phan biet : CH3OH , C2H5OH ,C3H7OH

H

heoboo90

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cac ban co the dung phuong phap dinh luong nhu sau:
cho 3 chat tren vao 3 binh co dung Na co the tich nhu nhau .sau khi cho 3 chat vao lo ca 3 lo deu co khi thoat ra, do la H2 . sau dem can ca 3 lo len binh nao co khoi luong lon nhat thi đo la C3H7OH sau do dên C2H5OH cuoi cung la CH30H. boi vi khoi luong phan tu cua chung khac nhau...cac ban tu tinh ra nhe

mNa tăng = mR - m H2 ( coi the tich cua 3 chat sau khi pu xay ra la bang nhau)

S

sonsi

Phân biệt CH3OH, C2H5OH, C3H7OH

Muốn phân biệt 3 rượu trên các bạn phải oxi hóa 3 rượu trước, sau đó đem sản phẩm nhận biết tiếp bằng phản ứng tráng bạc.

T

tamnct

theo tui thì ta nên cho làm thế này :
1 đun ba rượu ở 180 độ xt H2SO4 cái nào cho ra anken thì là c2 và c3 còn lại là CH3OH]
2 còn lại lên men O2 cái nào cho ra CH3COOH thì là C2 =>còn lại C3

đơn rản hơn mà lại gần với lý thuyết mới học !

C

cuncon185

tamnct said:
1 đun ba rượu ở 180 độ xt H2SO4 cái nào cho ra anken thì là c2 và c3 còn lại là CH3OH]

:-o úi úi....tui thấy cách này có chỗ hok ổn nài : nếu đung ở 180 độ, xt H2SO4 thì cái rượu mà C3H7OH kia nhỡ là rượu bậc 2, cho ra XETON thì seo???? #:-S

T

tamnct

xe ton thì có làm sao ! miễn là có phản ứng dc òi ^^

CH3OH đâu có pứ nào đâu !

H

hophuong

cuncon185 said:
tamnct said:

:-o úi úi....tui thấy cách này có chỗ hok ổn nài : nếu đung ở 180 độ, xt H2SO4 thì cái rượu mà C3H7OH kia nhỡ là rượu bậc 2, cho ra XETON thì seo???? #:-S
BÁC TAMNCT ĐANG NÓI ĐỀN PHẢN ƯNG TÁCH NƯỚC CHỨ ĐÂU PHẢI OXH.

H

hophuong

Re: Phân biệt CH3OH, C2H5OH, C3H7OH

sonsi said:
Muốn phân biệt 2 rượu trên các bạn phải oxi hóa 3 rượu trước, sau đó đem sản phẩm nhận biết tiếp bằng phản ứng tráng bạc.
CÁCH NÀY EM NGHĨ CHỈ CÓ THỂ PHÂN BIỆT ĐƯỢC CH3OH THÔI CHỊ SONSI À.

L

lehoanganh007

heoboo90 said:
cac ban co the dung phuong phap dinh luong nhu sau:
cho 3 chat tren vao 3 binh co dung Na co the tich nhu nhau .sau khi cho 3 chat vao lo ca 3 lo deu co khi thoat ra, do la H2 . sau dem can ca 3 lo len binh nao co khoi luong lon nhat thi đo la C3H7OH sau do dên C2H5OH cuoi cung la CH30H. boi vi khoi luong phan tu cua chung khac nhau...cac ban tu tinh ra nhe

mNa tăng = mR - m H2 ( coi the tich cua 3 chat sau khi pu xay ra la bang nhau)
hix , trang ơi cái này tui đã từng nói rùi , với lại đây là phương pháp định lượng , khi mà trong đáp án trắc ngiệm ko có đáp án thích hợp với phương pháp hóa học người ta mới dùng đến
cách của chị sonsi là một cách tiêu biểu đấy

