Mỗi ngày một câu hỏi IQ nhé.

D

dadaohocbai

À lại thía cơ .Tui chả muốn trả lời gì cả.để mọi người còn có cơ hội đánh giá bản thân chứ.Cứ có bài lại Post đáp án thì bùn chết

V

vlong11

vlong11 said:
"Chúc mừng các em!", thầy giáo nói với 3 em học sinh đang bước vào phòng giáo viên:" Các em đã đạt kết quả rất tốt trong các kỳ thi môn ngữ văn, tiếng Anh và vật lý; mỗi em đều đạt điểm cao nhất ở một môn, các em có thể tự đoán được không?". A nghĩ một lát rồi nói: "Em đạt điểm cao nhất môn ngữ văn", B nói: "Chắc là bạn C đạt điểm cao nhất môn vật lý", C nói: "Môn cao nhất của em không phải môn tiếng Anh". Thầy giáo nói: "Thật ra có một môn có 2 em đạt điểm cao nhất, vừa nãy có 1 em đoán đúng, các em đã đoán được ai đạt điểm cao nhất môn nào chưa?"
Câu đố mới đây!!!

D

dadaohocbai

Thích thì chiều.Nếu B nói đúng thì C cũng nói đúng ->laọi B ra khỏi vòng.C mà nói đúng thì B nói sai và A nói sai->A cao nhất môn ngữ văn.mà nói vậy thì lại hok thể đoán ra dc cả 3 người.Vậy thì phải là A nói đúng->A cao nhát mon ngữ văn.B,C nói sai->C cao nhất môn Ta như vậy ta hok thể suy đoán dc ai đạt điểm cao môn nào dc->có vẻ đề thiếu(vừa post vừa chat).B là 1 câu hỏi ???

V

vlong11

Đề ra không thiếu.
Chú ý phân gợi ý: "có một môn có 2 em đạt điểm cao nhất".

D

dadaohocbai

Thích thì chiều.Nếu B nói đúng thì C cũng nói đúng ->laọi B ra khỏi vòng.C mà nói đúng thì B nói sai và A nói sai->C cao nhất môn Tiếng anh .mà nói vậy thì lại hok thể đoán ra dc cả 3 người.Vậy thì phải là A nói đúng->A cao nhát mon ngữ văn.B,C nói sai->C cao nhất môn Ta như vậy ta hok thể suy đoán dc ai đạt điểm cao môn nào dc->có vẻ đề thiếu(vừa post vừa chat).B là 1 câu hỏi ???
Hok thể đoán nổi B cao nhất môn nào cảvif hok có dữ liệu nào về B cả.
U nên xem lại bài giải

1

123konica

Đúng thế. Rõ ràng là đề thiếu, nếu mỗi người cao nhất 1 môn thì lại khác.

V

vlong11

A đúng --> A nhất Ngữ văn, C nhất Tiếng Anh, còn lại B phải nhất Vật Lý. Vì "mỗi em đều đạt điểm cao nhất ở một môn". Có ai phản đối không? :D

D

dadaohocbai

vlong11 said:
A đúng --> A nhất Ngữ văn, C nhất Tiếng Anh, còn lại B phải nhất Vật Lý. Vì "mỗi em đều đạt điểm cao nhất ở một môn". Có ai phản đối không? :D
Ủa thế hoá ra là hok phải có 2 em cùng chung 1 môn điểm cao nhất ah???

V

vlong11

dadaohocbai said:
Ủa thế hoá ra là hok phải có 2 em cùng chung 1 môn điểm cao nhất ah???
Có 3 môn Ngữ văn, Tiếng Anh, Vật Lý.
Có 3 em học sinh A, B, C.
Mỗi em đạt điểm cao nhất ở một môn.
Có một môn mà 2 em cùng đạt điểm cao nhất.
Yêu cầu đề ra là: Chỉ ra học sinh nào có điểm cao nhất ở môn nào?

A có điểm cao nhất môn Ngữ văn. (duy nhất)
B có điểm cao nhất môn Vật Lý. (thêm môn tiếng Anh nữa)
C có điểm cao nhất môn Tiếng Anh. (duy nhất)

Giải thích chút nhé:
C nói sai --> C không thể nhất VL và NV được.
A nói đúng --> A không thể nhất VL và TA được.
--> B nhất Vật Lý và Tiếng Anh.

