"RUBIC" Chat with me

N

n_g_o_c_a_n_h

a con quyen mat mot truyen do la
Mua nay dung dieu hoa nhieu se bi viem xoang + vien phe quan do nha
vi vay cho nen dung ca ngay
hay dung dung luc de dam bao suc khoe ja dinh ban nghe
-Chú ý: Viết tiếng việt có dấu trong bài !

Last edited by a moderator:
H

happy_1809

Chào các bạn ! :khi (4):
Cảm ơn các bạn đã đóng góp cho chủ đề tuần rồi :khi (67):
Cùng đến với chủ đề của tuần mới các bạn nhé! :khi (176):
Là học sinh, áp lực học hành lớn, vì vậy việc giải trí là vô cùng quan trọng :khi (170):. Nhưng trong đó, ngoài những hoạt động thư giãn lành mạnh, còn đó những cách tiêu cực. Nhiều bạn lao đầu vào Game Online, và thậm chí là nghiện nó :khi (181): Vì vậy, chủ đề của chúng ta là GAME ONLINE các bạn nhé:
[mặt 1]: Bạn hãy nêu những mặt tốt và xấu của game online? :khi (54):
[ mặt 2]: theo bạn, nên chơi game như thế nào là hợp lí? :khi (42):

H

hoa_giot_tuyet

[Mặt 1] Cái gì cũng có hai mặt của nó. Chơi game thực sự mà nói cũng ko phải là một hoạt động tiêu cực, nói chính xác hơn game online là một trò chơi giúp mọi người giải trí, thư giãn sau những h` học tập và làm vc cật lực. Chơi game đôi khi còn học thêm mấy vobulary english mới ;)). Nói thế thôi chơi cái gì cũng phải có chừng mực, chơi nhiều thành ra nghiện. Nó cũng giống như các chất kích thick khác, nhiều bạn cắm đầu vào chơi suốt ngày đêm ko ăn uống gì thành ra kiệt sức lúc nào ko hay (ko chơi chịu ko nổi :()ầyGme online còn có một tác hại khác đó là người nghiện game có đầu óc ko tỉn táo, ko tập trung dc vào việc gì, nhìn người nghiện là biết mà :)).
[mặt 2] Nên có thời gian biểu cụ thể, ví dụ như một ngỳa chơi bao nhiêu tiếng, hoặc là chỉ nên chơi vào cuối tuần hay lúc rãnh rỗi, phải hoàn thành các công vc quan trọng trước khi ngồi vào vi tính. Ko nên quá lạm dụng game online vào mục đích xấu... Còn có suy nghĩ ko dc nghiện :D
p/s: rứa chắc là đc rồi =))

F

fly..fly..

tốt là ngoài những giờ học căng thẳng ở trường lớp game là trò chơi giải trí giúp ta khuây khỏa hơn,giảm stress.Đôi lúc chơi game cũng giúp ta nhanh ý và thông minh hơn đó:D
xấu:chơi để giải trí nhưng nhiều người đã nghiện game do sức hấp dẫn của nó và không làm chủ được bản thân.Chơi nhiều vừa tốn tiền, tốn thời gian,và ảnh hưởng nghiêm trọng tới việc học.Có nhiều người cày game đến nỗi quên ăn quên ngủ anh hưởng xấu tới thành tích học tập đã đành còn làm hại tới sức khỏe, làm bố mẹ phiền lòng.....
hợp lý?? chơi để giải lao khoảng 10-30' mỗi ngày thôi.Chơi với ý thức tự chủ và luôn nghĩ rằng mình sẻ không nghiện nó, nó có gì hay ho chứ

O

olympuslord

oh..game online......my life.....................
[mặt 1]: Bạn hãy nêu những mặt tốt và xấu của game online?
tốt: giúp bạn giải trí..rèn luyện trí óc :))
xấu: tốn thời gian và tiền bạc

[ mặt 2]: theo bạn, nên chơi game như thế nào là hợp lí?

lúc nào cần thì chơi. dc cho phép thì chơi

F

fireprincess

Mặt tốt: giúp giải trí, thư giãn đầu óc, và còn giúp ta nhanh nhạy hơn trong giao tiếp, vì 1 số game online có nội dung gần giống với cuộc sống hàng ngày (riêng mình sau 1 thgian chơi SRO khả năng xin tiền đã lên tới mức... đáng ngưỡng mộ- đừng hiểu nhầm ko phải là xin tiền bố mẹ chơi game đâu, mà là trong game đi xin tiền bọn cấp cao ý :D)

Mặt xấu: Thứ nhất,đa số game online đều tốn thgian để nhân vật lên đẳng cấp cao hơn, ngoại trừ 1 số game như au, boom, ... chỉ cần có tay nghề pro, nhưng tóm lại nếu mê thì vẫn tốn thgian như thường :)) mà vì tốn thgian nên ảnh hưởng đến học tập, đến sức khỏe, và gây "mâu thuẫn" với bố mẹ nữa! :-SS

