English THPT multiple-choice

Lolita_(✿˵◕ ɜ◕˵)

Học sinh
Thành viên
25 Tháng ba 2022
64
1
61
46
Hà Nội
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1. All forms of discrimination against all women and girls ____ immediately everywhere.
A. must be taken away
B. must be ended
C. must be allowed
D. must be followed
2. Notebooks, tablets and cellphones are all technology ____ students are accustomed to and can use as learning aids.
A. to it
B. with which
C. with that
D. to which
3. Of the two projects, I think the first one is ____.
A. the most convincing
B. the more convincing
C. more convincing
D. most convincing
4. Last week, he told us that we ______ a picnic at the end of the week on Saturday
A. can have
B. did have
C. would have
D. had had
Chọn và giải thích giúp mình nhé. Thank you so much.

• Like
Reactions: Minh Nhí

Minh Nhí

Cựu Mod Tiếng Anh|Cựu Phó nhóm Tiếng Anh
Thành viên
Trưởng nhóm xuất sắc nhất 2017
18 Tháng mười một 2013
3,361
6,062
801
Chào bạn, bạn tham khảo
1. All forms of discrimination against all women and girls ____ immediately everywhere.
A. must be taken away
B. must be ended
C. must be allowed
D. must be followed
Câu bị động be V3/ed, dựa vào nghĩa " sự phân biệt bị loại bỏ"
2. Notebooks, tablets and cellphones are all technology ____ students are accustomed to and can use as learning aids.
A. to it
B. with which ( có vẻ như không có đáp án nào đúng)
C. with that
D. to which
3. Of the two projects, I think the first one is ____.
A. the most convincing
B. the more convincing
C. more convincing
D. most convincing
So sánh hơn more + tính từ dài
4. Last week, he told us that we ______ a picnic at the end of the week on Saturday
A. can have
B. did have
C. would have
D. had had
Câu tường thuật, lùi thì- quá khứ hoàn thành

Mời bạn tham khảo thêm ( Click vào để vào link)
+ Chinh phục kì thi tốt nghiệp THPT Quốc gia
+ Level up your Vocabulary
+ IDIOMS theo chủ đề
+ Dịch thuật -Word order
+ Luyện nghe Tiếng Anh Magic Ears
+ TRỌN BỘ kiến thức học tốt các môn dành cho bạn.

Chúc bạn học tốt !

Ninh Hinh_0707

Học sinh
Thành viên
1 Tháng mười 2021
163
150
21
17
Hà Nội
Câu 1 mình dùng cả "must be ended" được không ạ? Vì nghĩa "cần được chấm dứt/ kết thúc" mình nghe cũng hợp lý.
Câu 2 vì sao không có đáp án nào đúng ạ?
Câu 3 so sánh hơn more + tính từ dài nhưng sao lại có the phía trước ạ (đáp án B)?
@Minh Nhí @Nguyễn Võ Hà Trang @Hien Dang @Trần Ngọc ftu

Last edited:
  • Love
Reactions: ng.htrang2004

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
@Minh Nhí Theo em câu 1 nên là "must be ended" ạ. Em tìm nghĩa của "take away" thì không có nghĩa nào là "chấm dứt". Anh xem lại câu này giúp em với.
@Ninh Hinh_0707 Câu 2 theo mình đề sai vì thừa chữ "to" ở phía sau, hoặc đáp án bị thừa. Nếu bỏ chữ "to" thì mình có thể chọn đáp án D
Câu 3 có thêm "the" vì ở đây so sánh 2 vật, khi nói về 1 cái nào đó hơn cái còn lại thì có thể dùng "the" vì nó đã xác định rồi.

Chúc bạn học tốt :>
Đón xem các series topic của mình:
SERI: KINH NGHIỆM ÔN THI CHUYÊN ANH VÀ HSG CẤP TỈNH MÔN TIẾNG ANH
[WFH] Word Formation Hub [Basic]
Cách Học Tiếng Anh Hiệu Quả Trong Năm Học Mới

Ninh Hinh_0707

Học sinh
Thành viên
1 Tháng mười 2021
163
150
21
17
Hà Nội
@Minh Nhí Theo em câu 1 nên là "must be ended" ạ. Em tìm nghĩa của "take away" thì không có nghĩa nào là "chấm dứt". Anh xem lại câu này giúp em với.
View attachment 208031
@Ninh Hinh_0707 Câu 2 theo mình đề sai vì thừa chữ "to" ở phía sau, hoặc đáp án bị thừa. Nếu bỏ chữ "to" thì mình có thể chọn đáp án D
Câu 3 có thêm "the" vì ở đây so sánh 2 vật, khi nói về 1 cái nào đó hơn cái còn lại thì có thể dùng "the" vì nó đã xác định rồi.

