"RUBIC" Chat with me

D

diep_2802

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào các bạn!:)>-
Rất vui vì được mở lại chủ để này để chúng ta cùng nói chuyện với nhau về các chủ đề xoay quanh cuộc sống cũng như tuổi học trò.Mỗi tuần sẽ có một chủ đề mới và đúng như tên gọi"rubic chat with me"sẽ có nhiều mặt xoay quanh một chủ đề nóng bỏng:khi (45)::khi (45)::khi (45):.Và chủ đề của tuần hôm nay sẽ là"Nói dối".
Vậy tại sao người lớn hông thích chúng ta nói dối?????:-?:-?:-?.
Rubik%

Cùng nhau giải mã các mặt rubic bạn nhé!;););)

Rubik%

Last edited by a moderator:
D

dangsatthu08

vậy là có 6 mặt rubic tương ứng với 6 câu trả lời hay nhất àh
vậy thừ xem, đó là vì:
họ muốn đào tạo chúng ta trở thành người có đạo đức,......lễ phép,....theo đúng quan điểm đạo đức của người Việt Nam
mặ dù đôi khi họ cũng nói dối ..............
đúng không nhỉ?
Ứng với 6 câu hỏi bạn ạ.

A

a.anh88

tịa vì người lớn nghĩ nếu chúng ta nói dối nhìu thành quen hì sẽ hư hỏng chứ sao! mà nói dối cũng là 1 việc kô tốt nữa!~@@@@@@@@@@@@@@@!!!!!!!!!!!~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

Q

quanggiang1

Chắc tui đã hân hạnh là người tham gia mục nì rồi..............
sao nhỉ, chúng ta nói về vấn đề nói dối và tại sao chúng ta lại nói dối........

Chúng ta gét khi bị người khác nói dối cho nghe nhưng nói dối đôi khi lại là hành động vô thức trong đầu chúng ta..........
Việc nói dối còn tùy trường hợp nhưng phần lớn đều là dùng để làm cho mình hoặc đối tượng mình cần nói hoàn mĩ hơn trong mắt người nghe và sẽ khiến cho người nghe tạo cản giác tốt với diều mình nói.........................
Chắc hắn, tôi và bạn ko ai là người ko nói dối cả.................
Đôi khi nói dối cũng có lợi về nhiều mặt, nó sẽ có tác dụng kìm hãm cảm xúc của con người và nhiều thứ khác..............( nhưng nó chỉ là hiếm hoi, gặp ko ít)
Bạn và tôi ko ai là ko nói dối cả, nó như là bản năng bẩm sinh của mỗi người.........
Điều chúng ta cần theo tôi ko phải là học không nói dối mà là học sống thật với bản thân mình..............:D:D;););)

B

baobinh44

chưa chắc nói dối đã là xấu,trong một số trường hợp người có thể ta nói dối là để làm cho người khác vui

O

olympuslord

nói dối tùy trường hợp thôi mà! tùy lúc! cần thiết hay không cần thiết! phù hợp hay không! còn người lớn suy nghĩ thế nào ta làm sao biết được tâm lý của họ! để sau làm người lớn đã:D

A

a.anh88

nói dối trong nhìu trường hợp thì kô phải là xấu đâu!!!!!!!!!!!!!!!!! nói dối trẳng qua là một công cụ giúp chúng ta trở nên hoàn mĩ đối với mọi người mà thui!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

4

40phamkinhvy

nói dối chưa chắc đã xấu
phải tùy trường hợp xem nói dối để làm gì ?
nói dối làm người khác vui thì được chứ nói dối lừa người khác thì không được đâu nha:-@:-@:-@:-@!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
:khi (181)::khi (181)::khi (181)::khi (181)::khi (181)::khi (181)::khi (181)::khi (181)::khi (181)::khi (181):

L

lunvan

uhm
nói dối cũng hok phải là hoàn toàn xấu trg nhìu trường hợp
ví dụ như 1 bệnh nhân mắc phải 1 căn bệnh hiểm nghèo thì ng nhà và bác sĩ có thể nói dối để cho bệnh nhân đó có thể vui vẻ sống những ngày còn lại, hok phải chịu những áp lực do căn bệnh gây ra

V

vitcon10

nói dối ha

uhm đúng đó nói dối có 2 mặt của nó mà

vừa tốt lại vừa xấu đôi lúc ta cần nói dối chứ ( nhưng mà ít thui )

mà nói dối là vi phạm phương châm hội thoại đó

C

chuothoang

nói dối ư
nó vừa có hại ( tai hại) mà cũng vừa có lợi (may mắn).
nwus nói dối mà có chủ ý lừa người khác thì sẽ là tai hại
nếu nói dối để che giấu thông tin gì đó hợp lí thì nó lại có ích
OK chứ

D

diep_2802

Thanks các bạn rất nhiều mỗi người đều có cách nghĩ riêng nhưng các bạn đã cùng nhau hoàn thiện mặt rubic này.Vậy tại sao chúng ta không cùng đến với câu hỏi tiếp theo nhỉ?;);)
[Mặt rubic 2]Chắc hẳn chúng ta ai cũng sẽ không mún nói dối tý nào nhưng các bạn nghĩ sao khi nhiều lúc ta lại buột miệng nói dối nhỉ:khi (47)::khi (47)::khi (47):???
[Mặt rubic 3]Tình huống nhé:;) Nếu một người có bệnh nặng khó qua khỏi thì người thân có nên cho họ biết không???#-o#-o#-o
1)Nên vì như vậy ít ra ta không lừa dối họ vì dù sao trước sau gì họ cũng biết mà!!
2)Không nên vì để người đó không lo lắng về bệnh tật của mình và sống vui vẻ:-??:-??
Trời ơi làm sao bây giờ khó quá cơ!!:khi (15)::khi (15)::khi (15):

