[LTĐB] - Nguồn gốc chung của loài.

M

megamind_bmt

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cánh dơi và cánh chim là cơ quan tương đồng hay tương tự
mình thì cho rằng nó là cơ quan tương tự nhưng có một số sách tham khảo thì nói nó là cơ quan tương đồng , mình hổi thầy trên lớp thầy ấy cũng bảo là cơ quan tương đồng. Nhưng mình thấy cánh dơi và cánh chim đều có chức năng là bay và khác nguồn gốc chim thuộc lớp chim con dơi thuộc lớp thú
mong mọi người giải thích giúp mình , mình cảm ơn rất nhìu^:)^^:)^^:)^

Last edited by a moderator:
H

hardyboywwe

Em lưu ý khái niệm này em nhé

Cơ quan tương đồng(cơ quan cùng nguồn) là cơ quan nằm ở những vị trí tương ứng trên cơ thể ở các loài khác nhau,có cùng nguồn góc trong quá trình phát triển phôi thai cho nên có kiểu cấu tạo giống nhau.

Vì vậy cánh chim và cánh dơi sẽ là co quan tương đồng em nhé !

Chúc em học tốt

M

megamind_bmt

cánh chim và cánh dơi có chung nguồn gốc , vậy đó là gì ạ!!
theo em biết cơ quan tương đồng có cấu tạo tương tự nhau nhưng đảm nhiệm chức năng khác nhau(Giả sử như trong sgk có ví dụ về tuyến nọc đọc của rắn và tuyến nước bọt của các động vật khác),vậy cánh chim dùng để bay thế cánh dơi không dùng để bay ạ. Vậy chức năng của cánh dơi và cánh chim khác nhau như thế nào
Và còn ở cơ quan tương tự thì có hình thái tương tự nhau, vậy cánh dơi và cánh chim có hình thái tương tự nhau đấy chứ, em thấy nó còn tương tự hơn là cánh dơi và cánh sâu bọ như trong sgk ví dụ
mong anh giải thích giúp em, em cảm ơn rất nhìu[-O<[-O<[-O<^:)^^:)^

H

hocmai.sinhhoc

cánh chim và cánh dơi có chung nguồn gốc , vậy đó là gì ạ!!
theo em biết cơ quan tương đồng có cấu tạo tương tự nhau nhưng đảm nhiệm chức năng khác nhau(Giả sử như trong sgk có ví dụ về tuyến nọc đọc của rắn và tuyến nước bọt của các động vật khác),vậy cánh chim dùng để bay thế cánh dơi không dùng để bay ạ. Vậy chức năng của cánh dơi và cánh chim khác nhau như thế nào
Và còn ở cơ quan tương tự thì có hình thái tương tự nhau, vậy cánh dơi và cánh chim có hình thái tương tự nhau đấy chứ, em thấy nó còn tương tự hơn là cánh dơi và cánh sâu bọ như trong sgk ví dụ
mong anh giải thích giúp em, em cảm ơn rất nhìu[-O<[-O<[-O<^:)^^:)^

Chào em!
Ở những loài động vật càng gần nhau trong bậc thang tiến hóa và sống trong những điều kiện ngoại cảnh tương đối giống nhau thì sự phân hóa chức năng của chúng không thay đổi nhiều. Dơi và chim cũng như vậy
Khi xét các cơ quan là cơ quan tương đồng hay tương tự, em xét nó có phải cơ quan tương đồng hay không, em xét chúng có phải cơ quan tương đồng không rồi mới xét đến cơ quan tương tự nhé.
Do đó ở đây ta kết luận dơi và chim là cơ quan tương đồng!
Chúc em học tốt!

