Nơi làm văn của nhóm 1...

P

phiphikhanh

Thế bài này dc không :

Từ ngay ông mất bố mẹ em có nhiệm vụ chăm sóc vườn .Khu vườn không rộng lắm nhưng được trồng nhiều loại cây khác nhau . Theo em có lẽ khu vườn đẹp nhất vào buổi sáng.
Vì em phải bận học nên ko theo bố mẹ vào vườn được . Nhưng hôm nay là ngày chủ nhật nên em cùng bố mẹ ra thăm vườn và phụ giúp bố mẹ làm vườn. Người mở cổng vườn đầu tiên là em . Sáng hôm đó ko khí trong lành mát mẻ, cảnh vật còn chìm trong màn sương đêm,bầu trời trong xanh cao vời vợi . Pha lẫn là những đám mây trắng đang trôi bồng bềnh . Trên những chiếc lá còn động lại những hạt sương sớm nó lấp lánh như kim cương . Những hàng cây đang đung đưa theo gió như nói chuyện với nhau . Những chú chim ríu rit líu lo gọi bầy . Tất cả làm nên một bức tranh thiên nhiên đẹp sinh động .
Mới bước vào vườn em đã nghe tiếng sủa của chú chó vệnh lông vàng đang ngoe ngoẩy cái đuôi hít hít cái mũi . Chắc nó mừng vì sau một tuần gặp lại cô chủ xa cách . Bố mẹ trồng nhiều loại cây ăn quả khác nhau nào là : xoài , ổi , sầu riêng . Cây sầu riêng la loai cây cao nhất không biết nó được trồng từ bao giờ mà nó cao đến thế . Hoa sầu riêng mọc từng chùm nó có mùi thơm ngào ngạt khắp cả vườn . Cây sầu riêng đã vào mùa những quả như những chú nhím treo lủng lẳng trên cành . Nó lớn dần theo từng ngày . Dọc theo hàng ranh là những hàng cây mít . Thân nó sù xì to cao khỏe như những chàng sĩ canh giữ khu vườn . Mít đã ra quả non . Nhìn từ xa những quả mít như những chú heo con treo lủng lẳng trên cành rất dễ thương . Ở cuối vườn bố mẹ trồng cây măng cụt . Thân măng cụt không to lắm nhưng cành lá lại sum xuê, những tán lá của nó lớn to khép kín vào nhau còn ủ đầy sương . Quả của nó khi chưa chín thì nó phát lên một màu xanh non . Nhưng khi chín , quả tròn trịa khoác lên màu tím . Cầm trên tay , ta có thể biết được số múi của nó . Xung quanh nhà là cây đu đủ thân cây không to lắm , nhưng quả sum xuê . Quả đu đủ dài màu vàng nghệ treo lủng lẳng trên cành . Em thích nhất là ăn đu đủ .
Mặt trời càng lên cao xua đi màn sương đêm khu vườn càng nhộn nhịp hơn những chú sóc lông vàng mát dịu với những sọc đen dài trên lưng đang chuyền cành từ cành này sang cành nọ như đang tìm trái mít chín cây thơm lừng . Nó tranh dành một trái mít chín nó kêu chíp chíp khoái chí . Vì có một bữa sáng ngon lành . Chị chào mào hót líu lo như đón một buổi sáng bình minh . Tất cả đã tạo nên một âm thanh " Lao Xao " của khu vườn nhà em .
Khu vườn trong nắng mai của nhà em thật đẹp để lại cho em nhiều ấn tượng không bao giờ phai . Em sẽ chăm sóc khu vườn để nó luôn luôn tươi đẹp .

Hay thì thanks nha ;)
Bàj này em làm hay ai làm thjá;;);;);;);;);;);));))......................................

F

flora_quynh_anh

Cho chị hỏi cái, sao trong này ghi cô chủ chứ không phải cậu chủ? Em có phải Girl đâu? Mà bài này em viết hay ai? Tại thấy chi tiết đó nên chị mới hỏi thui.

B

boomvippro

Hì hì , em có đứa em gái lúc nào cũng hay ra đấy nên...bốc phét là mình thôi .

À , em vừa rùi kiểm tra 1 tiết thì có 1 bài văn như thế này nên xem có dc không nhá :

Đề bài : Em hãy viết 1 đoạn văn ( 5-7 câu) chủ đề tự chọn trong đó có sử dụng từ mượn. Đoạn văn em viết dùng ngôi kể thứ mấy ?

