Sử ôn thi đh-cđ 2011

A

anhnhatk5alqc

hê hê.lịch sử ko phải môn học thuộc thì gì nữa.cứ đọc thuoc hết sách là đậu chứ sợ gì nữa

I

ilovemyfriendforever

Haha,Nếu bạn giám khẳng định như thế thì bạn thử đi thi hsg Sử đi,làm thử 1 vài cái đề Qgia Sử coi ntn(làm mà rở sách ấy),coi như đề mở,bạn học thuộc toàn bộ rồi.Nếu bạn làm được thì tớ công nhận.Nếu ko bạn làm vài câu của anh crazyfrog cũng được,nếu làm được tớ bỏ ngay cái câu ở chưz ký cho bạn.

@:Chính vì suy nghĩ giống như bạn mà bây h Lịch Sử và Địa lý ko mấy ai học.Mong bạn suy nghĩ ký trước khi nói 1 câu nào đó.

L

lunxinh_1609

theo e thì học cái gì cũng phải có phương pháp không ngoại trừ môn lịch sử củ chúng ta.
Nhưng cũng không nên coi nhẹ việc học thuộc chứ ạ.Học thuộc để có kiến thức nền trả lời các câu hỏi bình thường cho đến hsg mà

I

ilovemyfriendforever

theo e thì học cái gì cũng phải có phương pháp không ngoại trừ môn lịch sử củ chúng ta.
Nhưng cũng không nên coi nhẹ việc học thuộc chứ ạ.Học thuộc để có kiến thức nền trả lời các câu hỏi bình thường cho đến hsg mà

Mình ko phủ nhận việc học thuộc,nhưg học thuộc LS cũng cần có phương pháp,khôgn phải cứ chăm học thuộc là được.Một hsinh chăm chỉ bt nhưg có phương pháp học+ biết cách làm bài điểm bao h cũng cao hơn 1 học sinh chăm chỉ học thuộc.

Lsử cũng như các môn học khác,cũng là 1 môn KHọc,nghĩa là cũng cần học 1 cách khoa học.

L

linhphoebe

Các chị ơi
E cũng mong được như các c á
E chỉ mới hk sử Việt Nam thui à,nên khi mu bắt đầu hk sử VN thì e mới tham gia bàn luận với các c đk
ui.mong qua
Các c bày e bí quyết học sử với.Trong 3 môn e sợ sử nhất đó
Mà kếm nhất là không nhớ 1 cách rõ ràng các sự kiện được
Các c giúp e với
Chi ilove...ơi.chi định hk đh j ạ

- tranh thủ thảo luận đi em .. thảo luận - trảo đổi như thế này dễ nhớ hơn là học sách ... vì như thế này mình vừa biết mình thiếu j, sai j , thừa j ...... chị học sủ cụng ko giỏi nên phải thảo luận thế này đây .. Đảm bảo nhớ dai cực !! [ Vì: bài làm của mình bị chê- bực mình quá nên nhớ dai . - bài làm mình được khen, súng sướng quá cụng nhớ dai ] :D :D :D :D
- còn việc có nhiều phần em chưa học tới ý ! theo suy nghĩ của chị thì em cứ search trên google về cái vấn đề của câu hỏi đưa ra - dù là ban đầu em cũng chưa hiểu j nhưng em cứ post * cái em tìm được * đưa lên tp này . thứ 1 : bọn chị sẽ có thêm ít nhiều cái kiến thức em post lên . T2 lịch sử chỉ giới hạn trong phạm vi ct 11-ct12 nên kiểu j cũng đến lúc em dùng tới .( vì bữa em nói nhà em bắt đầu chiến dịch học- ôn ) rùi mà ! Chính em tự tìm hiểu , chính em post thì đằng nào em chả có chút j đó nhớ nhớ ... :D .. Sau này lúc cần dùng đến chỉ cần gõ vài phát là ra ngay .. Lại còn hiểu thêm bh nhờ nhưng trao đổi của các anh các chị ...

L

linhphoebe

hê hê.lịch sử ko phải môn học thuộc thì gì nữa.cứ đọc thuoc hết sách là đậu chứ sợ gì nữa

- bạn này học ban tự nhiên là cái chắc . Bạn nghĩ sao nếu ban xh chúng tớ nói : xời! toán lý hóa nhớ công thức thì làm được- j mà chẳng đậu .. !!
Nhưng không, chúng tớ không nói thế vì trong mỗi môn học đều có cái hay, cái khó của nó . vấn đề là chúng tớ không đủ khả năng hoặc có thể cũng không tìm thấy sự hấp dẫn trong các môn tự nhiên bằng những môn xh ..