L

lehoanganh007

phanhuuduy90 said:
có thể dùng phương pháp chưng cất phân đoan không nhỉ
ông duy lại định tách nước 170 độ tạo thành anken chứ ji:
CH3OH ko phản ứng
C2H5OH --> C2H4
C3H7OH --> C3H6
C2H4 nhiệt độ sôi ít hơn so với C3H6 nên chưng cất phân đoạn , tách dc hai thứ này ra
sau đó cộng nước để phục chế rượu ( nhưng tạo ra hỗn hợp sản phẩm chính phụ )
Hoặc ta cộng HCL rùi cho tác dụng với NaOH cũng dc

S

sonsi

Re: Phân biệt CH3OH, C2H5OH, C3H7OH

hophuong said:
sonsi said:
Muốn phân biệt 3 rượu trên các bạn phải oxi hóa 3 rượu trước, sau đó đem sản phẩm nhận biết tiếp bằng phản ứng tráng bạc.
CÁCH NÀY EM NGHĨ CHỈ CÓ THỂ PHÂN BIỆT ĐƯỢC CH3OH THÔI CHỊ SONSI À.
Chị nghĩ có thể phân biệt được, với điều kiện C3H7OH là propanol-2, còn nếu là propanol-1 thì em đúng.

P

phanhuuduy90

lehoanganh007 said:
phanhuuduy90 said:
có thể dùng phương pháp chưng cất phân đoan không nhỉ
ông duy lại định tách nước 170 độ tạo thành anken chứ ji:
CH3OH ko phản ứng
C2H5OH --> C2H4
C3H7OH --> C3H6
C2H4 nhiệt độ sôi ít hơn so với C3H6 nên chưng cất phân đoạn , tách dc hai thứ này ra
sau đó cộng nước để phục chế rượu ( nhưng tạo ra hỗn hợp sản phẩm chính phụ )
Hoặc ta cộng HCL rùi cho tác dụng với NaOH cũng dc
hay đấy

A

adyphuong

Cách của lehoanganh sai rùi.Đây là bài toán nhân biết chứ đâu phải bai`toans TÁCH RIÊNG CÁC CHẤT.Tui co cách hoi dai`,có j mọi người góp ý nha!+Đem 3 ruou tách nước ở 170 xtH2SO4,bình nào ko thấy khí thoát ra thi chât ban đầu là CH3OH.OK chưa?
+2 anken còn lại thì đưa về rượu:
C2H4-->C2H5Cl--->C2H5OH
C3H6-->C3H7Cl--->C3H7OH(rượu b2 do:
CH3-CH=CH2--->CH3-CHCl-CH3(theo quy tac macop nhicop)--->CH3-CH(OH)-CH3)
+Tiếp theo dem oxihoa 2 rượu trên bằng CuO sẽ thu dược C2H5CHO,rượu C3 b2 nen ko tạo andehit.Để pbiet 2 chất đó(C2H5CHO&C3H7CHO0H) ta dùng pư tráng gương sẽ nhận biết đượcC2H5CHO--->RƯƠU ban đầu là C2H5OH-->chât còn lại ko pư la`C3H7CHO do là rươu b2

A

adyphuong

tuy nhiên nếu ta lấy ngay 2 rượu ban đầu thì
+ta dùng oxhoa' CuO,ta thu được 2sp.đem 2sp tham gia pư tráng gương nếu cả 2 XH kết tủa thi ban đầu C3H7OH là rượu b1-->phải tách nước 2 rượu như phần trên mình đã trình bày để biến C3H70H b1--->C3H7OH b2.Sau đó tráng guong là NB được C2H5OH--->còn lại là C3H7OH
+Nhưng nếu ngay từ đầu đã là C3H7OH b2 thi khi tráng gương sẽ chỉ có 1chaats kết tủa và đó chính là C2H5OH---->còn lại là C3H7OH.
NHỚ GÓP Ý CHO TUI NHA ........ ^-^........

A

apofis1

tra loi

tui thấy ý kiến của ady phương là được đó nhưng có điều là C2H5OH oxihóa bằng CuO thì cho andehit là CH3CHO chứ đâu phải là C2H5CHO!. :x [/b]

Top Bottom