Bài làm​
Nhanh Nhảu vẫn thấy Mắt Biếc chơi pi-a-nô . Cô bé ngồi chơi không biết tiếng đồng hồ đã vang lên chỉ điểm mười hai giờ đêm . Nhanh Nhảu biết rằng trong cuộc thi đàn pi-a-nô năm ngoái , cô bé đã để thua Mật Ngọt-một tay chơi đàn có danh tiếng . Khổ thân Mắt Biếc , cô đã tập ngày tập đêm khiến thân hình gầy guộc hẳn đi . Cô bé gục xuống , Nhanh Nhảu chạy lại dìu Mắt Biếc vào giường . Mặt cô đã xanh xao hơn lúc trước , Nhanh Nhảu vặn nhỏ tiếng ra-đi-ô lại cho Mắt Biếc ngủ ngon hơn . Nhưng cô bé vẫn chưa ngủ hẳn , Mắt Biếc thều thào : "Anh hãy để em tập tiếp đi ! Em không thể để thua Mật Ngọt được ! "

Đoạn văn trên sử dụng ngôi kể thứ ba.

Last edited by a moderator:
P

phiphikhanh

À , em vừa rùi kiểm tra 1 tiết thì có 1 bài văn như thế này nên xem có dc không nhá :

Đề bài : Em hãy viết 1 đoạn văn ( 5-7 câu) chủ đề tự chọn trong đó có sử dụng từ mượn. Đoạn văn em viết dùng ngôi kể thứ mấy ?

Bài làm​
Nhanh Nhảu vẫn thấy Mắt Biếc chơi pi-a-nô . Cô bé ngồi chơi không biết tiếng đồng hồ đã vang lên chỉ điểm mười hai giờ đêm . Nhanh Nhảu biết rằng trong cuộc thi đàn pi-a-nô năm ngoái , cô bé đã để thua Mật Ngọt-một tay chơi đàn có danh tiếng . Khổ thân Mắt Biếc , cô đã tập ngày tập đêm khiến thân hình gầy guộc hẳn đi . Cô bé gục xuống , Nhanh Nhảu chạy lại dìu Mắt Biếc vào giường . Mặt cô đã xanh xao hơn lúc trước , Nhanh Nhảu vặn nhỏ tiếng ra-đi-ô lại cho Mắt Biếc ngủ ngon hơn . Nhưng cô bé vẫn chưa ngủ hẳn , Mắt Biếc thều thào : "Anh hãy để em tập tiếp đi ! Em không thể để thua Mật Ngọt được ! "

Đoạn văn trên sử dụng ngôi kể thứ nhất .
Bài em làm đó hả:-? ? Giỏi văn hen lớp 9 anh còn chưa làm được như vậy.;));));))
Đoạn văn trên kể theo ngôi thứ nhất á :-?? Chắc anh phải xem lại kiến thức của mình quá vì anh thấy cái này theo ngôi thứ 3 :-?

O

ooookuroba

Ơ hay... Cái đó là ngôi thứ 3 mà :? ...........................................................................................................................................

B

boomvippro

Bài làm​

Đoạn văn trên sử dụng ngôi kể thứ ba.

Đúng vậy , cái này là ngôi thứ ba vì những từ của ngôi thứ nhất là tôi , em v.v...

V

vjtran

Bài làm

Đoạn này viết theo ngôi thứ 3.
Tiện thể chị nhắc các em tý ^^, hạn chế việc post bài trao đổi theo hình thức spam không phù hợp với chủ đề nhá! :)

Ví dụ:
Nằm mơ đi , ku này hổng mê phim bạo lực đâu ! Chỉ toàn xem ...hoạt hình bạo lực thôi

Thân!:)

D

diamond_jelly95

chết thật moi ng ai cũng làm bao nhiêu
t gà nhất văn biểu cảm
cho phép bình luận thôi nha

B

boomvippro

Ngày mai là ngày 20/10 nên em có đề bài thế này cho cả nhóm làm chung nha :

Hãy viết một bài văn ( hay đoạn văn cũng dc ) nói về tình cảm của mình đối với mẹ nha

B

boomvippro

Mẹ sinh con ra vào rạng sáng ngày mùa tết mồng 1 dương vẫn còn vương vất những cơn mưa cuối mùa ầm ĩ, trong sự lạnh nhạt của nhà chồng, sự mừng vui của ngoại và ba, trong cái bệnh viện nghèo thời buổi khó khăn.