- học sử nói riêng và học xh nói chung : không đơn giản như bạn nghĩ đâu ! vất vả lắm ấy chứ

Last edited by a moderator:
L

lunxinh_1609

Cảm ơn chi linhphoebe nhìu nha
các chị post tiếp chủ đề tiếp theo đi
Đừng vì cái học thuộc mà quên nhiệm vụ chính chứ ạ

L

linhphoebe

Tình hình như thế này là ko ổn rồi - ta phải thống nhất thời gian thôi .. cứ cách vài tiếng mới có người online thì sao mà trao đổi hiệu quả được ..Ilove.. ơi bạn nghĩ sao ??? .....
- vì cả tuần đều phải đi học nên ta thông nhất tối thứ 7 đi ( vì sáng chủ nhật mình ko có tiết học ^^) .. chứ tối mấy ngày kia tranh thủ h nào lên h đó chứ ko thường trực được .- vì còn nhiều bt phải giải quyết muk!..
- thứ 2- ta nên xác định sẽ bắt đầu từ VN hay TG trước. và nếu mỗi lần ra câu hỏi để thảo luận ( ng ra đề nên cho ng khác biết đề đó thuộc ct khối lớp mấy ?! )... để dễ trao đổi hơn [ chứ mình thấy nhiều trương hợp vd : lớp 9, lớp 10 j đó cũng có đề cập đến ctgt 2 . và lớp 11 cũng vậy - Nhưng để so sánh nd thì ct lớp 11 sẽ được coi là đầy đủ hơn ct lớp dưới- Mặc dù đối với các em lớp dưới là đã nắm bài học rồi ] .. Thui ta thông nhất nhanh nhanh để còn làm chứ - nói hoài thế này sao được... tât cr tùy thuộc vào chủ tp ... nếu bạn nào đọc được cm này của mình thì tối chủ nhật 7h30 online để thống nhất cho cụ thể nha ......
p/s Ilove : học VN trước đi bạn!

L

lunxinh_1609

Vì bây giờ là hè (mặc dù 9/6 e đi hk oy) nên e nghĩ các anh chị nên post các chủ đề thường xuyên 1 chút (Để chuẩn bị kiến

thức cho năm học ấy mà)

Em đồng ý với ý kiến của chị linh...là học VN trước (hê...vÌ cái này e học oy)

Còn tình hình thế nào thì các chị pm cho e với nha

I

ilovemyfriendforever

Tình hình như thế này là ko ổn rồi - ta phải thống nhất thời gian thôi .. cứ cách vài tiếng mới có người online thì sao mà trao đổi hiệu quả được ..Ilove.. ơi bạn nghĩ sao ??? .....
- vì cả tuần đều phải đi học nên ta thông nhất tối thứ 7 đi ( vì sáng chủ nhật mình ko có tiết học ^^) .. chứ tối mấy ngày kia tranh thủ h nào lên h đó chứ ko thường trực được .- vì còn nhiều bt phải giải quyết muk!..
- thứ 2- ta nên xác định sẽ bắt đầu từ VN hay TG trước. và nếu mỗi lần ra câu hỏi để thảo luận ( ng ra đề nên cho ng khác biết đề đó thuộc ct khối lớp mấy ?! )... để dễ trao đổi hơn [ chứ mình thấy nhiều trương hợp vd : lớp 9, lớp 10 j đó cũng có đề cập đến ctgt 2 . và lớp 11 cũng vậy - Nhưng để so sánh nd thì ct lớp 11 sẽ được coi là đầy đủ hơn ct lớp dưới- Mặc dù đối với các em lớp dưới là đã nắm bài học rồi ] .. Thui ta thông nhất nhanh nhanh để còn làm chứ - nói hoài thế này sao được... tât cr tùy thuộc vào chủ tp ... nếu bạn nào đọc được cm này của mình thì tối chủ nhật 7h30 online để thống nhất cho cụ thể nha ......
p/s Ilove : học VN trước đi bạn!

Xin lỗi mọi người,mấy hum này mình đi chơi vs lớp không online được.Về việc cố định thời gian ol sẽ do mọi người quyết định.nếu cần mình sẽ nhờ anh chị ĐHọc hoặc bên trên giúp đơ về kiến thức.Còn về tiến trình ôn,mọi người trong pic đều đang ở THPT,chưa phải 12 nên chưa cần vội,cứ ôn theo tiến trình,chứ bây h bỏ dở TG để ôn Vnam trong khi chưa cần là ko nên.
Thanks tất cả.

L

linhphoebe

Ilove .. : cậu ra đề trước đi -- mình chưa xác định nên ra phần nào trước !!! À cái chuyện cậu nhớ anh chị Dh hoặc những ng giỏi sử được đấy -- anh chị tớ hoặc những ng tớ quen đều học KA- KD cả ko ai học kC nên mình ko nhờ được ...

thống nhất : tối thứ 7 là chính nha .. ai có việc bận thì phải pm trước 1t .. [ Mình khai giảng khoá học 12 trên trường rùi- vì học chính luôn nên mấy tối kia ko online được ] .

L

linhphoebe

Vì bây giờ là hè (mặc dù 9/6 e đi hk oy) nên e nghĩ các anh chị nên post các chủ đề thường xuyên 1 chút (Để chuẩn bị kiến

thức cho năm học ấy mà)

Em đồng ý với ý kiến của chị linh...là học VN trước (hê...vÌ cái này e học oy)

Còn tình hình thế nào thì các chị pm cho e với nha

- VN học lên nhiều cái lắm em ơi !!! .... haizz . NHưng được cái học VN dễ vô , dễ hình dung hơn TG [ :p ] .. bài 1 lịch sử 12 bữa không đi học nên mất bài -- uổng ghê cơ !! ..