N

nhungpro_196

Thế này nhé, nói dối chia làm hai loại:
- Nói dối vô hại: Lời nói tuy ko đúng sự thật nhưng nó ko làm hại bất cứ một ai và bản thân mình ( Ví dụ: khi mình được tặng món quà nào đó, món quà đó ko hợp gu cuả mình, mình ko thích chẳng hạn, nhưng hãy nói cảm ơn với người tặng và khen món quà đó vì người tặng chắc hẳn đã rất quan tâm đến bạn và tặng bạn quà).-> Ko phải nịnh hót nhé
-Nói dối có hại: Nói dối để che đậy, bao che, dung túng, phóng sai quá nhiều so với sự thật nhằm mục đích chuộc lợi cá nhân, trốn tránh nội quy, pháp luật, kỉ cương,... => Cấm là đúng:
+ Cái này rất có hại, nó không chỉ huỷ hoại nhân cách mỗi chúng ta, làm chúng ta không nhận ra được cái sai cái đúng, dễ đi vào con đường sai trái.

(Rubic1) Híc, mình tường topic có 1 mặt thôi cơ :(

[Mặt rubic 2]Chắc hẳn chúng ta ai cũng sẽ không mún nói dối tý nào nhưng các bạn nghĩ sao khi nhiều lúc ta lại buột miệng nói dối nhỉ???
Suy nghĩ xem lời nói dối ấy có làm tổn hại gì đến bản thân và người khác ko, nếu có hãy mau mau thú nhận về điều mình đã nói dối về sự thật của nó.

[Mặt rubic 3]Tình huống nhé: Nếu một người có bệnh nặng khó qua khỏi thì người thân có nên cho họ biết không???
2)Không nên vì để người đó không lo lắng về bệnh tật của mình và sống vui vẻ

N

nguyentung2510

[Mặt rubic 3]Tình huống nhé:;) Nếu một người có bệnh nặng khó qua khỏi thì người thân có nên cho họ biết không???#-o#-o#-o
1)Nên vì như vậy ít ra ta không lừa dối họ vì dù sao trước sau gì họ cũng biết mà!!
2)Không nên vì để người đó không lo lắng về bệnh tật của mình và sống vui vẻ:-??:-??
Trời ơi làm sao bây giờ khó quá cơ!!:khi (15)::khi (15)::khi (15):

Không nên! Bác sĩ đã bảo thế. Khi một người sắp đi sang một thế giới khác chắc chắn họ muốn những điều mà họ chưa làm được. Vì vậy họ sợ nó, điều này có thể làm họ "đi" nhanh hơn :( . Vậy nên ko cho họ biết để họ còn hi vọng sống nốt những ngày còn lại vui vẻ, an lành. Để họ hưởng thụ cuộc sống của họ. Đó sẽ là những ngày họ sống thanh thản nhất. Nếu nói cho họ biết họ sẽ tuyệt vọng => bi quan, những ngày còn lại của họ chẳng khác nào địa ngục.:khi (15):

D

diep_2802

Umk!Nhưng nếu về sau họ biết thì họ sẽ càng tuyệt vọng hơn thì sao?????????Như vậy thì sợ rằng họ sẽ càng buồn và không còn niềm tin vào cuộc sống!!

P

peheocon102010

người lon hok thik ta nói dối boi zi họ mún bik dc su that chu hok phãi là loi nói dối(ma dau phai nói dsối luc nao cung xau dau ) nhung nhìu khi ho cũn nói dối ta =>nguoi lon thiet là ích kỉ
Lần sau viết đúng tiếng việt có dấu nhak bạn!

D

diarygalaxy_pisces

theo mình trong trường hợp này nên xét theo hoàn cảnh, nếu như người bệnh là một người dũng cảm và sẵn sàng cho chuyền đi xa thì chúng ta nên nói cho họ sự thật, còn nếu người bệnh chưa sẵn sàng và chưa hay bít về cái chết sắp đến với mình thì có lễ không nên nói với họ, fải nói dối để cái chết của họ trở nên thanh thản và họ ko cảm thây hoang mang, tuyệt vọng mà bệnh tình nhờ đó mà thuyên giảm...

S

suzyana

Nói dối là điều không tốt (tùy t/h) !
Vì khi chúng ta nói dối sẽ làm cho ng` khác mất lòng tin ở chúng ta.
Nhưng cũng phải tùy trường hợp
Có lúc hòan cảnh bắt buộc chúng ta phải nói dối,mà điều đó tốt thì ko sao - nếu như lời nói đó giúp đc ng` khác. ^^

D

diep_2802

Thanks các bạn rất nhiều mỗi người đều có cách nghĩ riêng nhưng các bạn đã cùng nhau hoàn thiện mặt rubic này.Vậy tại sao chúng ta không cùng đến với câu hỏi tiếp theo nhỉ?;);)
[Mặt rubic 2]Chắc hẳn chúng ta ai cũng sẽ không mún nói dối tý nào nhưng các bạn nghĩ sao khi nhiều lúc ta lại buột miệng nói dối nhỉ:khi (47)::khi (47)::khi (47):???
Mình nghi thế này nếu một người không thích nói dối nhưng lại buột miệng nói dối thì trong xã hôi có bao nhiêu người như thế "buột miệng"" ở đây đã là thói quen có thể gây ảnh hưởng đến người khác có thể không nhưng thói qen đó là không tốt và mình cũng đồng ý với ý kiến của các bạn người lớn nhiều lúc nói dối mà bị ta phát hiện ra là làm lơ lun!!

Top Bottom