N

ngobaochauvodich

trả lời câu hỏi

Cánh dơi và cánh chim là cơ quan tương đồng bởi vì chúng có cấu tạo giống nhau:cùng có 5 đốt ngón,xương bàn,xương cổ bàn,xương quay,xương trụ,xương cánh,và nối với vai bằng xương đai.
Sự giống nhau về cấu trúc xương cánh cho thấy 2 loài dơi và chim có chung 1 nguồn gốc tiến hoá.Và sự khác nhau về chức năng hoạt động của cánh dơi và cánh chim cũng như hình dáng hiện nay của chúng cho thấy trong quá trình tiến hoá,chọn lọc tự nhiên đã tác động vào 2 loài này theo những hướng khác nhau,dần dần hình thành nên đặc điểm hình dáng cánh và chức năng cánh như hiện nay(tiến hoá phân ly)

Tóm lại em cứ học theo SGK : Cánh dơi và cánh chim là cơ quan tương đồng
Không nên thắc mắc nhiều về phần này em nhé !
Chào em !

M

megamind_bmt

vậy cho em hỏi là nói tóm lại điểm khác nhau giữa cơ quan tương tụ và cơ quan tương đồng là gì ạ
Nếu là chức năng thì không tổng quát rồi vì học mãi có nói là:
"Ở những loài động vật càng gần nhau trong bậc thang tiến hóa và sống trong những điều kiện ngoại cảnh tương đối giống nhau thì sự phân hóa chức năng của chúng không thay đổi nhiều"
còn nếu là cấu tạo thì khó biết lắm, chẳng hạn như chân chuột chũi và chân dế chũi làm sao biết cấu tạo của nó khác nhau mà kết luận là cơ quan tương tự
mong mọi người cô gắng giúp em them lần này nữa, em cảm ơn rất nhìu

N

ngobaochauvodich

trả lời câu hỏi

vậy cho em hỏi là nói tóm lại điểm khác nhau giữa cơ quan tương tụ và cơ quan tương đồng là gì ạ
Nếu là chức năng thì không tổng quát rồi vì học mãi có nói là:
"Ở những loài động vật càng gần nhau trong bậc thang tiến hóa và sống trong những điều kiện ngoại cảnh tương đối giống nhau thì sự phân hóa chức năng của chúng không thay đổi nhiều"
còn nếu là cấu tạo thì khó biết lắm, chẳng hạn như chân chuột chũi và chân dế chũi làm sao biết cấu tạo của nó khác nhau mà kết luận là cơ quan tương tự
mong mọi người cô gắng giúp em them lần này nữa, em cảm ơn rất nhìu

Cơ quan tương đồng :

Ở những loài khác nhau (vd: người và dơi) có những cơ quan khác nhau thực hiện các chức năng khác nhau (vd: tay người và cánh dơi, hiển nhiên thực hiện chức năng khác nhau em nhé) nhưng chúng lại có chung nguồn gốc từ 1 loại tổ tiên ban đầu (Đó là lớp thú em nhé)
Cơ quan tương đồng phản ánh tiến hóa PHÂN LY

Cơ quan tương tự :
Những cơ quan của những loài khác nhau cùng thực hiện chức năng như nhau (vd: chân dế chũi và chân chuột chũi dùng để đào hang) nhưng chúng lại không có chung nguồn gốc ban đầu (dế chũi thuộc lớp côn trùng, còn chuột chũi thuộc lớp thú )
Cơ quan tương tự phản ánh tiến hóa ĐỒNG QUY (HỘI TỤ)

Chào em !

A

autumns_gust

@megamind_bmt: bạn cần cẩn thận tí nhá, theo SGK nâng cao thì mình không tìm được câu nào nói "chức năng khác nhau", còn ở SGK cơ bản thì mình thấy được "các cơ quan này có thể thực hiện các chức năng rất khác nhau" (bạn chú ý chữ "có thể")

Mong hardyboywwe và hocmai.sinhhoc chịu khó đọc hết phần sau đây nhé!!!!
Xin hỏi mọi người, những nhà nghiên cứu về tiến hoá nghiên cứu các cơ quan tương đồng, tương tự là để làm gì?

