2 vì đây chính là phần học sinh sẽ phải tự trang bị kiến thức về dịch Corona và cách phòng chống, tuyên truyền mọi người hiểu đúng và đủ. Các em mặc dù đã nghỉ học, nhưng em phải tự trang bị trước ở nhà những kiến thức cơ bản như vậy, lỡ có trường hợp xảy ra mà giống như các câu hỏi trên đây thì mình có cách xử lý phù hợp (các câu hỏi này là trường hợp xảy ra rồi đó các em). Còn nhiều câu hỏi nữa để luyện tập các em cách phòng chống Virus Corona, mình sẽ để ở một topic khác. Mến chào tất cả và chúc cả nhà ngủ ngon !

Top Bottom