Nhật ký Nhật Ký Của ThyThy

Như Tiệp

Học sinh
Thành viên
31 Tháng ba 2017
62
39
46
22
Quảng Ngãi
Hôm qua là sinh nhật Mẹ tôi!!!

Một dòng tin nhắn ngắn. Một cái ôm cách xa gần nghìn cây số. Một đứa trẻ đang chênh vênh với một mớ những suy nghĩ lộn xộn chẳng thể nào sắp xếp...

View attachment 8380
Mẹ đã nói: " Dù con có sai bao nhiêu lần, dù người ta có nói gì về con, thì con vẫn là con của Mẹ! Chẳng có người mẹ nào không thương và lo lắng cho con của mình cả!"

Tôi òa khóc! Chắc vì tôi thấy mình là người may mắn vì nghe đc những lời nói đó từ người phụ nữ của tôi. Nhiều khi muốn gọi về chỉ để nói rằng:" Mẹ ơi! Con mệt quá!" Nhưng đầu dây bên kia có tiếng Mẹ thì chỉ đủ can đảm để hỏi thăm vài câu rồi tắt máy.

"Con vô tâm lắm à mẹ?" Tôi bất giác hỏi mẹ tôi một câu mà chưa bao giờ tôi hỏi. Mẹ tôi giải thích: " mỗi đứa trẻ sinh ra đều được ông trời định hình ra tính cách. Tính con từ nhỏ đã thế, ít khi quan tâm mấy chuyện nhỏ nhặt nên mặc nhiên với mọi người con là đứa trẻ vô tâm. Nhưng chả sao cả, con vẫn là con của Mẹ! Dù có phạm sai lầm, ở đời đâu có ai không vấp ngã đôi ba lần rồi mới trưởng thành đâu con.!"

Ngay lúc đấy, có một đứa trẻ đã mong muốn về nhà ngay lập tức, muốn gặp người phụ nữ ở bên kia cuộc gọi. Nhưng... xa quá!!!

Ở cái tuổi dở dở ương ương, con chông chênh lắm mẹ! Chông chênh và mông lung nhiều điều lắm. Mông lung và cả sợ hãi nữa. Mẹ nói đúng!!! Chả có điều gì là dễ dàng cả. Ngay cả cách thở còn có thở đúng thở sai mà. Con có quyền chọn cách mà con cho là đúng ở thời điểm đó. Nhưng ở tương lai khi con nhìn lại, con cũng phải thấy nó đúng thì điều đó mới thật tuyệt vời!

....

Mẹ à! Sinh nhật vui vẻ mẹ nhé!
Nhớ ăn uống đầy đủ mẹ nha. Hãy lo cho mình trước khi lo cho con, mẹ ạ!!!

Nhớ mẹ!
Khi đọc những dòng này của chị...em đã thật sự rơi lệ..vì đồng cảm hay vì điều gì đây..? Dường như cảm xúc trong em, ngay tại thời điểm này lại một lần nữa được khơi gợi. Có nhiều lúc bản thân em luôn tự hỏi rốt cuộc bản thân mình đã thật sự làm được gì cho cha mẹ...những con người luôn quan tâm, và bên cạnh em những lúc em cần nhất. Chắc có lẽ, bản thân em không phải là một đứa con ngoan, một đứa con hiếu thảo với cha mẹ. Trong tiềm thức của em, cha mẹ luôn đóng một vai trò vô cùng quan trọng trong cuộc sống, và chắc có lẽ cũng không riêng gì em. Đôi khi em muốn thổ lộ tình yêu thương của mình đối với cha mẹ...nhưng điều đó thật sự khó mà có thể nói ra thành lời.. Đơn giản có lúc em chỉ muốn ôm chầm lấy ba mẹ và nói : "Ba mẹ! Con thương ba mẹ rất nhiều!" Nhưng lời nói ấy lại không thể nào thoát khỏ cổ họng được. Với tính cách dở dở ương ương, lúc nào cũng bướng bỉnh, ương ngạnh và chẳng bao giờ điều khiển tốt cảm xúc của bản thân...em đã từng nhiều lần khiến mẹ buồn..Nhưng rồi thì sao chứ? Mẹ vẫn luôn quan tâm đên em và không hề trách phạt gì! Vẫn nở nụ cười hiền hậu, ôn nhu theo cách mà một người mẹ dịu dàng dành tình cảm yêu thương, yêu chiều cho đứa con gái bé nhỏ của mình. Còn em, cũng chỉ có thể cảm thấy hối hận vì thái độ của mình nhưng cũng chẳng thể nào mở miệng nói một câu : "Con xin lỗi mẹ!" mặc dù em thật sự rất muốn nói với mẹ câu ấy. Và rồi cũng chỉ có thể tự mình khóc thầm trong đêm tối và luôn tự nhắc bản thân về điều đã qua!
Em thật sự rất sợ đánh mất...thứ quan trọng trong cuộc đời! Tuy còn nhỏ tuổi, khi tâm sự những điều này mọi người sẽ cho rằng em quá đa sầu, đa cảm.. nhưng thật sự em không biết phải làm gì với bản thân khi chẳng thể điều khiển cảm xúc của chính mình...
Theo chị thì em phải làm gì đây! Có phải em không phải là một đứa con hiếu thảo đúng không?
p/s: Tâm sự của chính tôi. Đây là trang nhật kí của chị, nhưng xin phép cho em được tâm sự một tí về cảm xúc của bản thân em ở trang này... Em muốn dũng cảm một lần bày tỏ tâm trạng về cảm xúc thật của chính mình một tí!