D

dadaohocbai

Ah tui hỉu nhầm đề hoặc đề nói hơi khó hỉu.Theo như bài giả thì là có 1 người cao nhất ở 2 môn chứ hok nên nói thế kia ,dễ hỉu nhầm

V

vlong11

Câu hỏi khó đây:

Có 4 người phải qua một cây cầu trong đêm tối, mà cả nhóm chỉ có 1 chiếc đèn pin, cầu lại hẹp, mỗi lần chỉ cho phép 2 người qua. 4 người A, B, C và D. A qua cầu nhanh nhất cũng mất 1 phút, B mất 2 phút, C 5 phút, còn D "rùa" nhất, mất những 10 phút.

Bọn họ qua cầu mỗi lần là 2 người, phải ghép thế nào để cả 4 người đều qua được bờ bên kia trong khoảng thời gian ngắn nhất. Cho đáp án trước: thời gian qua cầu nhanh nhất là 17 phút.

^^

D

duongthuha90

em ko hiểu đề.(chắc do trình yếu) :D
nếu 2 người cùng đi , vd: người thư1 đi với người thứ 2 thì chỉ mất 2 phút( vì người đi chậm nhất mất 2 phút).
người thứ 3 và thứ 4 mất 10 phút...
= 12'
em ko hiểu đề??????????????

D

duongthuha90

vosanhathanh said:
Vấn đề là còn phải quay lại đưa đèn pin hay sao ý ! :)
thế thời gian quay lại có bằng thời gian đi ko?
trongđêm tối , lại qua cầu=> gió mạnh.
Gió thổi ngược hay thổi xuôi?
vận tốc của gió?
;)) ;)) ;))
(cách suy nghĩ của những kẻ chẳng làm được.)

C

chini106

vlong11 said:
Câu hỏi khó đây:

Có 4 người phải qua một cây cầu trong đêm tối, mà cả nhóm chỉ có 1 chiếc đèn pin, cầu lại hẹp, mỗi lần chỉ cho phép 2 người qua. 4 người A, B, C và D. A qua cầu nhanh nhất cũng mất 1 phút, B mất 2 phút, C 5 phút, còn D "rùa" nhất, mất những 10 phút.

Bọn họ qua cầu mỗi lần là 2 người, phải ghép thế nào để cả 4 người đều qua được bờ bên kia trong khoảng thời gian ngắn nhất. Cho đáp án trước: thời gian qua cầu nhanh nhất là 17 phút.

^^
đơn giản thôi, này nhé
Lượt 1: A + B wa mất 2 phút ==> A về, tính ra là 3 phút
Lượt 2: C+D wa mất thêm 10 phút nữa, B về, tổng cộng là 15 phút
Lượt 3: A+B wa mất thêm 2 phút
Tổng cộng là 17 phút

V

vlong11

chini106 said:
vlong11 said:
Câu hỏi khó đây:

^^
đơn giản thôi, này nhé
Lượt 1: A + B wa mất 2 phút ==> A về, tính ra là 3 phút
Lượt 2: C+D wa mất thêm 10 phút nữa, B về, tổng cộng là 15 phút
Lượt 3: A+B wa mất thêm 2 phút
Tổng cộng là 17 phút

Hic, tưởng câu đố khó với mọi người, ai dè bạn trả lời nhanh gọn quá. Để tôi tìm câu khác đố tiếp vậy. ;;)

V

vlong11

Cô ấy là một cô gái đẹp. Ai cũng phải thừa nhận cả. Với thân hình lý tưởng, cô ấy luôn được ăn mặc hợp model. Cô ấy luôn ban phát nụ cười cho tất cả mọi người không cần biết bạn là ai. Cô ấy không mắc những tật xấu như các cô gái thông thường: Buôn dưa lê, dữ như sư tử Hà Đông, ăn quà vặt... Tuyệt đấy, nhưng chẳng có chàng trai nào có "ý định" cả. Sao lại thế?

L

luckhuc

vlong11 said:
Cô ấy là một cô gái đẹp. Ai cũng phải thừa nhận cả. Với thân hình lý tưởng, cô ấy luôn được ăn mặc hợp model. Cô ấy luôn ban phát nụ cười cho tất cả mọi người không cần biết bạn là ai. Cô ấy không mắc những tật xấu như các cô gái thông thường: Buôn dưa lê, dữ như sư tử Hà Đông, ăn quà vặt... Tuyệt đấy, nhưng chẳng có chàng trai nào có "ý định" cả. Sao lại thế?

Vì cô ý là manơcanh! :D

Top Bottom