Con từng thấy thật khó khăn khi nói câu: Con yêu mẹ - Ảnh minh họa từ Internet Về nhà được ba ngày, mẹ lại bế con nhập viện vì con bị nhiễm trùng rốn. Mãi về sau hệ tiêu hóa con luôn có vấn đề.
Mẹ không mấy vất vả khi con còn ngồi trên ghế nhà trường. Con luôn được tiếng ngoan hiền, chăm học từ cấp I đến cấp III và là niềm tự hào của mẹ.
Lên đại học con sống xa nhà, thời gian về nhà của con ít dần. Khi con bảo làm bài tập nhóm, lúc bận ôn thi, lúc lại đi giao lưu với bạn. Những ngày cuối tuần của mẹ cũng vời vợi theo nỗi nhớ con.
Một lần con về thăm nhà mẹ nói điều gì phật ý con, con dùng dằng khó chịu. Con không ở lại nhà mà đi ngay chiều hôm ấy. Ba gọi điện nói với con rằng mẹ đã khóc, con nghe lòng mình như xát muối.
Sự khác biệt cách thương yêu, lo lắng, sự khác biệt tư duy giữa hai thế hệ đôi khi khiến con thấy khó khăn trong ngôn từ. Đôi khi con thấy gần với dì hơn. Ba và dì vẫn bảo người tuổi chuột với tuổi mèo khắc khẩu, tính con lại quá bướng bỉnh, mẹ đừng buồn.

Ngày bằng tuổi con bây giờ mẹ đã có cả hai đứa con. Đôi lúc giận dỗi hai tháng con không về nhà. Xót con, mẹ lại gửi tiền lên. Xót mẹ, con lại lầm lũi về, lại đâu vào đấy! Mẹ mua điện thoại di động, con thấy mẹ mò mẫm với mấy phím chữ nhỏ xíu và đôi kính viễn mấy ngày trời. Hóa ra mẹ học cách nhắn tin. Mẹ nói để nhắn tin với con được nhiều hơn.
Cứ ba hay bốn ngày con lại nhận được tin nhắn của mẹ. Mỗi cuối tuần con không về con lại nhận được tin nhắn của mẹ. Con vẫn thường trả lời trong vội vàng: “Con đang bận tí. Con nhắn tin cho mẹ sau nhé!” dù khi ấy con đang đi ăn với bạn, đang cà phê cà pháo tình tang.
Rồi con quên bẵng đi, đến khi mẹ lại hỏi thăm con lần tiếp theo. Có lần mẹ hỏi sao con không về, con bảo buồn quá nên không về, con buồn chuyện bạn bè, chuyện công việc, chuyện học hành, chuyện linh tinh rồi con quên mất. Nhưng mẹ không quên, lần tiếp theo mẹ nhắn tin hỏi: “Con hết buồn chưa?” khiến con ngây người một lúc để nhớ xem mình đã buồn gì.
Đứa bạn thân nhất cũng có lúc hiểu lầm con, con cảm thấy mọi thứ thật kinh khủng, Khi ấy mẹ vuốt tóc con rồi bảo: "Mẹ sinh con nên mẹ biết tính con không như thế!". Và mẹ đã tin khi con chưa kịp nói câu gì. Mẹ tạo cho con sức bật qua khỏi chuyện khó khăn ấy một cách dễ dàng. Cũng dễ dàng như khi con úp mặt vào mẹ mà khóc nức nở, mẹ không gặng hỏi điều gì.
Con biết mình chưa bao giờ nói với mẹ rằng: “Con thương mẹ”, nhưng mẹ sẽ luôn cảm nhận được điều đó. Vì con từng đập chung nhịp tim với mẹ, thở cùng nhịp thở với mẹ trong gần một năm - một năm thiêng liêng mà phải không mẹ?
Sáng nay con nhớ mẹ, nhớ ca nước ấm mỗi sáng mùa đông dù con dậy vào giờ nào. Sáng nay nằm trong chăn đọc tin nhắn, con nhớ mẹ gấp đôi ngày bình thường.
“Con thương mẹ lắm!” - lần đầu tiên trong suốt 24 năm con bắt đầu ngày mới bằng tin nhắn cho mẹ.

Nguyên văn trên web : http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?p=1312532#post1312532

B

boomvippro

Hì hì , bài nì tham khảo mà . Mọi người đừng bận tâm nhá . Mọi người ơi , "chiến" tiếp đi nha . À tháng sau có bài kiểm tra bài văn số 2 của lớp 6 thì cô cho bọn em ôn đề 1 . Giúp em làm 1 vài bài văn nha . :D
Đề 1 : Hãy kể 1 việc tốt mà em đã làm

F

flora_quynh_anh

Hì hì , bài nì tham khảo mà . Mọi người đừng bận tâm nhá . Mọi người ơi , "chiến" tiếp đi nha . À tháng sau có bài kiểm tra bài văn số 2 của lớp 6 thì cô cho bọn em ôn đề 1 . Giúp em làm 1 vài bài văn nha . :D
Đề 1 : Hãy kể 1 việc tốt mà em đã làm

Thiệt là! Mà cái đề này dễ rùi còn chi!
Nhưng chị chả nhớ!:D

Top Bottom