Last edited:

Pyrit

Cựu Mod Vật Lí
Thành viên
27 Tháng hai 2017
2,140
4,211
644
18
Cần Thơ
THPT Chuyên Lý Tự Trọng
Có những ngày, chúng ta đều mang một cảm xúc chung.

View attachment 8105
Bỗng dưng thấy mệt mỏi.
Bỗng dưng thấy bất lực.
Và...
Bỗng dưng muốn buông xuôi.

Có những ngày, chúng ta nghe đi nghe lại một bản nhạc trong căn phòng tối đen như mực.

Có những ngày, chúng ta dắt xe ra đường đi lòng vòng xung quanh thành phố mà không biết điểm muốn dừng chân.

Có những ngày, chúng ta đều có cảm giác giống nhau, cảm giác không ai thấu hiểu, cảm giác chỉ có một mình và cảm giác bản thân thật cô đơn giữa thành phố đầy náo nhiệt.

Có những lúc, chúng ta tự hỏi bản thân, muốn gì? Cần gì? Và làm sao, rồi lại thở dài bất lực vì không có câu trả lời.

Có những khi chúng ta mông lung, như chính những dòng chữ mông lung này.

Có những lần, chỉ muốn đừng ai nói gì, yên tĩnh chút đi, vì hôm nay tôi mệt lắm!
Nhìn hình chị có vẻ hơi buồn buồn vậy ạ

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Khi đọc những dòng này của chị...em đã thật sự rơi lệ..vì đồng cảm hay vì điều gì đây..? Dường như cảm xúc trong em, ngay tại thời điểm này lại một lần nữa được khơi gợi. Có nhiều lúc bản thân em luôn tự hỏi rốt cuộc bản thân mình đã thật sự làm được gì cho cha mẹ...những con người luôn quan tâm, và bên cạnh em những lúc em cần nhất. Chắc có lẽ, bản thân em không phải là một đứa con ngoan, một đứa con hiếu thảo với cha mẹ. Trong tiềm thức của em, cha mẹ luôn đóng một vai trò vô cùng quan trọng trong cuộc sống, và chắc có lẽ cũng không riêng gì em. Đôi khi em muốn thổ lộ tình yêu thương của mình đối với cha mẹ...nhưng điều đó thật sự khó mà có thể nói ra thành lời.. Đơn giản có lúc em chỉ muốn ôm chầm lấy ba mẹ và nói : "Ba mẹ! Con thương ba mẹ rất nhiều!" Nhưng lời nói ấy lại không thể nào thoát khỏ cổ họng được. Với tính cách dở dở ương ương, lúc nào cũng bướng bỉnh, ương ngạnh và chẳng bao giờ điều khiển tốt cảm xúc của bản thân...em đã từng nhiều lần khiến mẹ buồn..Nhưng rồi thì sao chứ? Mẹ vẫn luôn quan tâm đên em và không hề trách phạt gì! Vẫn nở nụ cười hiền hậu, ôn nhu theo cách mà một người mẹ dịu dàng dành tình cảm yêu thương, yêu chiều cho đứa con gái bé nhỏ của mình. Còn em, cũng chỉ có thể cảm thấy hối hận vì thái độ của mình nhưng cũng chẳng thể nào mở miệng nói một câu : "Con xin lỗi mẹ!" mặc dù em thật sự rất muốn nói với mẹ câu ấy. Và rồi cũng chỉ có thể tự mình khóc thầm trong đêm tối và luôn tự nhắc bản thân về điều đã qua!
Em thật sự rất sợ đánh mất...thứ quan trọng trong cuộc đời! Tuy còn nhỏ tuổi, khi tâm sự những điều này mọi người sẽ cho rằng em quá đa sầu, đa cảm.. nhưng thật sự em không biết phải làm gì với bản thân khi chẳng thể điều khiển cảm xúc của chính mình...
Theo chị thì em phải làm gì đây! Có phải em không phải là một đứa con hiếu thảo đúng không?
p/s: Tâm sự của chính tôi. Đây là trang nhật kí của chị, nhưng xin phép cho em được tâm sự một tí về cảm xúc của bản thân em ở trang này... Em muốn dũng cảm một lần bày tỏ tâm trạng về cảm xúc thật của chính mình một tí!
em ạ, cảm xúc mỗi ng mỗi khác, và thứ khó điều khiển nhất chính là nó.
chỉ cần cứ yêu thương hết mình là đc em ạ, em cứ là em thôi.
chỉ cần yêu thương hết mình thì em đã là một cô gái ngoan rồi.
chúc em luôn đủ ^^