Nguyễn Võ Hà TrangGiả dụ câu "Notebooks, tablets and cellphones are all technology ____ students are accustomed to and can use as learning aids" em sửa lại bằng cách bỏ "to" đi thì đề có đúng không hay vẫn sai ạ?

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
Giả dụ câu "Notebooks, tablets and cellphones are all technology ____ students are accustomed to and can use as learning aids" em sửa lại bằng cách bỏ "to" đi thì đề có đúng không hay vẫn sai ạ?
Ninh Hinh_0707Câu chính xác nó sẽ như này:
"Notebooks, tablets and cellphones are all technology to which students are accustomed and can use as learning aids."
hoặc như này:
"Notebooks, tablets and cellphones are all technology which students are accustomed to and can use as learning aids"

Lolita_(✿˵◕ ɜ◕˵)

Học sinh
Thành viên
25 Tháng ba 2022
64
1
61
46
Hà Nội
View attachment 208031

Nguyễn Võ Hà TrangEm tìm thêm thì thấy “take away” cũng có nghĩa là “loại bỏ” ạ, mà “loại bỏ” discrimination nghe cũng hợp lý. Vậy câu này đáp án nào chính xác ạ?

Attachments

82.9 KB · Đọc: 3
    58.3 KB · Đọc: 3
View previous replies…

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
Em tìm thêm thì thấy “take away” cũng có nghĩa là “loại bỏ” ạ, mà “loại bỏ” discrimination nghe cũng hợp lý. Vậy câu này đáp án nào chính xác ạ?
Lolita_(✿˵◕ ɜ◕˵)@Lolita_(✿˵◕ ɜ◕˵) Chị check trên OALD thì không có nghĩa đó, em xem phản hồi của các anh chị khác nhé vì chị cũng không rõ lắm.
@Hien Dang @Trần Ngọc ftu @Một Nửa Của Sự Thật Mọi người xem giúp em câu 2 với ạ ^^

Hien Dang

Cựu Mod tiếng Anh
Thành viên
2 Tháng chín 2021
836
1
858
136
21
Nam Định
NEU
Em tìm thêm thì thấy “take away” cũng có nghĩa là “loại bỏ” ạ, mà “loại bỏ” discrimination nghe cũng hợp lý. Vậy câu này đáp án nào chính xác ạ?
Lolita_(✿˵◕ ɜ◕˵)take away có nghĩa là remove nhưng nó giống như kiểu lấy cái gì đi, còn discrimination thì không thể đi với remove được và tương tự như thế nó cũng không đi với take away được, với tiếng anh thì quan trọng là các từ nó có đi với nhau không chứ không phải là nghĩa dịch ra tiếng việt từng từ một ghép lại có hợp lý không nên mình cần lưu ý ở điểm này nhé.

• Love
Reactions: Kitahara

Kitahara

Học sinh
Thành viên
2 Tháng tám 2021
107
125
36
Hà Nội
THPT
take away có nghĩa là remove nhưng nó giống như kiểu lấy cái gì đi, còn discrimination thì không thể đi với remove được và tương tự như thế nó cũng không đi với take away được, với tiếng anh thì quan trọng là các từ nó có đi với nhau không chứ không phải là nghĩa dịch ra tiếng việt từng từ một ghép lại có hợp lý không nên mình cần lưu ý ở điểm này nhé.
Hien DangCho em hỏi nếu không xét nghĩa thì dựa vào đâu để mình biết được từ nào không thể đi với từ nào (ví dụ discrimination thì không thể đi với remove) ạ:MIM46?

Hien Dang

Cựu Mod tiếng Anh
Thành viên
2 Tháng chín 2021
836
1
858
136
21
Nam Định
NEU
Cho em hỏi nếu không xét nghĩa thì dựa vào đâu để mình biết được từ nào không thể đi với từ nào (ví dụ discrimination thì không thể đi với remove) ạ:MIM46?
KitaharaCái này thứ nhất là mình gặp nhiều, thứ hai là mình học thuộc thôi em nhé. Những cái cụm đi với nhau thì gọi là collocation. Nếu em muốn tra collocation của một từ có thể tham khảo ozdic hoặc freecollocation nhé.

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
Cho em hỏi nếu không xét nghĩa thì dựa vào đâu để mình biết được từ nào không thể đi với từ nào (ví dụ discrimination thì không thể đi với remove) ạ:MIM46?
KitaharaCó 1 cách nữa là đọc thuận miệng thì chọn em ạ =))) Đây là cách giải thích phổ biến của mấy đứa học giỏi. Tuy nhiên muốn có được cái sense này thì cũng phải làm bài vô cùng nhiều mới được.

Top Bottom