Về vấn đề "tương đồng", nhiều người sẽ dựa vào hình vẽ trang 129 sách nâng cao để kết luận cánh chim và cánh dơi tương đồng, một số khác sẽ dựa vào định nghĩa hardyboywwe có đề cập, và dựa vào định nghĩa này thì bạn có thể xếp bất kì chi trước của động vật 4 chi tương đồng với nhau, thậm chí tương đồng với vây của cá (ý mình là cá thực thụ chứ không phải cá voi thôi nhé). Hiện nay người ta đã công nhận rằng tất cả các động vật bốn chân sống trên cạn đều có nguồn góc từ 1 loài cá tay vây , vậy về cơ bản chi trước động vật và vậy cá là có chung nguồn góc.

Tuy nhiên, hình trong sách giáo khoa có ghi rõ là "xương chi trước" chứ không hề khẳng định cánh chim, cánh dơi. Những ai chịu suy nghĩ sẽ nhận thấy rằng, cánh chim không chỉ có xương mà còn có lông vũ để bay, còn cánh dơi thì dùng màng da làm màng bay.

Mọi người trở lại câu hỏi đầu tiên của mình và dành chút thời gian suy nghĩ nhá, việc nhận dạng đó là tính trạng tương đồng hay tương tự có ý nghĩa rất lớn trong việc sắp xếp mối quan hệ của các loài. Còn nếu chỉ nhằm việc kiểm tra em học sinh nào đó có học bài và "hiểu bài"(định nghĩa của giáo viên hiện nay thế nào mình không đủ khả năng diễn tả khi nào giáo viên nói bạn hiểu bài thì tức là thế đó đó) thì mọi người thích nói thế nào cũng không quan trọng, mục tiêu nhảm nhí thì quá trình chỉ đáng bỏ đi thôi ^^.

Thắc mắc của bạn lập topic rất hay, rõ ràng chim và dơi khá là xa nhau, chúng đều xuất phát từ tổ tiên chung là động vật có màng ối, tổ tiên chung này sống trên trái đất hơn 300 triệu năm trước, sau đó chúng tách ra ....... nhóm 1 cung bên thì dần dần tiến hoá thành động vật có vú ..... nhóm bò sát thì phân hoá từ từ thành rất nhiều loài trong đó có chim.
Tổ tiên chung của 2 loài này không biết bay. Nhiều bằng chứng đã cho thấy chim có họ hàng rất gần với khủng long, cho thấy rằng khả năng bay của chim được hình thành khoảng thời gian sau đó. Với dơi thì mình không có nghiên cứu cụ thể, tuy nhiên nếu mình không lầm thì dơi là loài động vật có vú duy nhất biết bay, mình có hai giả thuyết: (1) khả năng bay xuất hiện khá sớm sau khi tách riêng với nhánh của bò sát và dơi là loài thú bay duy nhất được hình thành, (2) khả năng bay này hình thành khá muộn riêng cho nhánh phát triển của loài dơi ....... hai giả thuyết này giải thích vì sao không tìm thấy loài thú bay nào khác.

Nhưng cho dù thế nào thì ta cũng có thể khẳng định rằng khả năng bay không phải là do chúng có cùng nguồn góc mà đây chính là kết quả của tiến hoá hội tụ. Nói cách khác, khi xét về tổng thể, ta hoàn toàn được quyền nói cánh dơi và cánh chim là tương tự.
Chính xác hơn, về khả năng bay thì cánh chim và cánh dơi là cơ quan tương tự, về cấu tạo xương thì cánh chim và cánh dơi là cơ quan tương đồng.

M

mycatisdarklord@gmail.com

thật ra thì trong sách "tài liệu chuyên sinh học bài tập di truyền và tiến hóa" có câu này
câu trả lời trong sách là
" cánh chim và cánh dơi vừa là cơ quan tương đồng vừa là cơ quan tương tự
- cơ quan tương đồng vì có cùng nguồn gốc từ chi trước động vật thuộc siêu lớp Tetrapoda
- cơ quan tương tự vì có cùng chức năng bay, thích nghi vs lối sống bay lượn trong không trung
vd tương tự như cánh chim và cánh dơi: màng bơi ở chân ếch và màng bơi ở chân vịt."

Top Bottom