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk

JinMin Young

Ngày hè của em
Thành viên
27 Tháng hai 2017
320
470
239
Nghệ An
View attachment 8405 View attachment 8406

Đt báo bộ nhớ đầy. Loay hoay mới nhận ra là do quá nhiều ảnh và video. :(

Lục lọi album, thấy mấy tấm hình này. Hình các bé làm tặng cho. Còn nhiều, nhiều nữa.

Bữa sinh nhật còn đc tạo 1 sự kiện cho nữa. Mình hỏi bé, sinh nhật chưa tới sao e làm cho c sớm thế. Tháng 3 đã làm mà t4 mới sinh nhật. Em bảo: ngày đó e thi nên sợ lỡ mất ngày của chị. Làm trc cho chắc chị ạ. :D

Đấy! Cái diễn đàn này đáng yêu hết sức. Các bé ở đây cũng đáng yêu không thể tưởng đc. Tôi yêu nơi này... Tôi yêu các em!!! :*

Tự dưng xúc động ghê á. Chả hiểu tại sao. Nước mắt chực trào... Cũng có đôi lúc bị hiểu nhầm, có đôi lúc bị nhận những lời nói chả dễ chịu chút nào. Ấy vậy mà cho tới cuối cùng những lời xin lỗi lại làm tôi mềm lòng. :) Cho dù thế nào đi nữa, sẽ vẫn yêu các em, sẽ theo diễn đàn cho tới khi già quá mà bị... đuổi :3 cố gắng bên các em lâu nhất. ^_^ yêu thương!!!

Mà sắp thi rồi, thi tốt nha các bé của chị. Yêu :)
Uầy, chị Thy nổi tiếng ghê~ Thêm 1 fan nữa nha chị~ :3

• Like
Reactions: congchuatuyet204

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Một đêm cuối tháng 5.
Trời mưa i như chưa bao giờ được mưa vậy.
Tưởng chừng như ngàn vạn giọt nước đang bao vây chỉ chờ đủ mạnh để chực nuốt trọn lấy tất cả vậy.
.....
Mưa và lạnh...

Buôn Mê mùa này hay mưa, có hôm ào 1 cái mây đen tới giăng kín cả 1 bầu trời ròi trút luôn màn mưa xuống rồi 10 15p sau lại le lói nắng như thường. Có hôm dầm dề từ sáng tới tận khuya chẳng cho con người ta thấy ánh mặt trời. Có hôm lại đổ ào ào xuống từ chiều, hối hả cả đêm rồi sáng mai gói ghém đồ đạc sớm rồi về tận tít đâu đâu...

Tôi vẫn chưa quen được với những cơn mưa này, chả giống mưa rào hay mưa xuân ngoài Quê mình. Nhiều khi về tới nhà mới nhớ là mưa đã ướt đẫm áo.

Mưa!

Lưu Thị Thu Kiều

Học sinh tiến bộ
Thành viên
21 Tháng ba 2017
710
1,214
249
Bắc Ninh
$\color{Blue}{\text{❄ Cô đơn vào đời ❄ }}$
Một đêm cuối tháng 5.
Tưởng chừng như ngàn vạn giọt nước đang bao vây chỉ chờ đủ mạnh để chực nuốt trọn lấy tất cả vậy.
.....
Mưa và lạnh...

Buôn Mê mùa này hay mưa, có hôm ào 1 cái mây đen tới giăng kín cả 1 bầu trời ròi trút luôn màn mưa xuống rồi 10 15p sau lại le lói nắng như thường. Có hôm dầm dề từ sáng tới tận khuya chẳng cho con người ta thấy ánh mặt trời. Có hôm lại đổ ào ào xuống từ chiều, hối hả cả đêm rồi sáng mai gói ghém đồ đạc sớm rồi về tận tít đâu đâu...

Tôi vẫn chưa quen được với những cơn mưa này, chả giống mưa rào hay mưa xuân ngoài Quê mình. Nhiều khi về tới nhà mới nhớ là mưa đã ướt đẫm áo.

Mưa!
chị có nhiều tâm sự ạ?!

