CLB lịch sử SHHV đợt 3 tháng 2 năm 2020

Thái Minh Quân

Cựu Cố vấn Lịch sử | Cựu Chủ nhiệm CLB Lịch sử
Thành viên
29 Tháng mười 2018
3,304
4,365
561
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Hiền
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hây da, xin chào các bạn HV thân yêu của CLB Lịch Sử!

Một tuần trôi qua nhanh thật các bạn nhỉ! Trong tuần vừa rồi, các bạn có cảm thấy chán vì phải làm rất nhiều bài tập do các thầy cô giáo giao cho mà lại không được ra ngoài hóng gió không nhỉ!!!

Nếu có thì các bạn không phải lo đâu, đã có CLB Lịch Sử chúng mình khuấy động tối thứ 7 - 4 năm 1 lần của các bạn đây rồi!

Điều đặc biệt hơn là buổi SH lần này, chúng ta sẽ hoạt động theo Team đó nha - một dịp tốt để các bạn có thể "tỏa sáng" chính mình trước tập thể hay mang về những kỉ niệm đẹp khó phai phải hông nào!!!!

Các bạn hãy nhớ hoạt động thật sôi nổi, online đúng giờ để cố gắng cho topic của chúng ta lên các Top "nổi tiếng" của diễn đàn nha!
Hẹn gặp lại các bạn vào 7h30 tối ngày hôm nay nha!
--Chúc các bạn may mắn và có một buổi tối zui zẻ!

Thái Minh Quân

Thành viên
29 Tháng mười 2018
3,304
4,365
561
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Hiền
Trước khi các bạn bắt đầu vào buổi sinh hoạt tối nay, mình phổ biến một chút về thể lệ:

Cách chơi: chia team và lập đội
BTC sẽ quay ramdom và chia team, 4 bạn là một team và sẽ giao cho team một bức tranh (nói thêm: bức tranh này do BCN đưa và các bạn trong team sẽ có nhiệm vụ đoán trước đáp án (trong nội bộ team) và cùng nhau nghĩ ra các câu gợi ý cho bức tranh mình đã nhận để team khác cùng đoán. Lưu ý: gợi ý đưa ra không được trùng đáp án của team, nếu có thành viên nào ra gợi ý của bức tranh mà trùng với đáp án của bức tranh là team đó bị trừ 5đtđ. Để dễ làm, sau khi BTC giao bức tranh thì team phân công luân phiên một bạn sẽ phụ trách trả lời, bạn còn lại sẽ cùng bạn trong team tự nghĩ ra đáp án và các gợi ý bằng các câu ngắn (đáp án ngắn thôi)
Các hội viên sẽ cùng nhau tham gia trả lời câu hỏi, ai trả lời đúng + nhanh nhất sẽ chỉ định một team khác lấy 1 gợi ý về những thành viên cùng team với mình
( Lưu ý: Khi đã biết team mình là ai các bạn có thể lập hội thoại riêng để trao đổi)
Team nào tìm được đủ thành viên và lập hội thoại cho BCN trước được 15đtđ, thứ 2 được 10đtđ, thứ 3 được 5đtđ (cho từng bạn)
Sau khi tất cả đã tìm được nhau rồi thì các bạn phải lập hội thoại

Lưu ý :
Có tất cả 3 bức tranh tương ứng với 1 sự kiện khác nhau trong tháng 2 này
Có tất cả 3 team, nhưng số hội viên là 11, đồng nghĩa với việc sẽ có 2 team có 4 thành viên và 1 team có 3 thành viên (Tuy nhiên, số thành viên sẽ không ảnh hưởng đến kết quả)
Các bạn có thể lập hội thoại, lừa lọc nhau để lấy gợi ý tuy nhiên phải cẩn thận :)
Mọi người sẵn sàng chưa nè, bắt đầu thôi

Last edited:

Thái Minh Quân

Thành viên
29 Tháng mười 2018
3,304
4,365
561
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Hiền
Rồi, mình bắt đầu nha:

Vòng 1: Tìm hiểu về ngày Thầy thuốc Việt Nam

Câu 1: Vào thời nguyên thủy và cổ đại, khi có bệnh tật thì người dân thường mời ai về khám bệnh ?

lam371

Học sinh gương mẫu
HV CLB Lịch sử
Thành viên
25 Tháng mười hai 2011
1,065
2,563
406
Bình Phước
Hogwarts School Of Witchcraft And Wizardry
Rồi, mình bắt đầu nha:

Câu 1: Vào thời nguyên thủy và cổ đại, khi có bệnh tật thì người dân thường mời ai về khám bệnh ?
Rồi, mình bắt đầu nha:

đại phu

Thái Minh Quân

Thành viên
29 Tháng mười 2018
3,304
4,365
561
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Hiền
=> thầy mo, thầy phù thủy; vì người dân tin rằng bệnh tật do thần linh gây ra.