Thứ hai, nhằm kiếm đồ cho nv xịn hơn, các bạn thường phải xì tiền túi ra, rất tốn kém, chưa kể 1 số game còn tính tiền theo giờ chơi (như Boom...) hoặc bắt buộc phải có tiền để cộng skill nhân vật (như Võ lâm truyền kì...) mà tất nhiên bố mẹ rất ít khi đồng ý cho tiền mua thẻ, nên từ ham chơi các bạn gamer phải nói dối, thậm chí ăn cắp để có tiền! :-SS

Theo mình, nên chơi ít thôi đủ để thư giãn cái đầu "bốc khói" sau khi học, và chơi vào lúc rảnh, phải biết kìm mình để ko chơi quá ham mê! Với lại nên chọn các game ko cần thiết phải nạp tiền (như SRO, Boom) và ko tốn thgian cày nữa! :D

H

happy_1809

Cùng tiếp tục các bạn nhé! :khi (4):
[mặt 4]: theo bạn, Việt Nam của chúng ta có nên thiết lập hệ thống quản lý giờ chơi game: 6 tiếng/ người/ ngày như Hàn Quốc hay Trung Quốc không? :khi (2):
[mặt 5]: Game có gì mà học sinh chúng ta lại đam mê như vậy? :khi (54):

N

nguyentung2510

[Mặt 4] Nên.

[Mặt 5] Games có những cái mà thế giới thật không có. Chính vì thế nó lôi cuốn người chơi. Nos tạo ra sự thích thú . Chính vì vậy những tín đồ sẽ tìm đến nó để thấy cái cảm giác sống trong thế giới ảo.

Bỏ game thôi :|

F

fireprincess

[mặt 4]: theo bạn, Việt Nam của chúng ta có nên thiết lập hệ thống quản lý giờ chơi game: 6 tiếng/ người/ ngày như Hàn Quốc hay Trung Quốc không? :khi (2):

Mình ko rõ, nhưng giả sử Vn thiết lập hệ thống này thì sẽ áp dụng kiểu gì nhỉ? (tức là làm sao để quản lí bọn gamer ý)

Theo mình Vn nên bắt buộc các nhà Sản xuất Game ra giới hạn trong trò chơi của họ (ví dụ chơi nhìu thì bị giảm điểm kinh nghiệm hay vật phẩm ý- về mặt này có trò Boom vs Sro thực hiện rồi)

Uhm, theo mình có vài lí do sau:

- Thường lần đầu tiên tìm đến game, mục đích của bạn trẻ chỉ là để thư giãn, hoặc thỏa mãn sở thích (đam mê thời trang thì vào mấy Game đa dạng quần áo, mê làm nông thì vào mấy game nông trại, mê đánh đấm thì vô game hành động,v.v...)

-1 số bạn chơi những game có cấu trúc giống đời sống bình thường (cũng có người, có mua bán, có trao đổi,v.v...) lâu dần rồi coi trọng thế giới ảo hơn thế giới thật, các bạn bắt đầu có ý nghĩ là cuộc sống thật sự của mình là trong game! (nguy hiểm lắm ý :-SS)

-1 số bạn chơi game theo trào lưu, theo bạn bè hoặc để chứng tỏ mình pro (gọi nôm na là "sĩ" đó)

-1 số ít bạn thì thích, thậm chí ngộ nhận là yêu những gamer khác dưới lốt những nhân vật xinh đẹp trong game (có thật đấy, nhìu vụ lừa đảo xảy ra với những bạn "đa cảm" này rùi)

-...

Nguyên nhân còn nhiều nhưng mình nêu ra vậy thôi, tóm lại chơi 1 chút để giải trí cũng được (vì game cũng có những mặt lợi như mình đã nói ở trên ý) nhưng nhất quyết ko được quá đam mê! :cool:

F

fly..fly..

Cùng tiếp tục các bạn nhé! :khi (4):
mjnh` nghi~ là kh nên vì 6 tiếng tốn quá nhiều thời jan???

chính xác
đó là do tâm lý giới trẻ hiếu động và hiếu thắng.
thắng thì phấn khích và cứ muốn típ tục kh muốn dừng lại
thua thì càng phải gỡ gạt .
nên ngày càng lấn sâu vào:-/

H

happy_1809

Cảm ơn các bạn đã nhiệt tình ủng hộ :khi (67):. Cùng nhau tiếp tục các bạn nhé! :khi (176):
[mặt 5]: Theo bạn, những loại game nào tốt cho lứa tuổi chúng ta nhỉ? :khi (2):
[mặt 6]: Bạn có cách nào giải quyết tình trạng thanh thiếu niên nghiện game nhiều như ngày nay ko? :khi (169):

F

fly..fly..