• Like

Phan Đặng Quốc Huy

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng hai 2017
441
386
169
20
Gia Lai
THCS Trần Phú
Một đêm cuối tháng 5.
.....
Mưa và lạnh...

Mưa!
Chị có cảm giác giống em, hình như quê chị cũng ở ngoài Bắc hả ???
Vào giờ này quê em cũng đang mưa... em rất muốn về vào mùa này...

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Khi ta đã chẳng thể hiểu người kia nghĩ gì.
Thì...
Hà cớ gì cứ phải cố gắng lắng nghe nhau.

Khi ta chẳng thể yêu thêm bất cứ một ai.
Thì...
Hà cớ gì cứ phải nghe những cuộc gọi không mong muốn, trả lời những tin nhắn nhạt thếch.

Khi ta chẳng thể tha thứ cho ai đó.
Thì...
Hà cớ gì phải nghe lời giải thích.

Và...

Khi ta chẳng thể an yên.
Thì...
Hà cớ gì phải mỉm cười!!!

:) :) :)

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Có một Chàng trai tháng Mười Hai!!!

- Dù thế nào, Anh vẫn Thương em chứ??
- Anh thương!!!

-------------------------------------

- Em về đi!
- Phải nói là:"Về với anh đi!" cho nó tình cảm chứ anh?
- Về với anh đi! Rong chơi hết tháng ngày dài! Vinh chờ em!

:D :D :D

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Cuộc sống vốn là không công bằng nên dù ta có tìm kiếm ở đâu, đi qua bao nhiêu con đường, gặp bấy nhiêu người thì không công bằng vẫn là không công bằng. Nên tại sao em trao đi yêu thương kia cho người, mà cứ phải đòi hỏi người phải trả lại một tình cảm tương đương.

Nên đôi khi, học cách chấp nhận, học cách thỏa mãn với cuộc sống của chính mình mới là điều khó khăn nhất. Đâu phải ai cũng có thể tự vỗ về cái cao ngạo, tự ủi an trái tim thôi mơ mộng về những thứ xa xôi. Tự biết vị trí của mình ở đâu trong lòng người, tự biết nên làm gì, tiếp tục hay buông bỏ, hà tất cứ phải dày vò bản thân...

Vì “Em xứng đáng được yêu và được thương...!”

:D

Lê Uyên Nhii

Yêu lao động | Cựu TMod Văn
Thành viên
2 Tháng ba 2017
2,534
5,851
719
18
Thanh Hóa
THPT Lê Văn Hưu
càng đọc càng nổi da gà, stt của chị quá bá đạo
sao lại quá bá đạo hả bạn Huỳnh Đức Nhật

Cuộc sống vốn là không công bằng nên dù ta có tìm kiếm ở đâu, đi qua bao nhiêu con đường, gặp bấy nhiêu người thì không công bằng vẫn là không công bằng. Nên tại sao em trao đi yêu thương kia cho người, mà cứ phải đòi hỏi người phải trả lại một tình cảm tương đương.

Nên đôi khi, học cách chấp nhận, học cách thỏa mãn với cuộc sống của chính mình mới là điều khó khăn nhất. Đâu phải ai cũng có thể tự vỗ về cái cao ngạo, tự ủi an trái tim thôi mơ mộng về những thứ xa xôi. Tự biết vị trí của mình ở đâu trong lòng người, tự biết nên làm gì, tiếp tục hay buông bỏ, hà tất cứ phải dày vò bản thân...

Vì “Em xứng đáng được yêu và được thương...!”

:D
em đọc những dòng nhật ký của chị em thấy chị viết hay và cảm xúc lắm chị congchuatuyet204

Last edited by a moderator:
  • Like

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Có những ngày chả muốn nhấc tay lên và viết bất cứ điều gì
Nhưng lại có những ngày viết nhiều đến mức tay mỏi nhừ mà vẫn chưa hết những gì trong đầu đang suy nghĩ.
Kỳ lạ vậy đấy!! Cũng nực cười vậy đấy.

Chưa bao giờ thấy thất vọng về bản thân mình nhiều như thế, Có thể sẽ chẳng là gì so với những gì người khác làm, Nhưng cứ cố thôi. Dù biết rằng,... sẽ có lúc mình sẽ ngã gục đấy.
....
Mình nhận ra, từ hôm rời bênh viện, mình có chút thay đổi, có chút ngông cuồng và điên hơn. Đấy chả phải là một điều hay ho hay sao, với một đứa luôn mong tìm những điều mới mẻ như mình. Vậy thì chắc phải cố gắng đi bệnh viện nhiều nhiều để tìm... cảm hứng mới được. :v

Chúc mày luôn ĐỦ nhé con kia :D

- Viết nhân một ngày nghỉ làm sáng - :D

Top Bottom