I

ilovemyfriendforever

.Mình chỉ muốn đặt ra câu hỏi:

Từ sự tan vỡ của Liên Xô,sự sụp đổ của CNXHội ở Đông Âu có thể kết luận CNXhội đã lỗi thời,lạc hậu và khôgn còn phù hợp vs sự phát triển của nhân loại hay ko?tại sao?

Chúng ta tiếp tục vs câu hỏi này nhé(nó đã bị bỏ lỡ vì 1 câu nói ko đâu).Bắt đầu nào.

L

lunxinh_1609

Theo em thì không thể từ sự tan vỡ của Liên Xô,sự sụp đổ của CNXH ở Đông Âu,mà khẳng định CNXH đã lỗi thời,lạc hậu và không còn phù hợp với sự phát triển của nhân loại.
Bởi:
+,Công cuộc xây dựng CNXH đã đem đến nhiều thành tựu to lớn,thúc đẩy sự phát triển kinh tế - xã hội của Liên Xô và các nước Đông Âu
+,Nguyên nhân dẫn đến sự tan rã của chế độ XHCN ở Liên Xô và các nước Đông Âu là do:
> Trước hết là do đường lối lãnh đạo mang tính chủ quan,duy ý chý,cùng với cơ chế tập trung quan liêu bao cấp làm cho sản xuất trì trệ,đời sống nhân dân không được cải thiện.Thêm vào đó là sự thiếu dân chủ và công bằng đã làm tăng thêm sự bất mãn trong quần chúng.
> Không bắt kịp bước phát triển của khoa học kĩ thuật tiên tiến,dẫn tới tình trạng trì trệ,khủng hoảng về kinh tế xã hội
> Khi tiến hành cải tổ phạm sai lầm nhiều mặt,làm cho khủng hoảng thêm trầm trọng.
>Sự chống phá của các thế lực thù địch ở trong nước và ngoài nước
(Mấy cái ni e lấy trong sgk ak)
------->Chế độ XHCN ở Liên xô và các nước Đông Âu tan rã do chính cách thức tiến hành xây dựng chế đọ 1 cách lệch lạc,sai lầm,không phát hiện ra vấn đề đúng đắn về những thiếu sót và những yếu tố ngoại cảnh không ủng hộ chế độ mới--->Tìm cách phá hoại

Có thiếu sót j các a/c bổ sung thêm cho em nha

Theo em thì các a/c nên post kèm theo các chủ đề các cách thức làm bài 1 cách đúng đắn nhất (Vì tụi em chưa có phương pháp làm bài hiệu quả mà),các bí quyết làm bài cho tụi em tham khảo với nha

Thaks mọi người nhiu2

Last edited by a moderator:
M

maihuyenmin

vẫn còn nhiều nước theo chế độ CNXH đó thui
sao gọi là lỗi thời lạc hậu đc
chẳng phải nó vẫn thường đc gọi là chế độ phát triển nhất đó sao
còn hơn cả tư bản chủ nghĩa cơ mà :)

D

daibanggoichimse_ngherogatgu

Những chủ trương đề ra tại Đại hội lần thứ VII của Quốc tế Cộng sản (7 – 1935) đã tác động đến tình hình Việt Nam trong những năm 1936 – 1939 như thế nào ?
Ai trả lời hộ mình với :D

D

daibanggoichimse_ngherogatgu

hic chán quá mãi chẳng thấy ai :( thôi mình cứ để mấy câu hỏi ở đây ai trả lời hộ mình nhé liên quan đến lịch sử Việt Nam:
1, Nêu và nhận xét nhiệm vụ cách mạng được đề ra tại Hội nghị thành lập Đảng Cộng sản Việt Nam (1 – 1930), Hội nghị lần thứ nhất Ban Chấp hành Trung ương lâm thời Đảng Cộng sản Việt Nam (10 – 1930) và Hội nghị lần thứ tám Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Đông Dương (5 – 1941).
2, Từ năm 1930 đến năm 1945, qua các thời kỳ lịch sử, Đảng ta đã giải quyết hai nhiệm vụ dân tộc và dân chủ như thế nào ? Phân tích sự sáng tạo của Đảng trong việc giải quyết hai nhiệm vụ đó.những người Cộng sản Việt Nam và lãnh tụ Nguyễn Ái Quốc đã xác định hai nhiệm vụ này như thế nào ? Nêu nhận xét?
3,Tại sao trong 3 năm liên tiếp 1939, 1940, 1941, Ban Chấp hành Trung ương Đảng đều triệu tập hội nghị ? Từ việc trình bày nội dung chính của các Hội nghị, hãy cho biết vấn đề quan trọng nhất được các hội nghị đề cập đến là gì ? Câu này mình thấy năm 40 tổ chức hội nghị mà không thấy trong sách giáo khoa @@

Top Bottom