Cảm ơn các bạn đã nhiệt tình ủng hộ :khi (67):. Cùng nhau tiếp tục các bạn nhé! :khi (176):
xếp hình.game kim cương, đào vàng kiểu úc....
những lọai game này rèn luyện cho ta tính nhanh tay nhanh mắt, thông mjnh hơn:D
[mặt 6]: Bạn có cách nào giải quyết tình trạng thanh thiếu niên nghiện game nhiều như ngày nay ko? :khi (169):
muốn như thế thì gia đình là trụ cột quan trọng.tuyên truyền giáo dục rộng rãi trong dân chúng.chỉ rõ tác hại của game, tốn thời jan tiền bạc công sức................để lại hậu quả nghiêm trọng......................

S

suting

câu 5: Mình nghĩ là game sudoku, và những game hay hay nhưng ko gây ghiền :)>-
Câu 6: Cái này phải do ý thức của từng người thôi, chứ đã nghiện rồi thì khó mà thoát ra được :|

F

fireprincess

Nên chơi các game rèn luyện trí tuệ (như cờ vua, cờ tướng...) hoặc giải trí nhẹ nhàng (cái này tùy sở thích thôi, nhưng tốt nhất nên vô mấy game lành mạnh chứ đừng chơi mấy cái game đánh đấm máu me, bạo lực lắm:-SS...)

Mình có 1 vài biện pháp sau:

- Đồng ý rằng Game gây hại chủ yếu là tại Gamer nghiện, nhưng mà Gamer trẻ cũng khó có thể chống lại sự cám dỗ của vô số Game online đủ các thể loại bây giờ. Mấy ông chú trong Quốc hội nên ra mấy cái luật gì đó để ngăn chặn tình trạng game online quá phát triển như vậy(như đánh thuế nhà sản xuất theo số giờ chơi game nè)

- Nhà trường năng tổ chức những hoạt động xã hội thú vị cho hs, thành lập các clb năng khiếu; gia đình tạo điều kiện để con em tự do phát triển tài năng riêng; như thế sẽ giúp tạo niềm đam mê lành mạnh...

-Cuối cùng và quan trọng nhất vẫn là ý thức của các bạn trẻ thôi :)

D

diep_2802

Cảm ơn các bạn đã nhiệt tình ủng hộ cho tuần qua:khi (4)::khi (4):.Vậy còn chần chừ gì để đi tiếp các mặt rubic tuần này các bạn nhỉ:khi (192)::khi (192):.Chủ đề của tuần này mang tên"Môn học":khi (160)::khi (160):
Mặc dù nghỉ hè rồi nhưng mình vẫn muốn dc post chủ đề này lên vì lý do cực kỳ đơn giản trong năm học ta chưa...bàn về chủ đề này :D:khi (181):
[Mặt rubic 1]Theo bạn môn học nào khó nuốt nhất:khi (33): và đừng quên kềm theo dự đóan số người có cùng kết quả với bạn và câu trả lời tại sao nhé:khi (116)::khi (116):
[Mặt rubic 2]Bạn đã từng súy ngất vì điểm số của môn mình học được nhất lại rất rất rất thấp không?:khi (40)::khi (40):

Last edited by a moderator:
H

happy_1809

[mặt 1]: hic hic, theo mình đó là môn thể dục. môn đó thật là khủng khiếp, vận động ko được nghỉ với giáo án vô cùng nặng. lại đặt vấn đề thành thích lên hàng đầu nữa. môn này cũng thể hiện sự tiêu cực rõ ràng nhất. chắc là có hàng tá ng` ghét môn này như mình
[ mặt 2]: chưa suýt ngất lần nào, chỉ hơi thất vọng tí thôi.

K

kira_l

[Mặt rubic 1]Theo bạn môn học nào khó nuốt nhất và đừng quên kềm theo dự đóan số người có cùng kết quả với bạn và câu trả lời tại sao nhé

:| Toán :| tầm 1000 người :))

[Mặt rubic 2]Bạn đã từng sút ngất vì điểm số của môn mình học được nhất lại rất rất rất thấp không?

:| KO :| :)) ,

S

suting

Mặt 1: Mình thấy môn GDCD là khó nuốt nhất :(, khoản 25 bạn nghĩ giống mình :D
Mặt 2: Mình ko suýt ngất mà chỉ hơi thất vọng thôi :D

S

starfish_blue_sea

[Mặt rubic 1]Theo bạn môn học nào khó nuốt nhất:khi (33): và đừng quên kềm theo dự đóan số người có cùng kết quả với bạn và câu trả lời tại sao nhé:khi (116)::khi (116):

Môn toán khó nuốt nhất :|
khoảng tầm 10000 người
vì môn này nó khó kinh khủng, mà mình thì thông minh gì cho cam :|

[Mặt rubic 2]Bạn đã từng súy ngất vì điểm số của môn mình học được nhất lại rất rất rất thấp không?:khi (40)::khi (40):

có một lần tí ngã
hôm đó môn anh của mình đc có 6 điểm =.=

Top Bottom