Câu 2: Tại sao áo blouse lại có màu trắng ?

02-07-2019.

Học sinh tiến bộ
HV CLB Lịch sử
Thành viên
4 Tháng năm 2018
1,485
1,656
236
Vĩnh Phúc
Trung học cơ sở Lập Thạch

Các bác sĩ có kinh nghiệm cho biết, khi khám bệnh, các y, bác sĩ mặc áo blouse trắng, vì màu trắng tượng trưng cho sự thuần khiết, sạch sẽ.
Điều đó nhắc nhở họ phải luôn phải cẩn thận không để máu, vết bẩn vấy lên quần áo.
Ngoài ra, màu trắng giúp dễ dàng phát hiện vết bẩn, đảm bảo môi trường vô trùng, qua đó cũng tạo ra sự tin tưởng, yên tâm của bệnh nhân hơn .

Tuấn Hồng

Học sinh chăm học
Thành viên
6 Tháng hai 2020
347
437
51
TP Hồ Chí Minh
Trong tù á ae :>

Các bác sĩ có kinh nghiệm cho biết, khi khám bệnh, các y, bác sĩ mặc áo blouse trắng, vì màu trắng tượng trưng cho sự thuần khiết, sạch sẽ.
Điều đó nhắc nhở họ phải luôn phải cẩn thận không để máu, vết bẩn vấy lên quần áo.
Ngoài ra, màu trắng giúp dễ dàng phát hiện vết bẩn, đảm bảo môi trường vô trùng, qua đó cũng tạo ra sự tin tưởng, yên tâm của bệnh nhân hơn .

• Like
Reactions: Dương Phạm 106

Thần Linh Vũ Mộng

Banned
Banned
Thành viên
7 Tháng mười một 2019
268
204
51
Hà Tĩnh
Thcs Liên Hương

lam371

Học sinh gương mẫu
HV CLB Lịch sử
Thành viên
25 Tháng mười hai 2011
1,065
2,563
406
Bình Phước

Thái Minh Quân

Thành viên
29 Tháng mười 2018
3,304
4,365
561
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Hiền
Đáp án: thể hiện sự tin tưởng của bệnh nhân, xoa dịu tâm lý lo sợ của bệnh nhân khi đến bệnh viện khám
Câu 3: Chiếc ống nghe do ai phát minh ra ?

lam371

Học sinh gương mẫu
HV CLB Lịch sử
Thành viên
25 Tháng mười hai 2011
1,065
2,563
406
Bình Phước
Đáp án: thể hiện sự tin tưởng của bệnh nhân, xoa dịu tâm lý lo sợ của bệnh nhân khi đến bệnh viện khám
Vào năm 1816, tình cờ, bác sĩ người Pháp Rene Laennec đã sáng chế chiếc ống nghe thô sơ đầu tiên trong lịch sử y khi đang khám bệnh cho một thiếu nữ mắc bệnh tim

02-07-2019.

Học sinh tiến bộ
HV CLB Lịch sử
Thành viên
4 Tháng năm 2018
1,485
1,656
236
Vĩnh Phúc
Trung học cơ sở Lập Thạch
Vào năm 1816, tình cờ, bác sĩ người Pháp Rene Laennec đã sáng chế chiếc ống nghe thô sơ đầu tiên trong lịch sử y khi đang khám bệnh cho một thiếu nữ mắc bệnh tim.

Dương Phạm 106

Cựu Kiểm soát viên | Cựu CTV CLB Địa lí
HV CLB Địa lí
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,991
4,238
471
Hà Nội
Trường THCS ...
Bác sĩ René Theophile Hyacinthe Lainnec (17/03/1781–18/08/1826) phát minh ở Pháp vào năm 1816

• Like
Reactions: ~ Su Nấm ~

Thái Minh Quân

Thành viên
29 Tháng mười 2018
3,304
4,365
561
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Hiền
Đáp án: bác sĩ Laennec (Pháp)
Câu 4: Bác Hồ đã dạy câu nào khi đề cập về ngày Thầy thuốc Việt Nam ?

Top Bottom