Kỹ năng Làm sao để sống sót?

Diệp Ngọc Tuyên

Typo-er xuất sắc nhất 2018
HV CLB Hội họa
Thành viên
13 Tháng mười một 2017
2,339
3,607
549
Đắk Lắk
THCS
Đúng rồi nè, còn một vài thứ nữa thôi, cố lên:)
Bạn nói đúng:), chúng ta chưa gặp cái này baoo giờ (gặp rồi thì tớ chắc không ngồi đây:v), nhưng cái này sẽ rất bổ ích cho chúng ta sau này phải không nào. Oa, sau này có bạn thành nhà thám hiểm thì sao ta???o_O
Là thức ăn ư? Mà trong sa mạc đôi khi có ảo giác nữa nhỉ? Nên đôi khi chẳng thể tin vào đôi mắt của mình nữa.

• Like
Reactions: phamkimcu0ng

Tống Huy

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
25 Tháng sáu 2018
4,084
7,241
691
19
Hà Tĩnh
THPT Lê Hữu Trác
Các bạn có kiến thức khá tốt về vấn đề này đấy.
Sau đây là cách để sống sót khi cá mập tấn công:
1. Tấn công lại:
Nếu không may tới mức bị cá mập nhìn thấy, bạn vẫn có cơ may chống lại nó. Rất đơn giản, hãy đánh lại nó bằng bất cứ thứ gì bạn có: nắm đấm, chân, máy ảnh, lao đâm cá,...
2 Nhắm trúng mục tiêu:
Có thể bạn đã nghe nói là nên nhắm vào mũi cá mập mà đánh. Tuy nhiên đây không hẳn là chỗ hiểm nhất. Hãy nhắm vào mang và mắt của cá. Nhéo, chọc, đá,... làm gì cũng được, miễn là không trở thành bữa ăn của nó:D
3. Đánh, đánh, đánh:
Cứ đánh vào chỗ mà bạn thấy con cá mập đâu. Hãy thuyết phục cá mập là bạn "không dễ xơi đâu" :)
4. Vào bờ:
Hãy tìm đường bơi và bơi càng sớm càng tốt. Con cá mập sẽ không theo bạn lên bờ đâu!

Còn một trường hợp dựng tóc gáy nữa nè:
Khi bạn bị lạc giữa hoang mạc, bạn phải làm như thế nào?
Tìm cách để liên lạc với người thân , cố gắng tìm nước và chỗ trú ẩn :)

• Like
Reactions: Đỗ Hằng

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
Sử dụng 4G lên google map tìm cho mình 1 cái làng gần đó nhất và di chuyển thật nhanh tới đó xin tá túc
Tìm cách để liên lạc với người thân , cố gắng tìm nước và chỗ trú ẩn :)
Là thức ăn ư? Mà trong sa mạc đôi khi có ảo giác nữa nhỉ? Nên đôi khi chẳng thể tin vào đôi mắt của mình nữa.
Ở một hoang mạc bốn bề là cát, bạn sẽ không thể định hướng như thế nào và trở nên sợ hãi, nước thì sắp hết, vậy phải làm sao đây?
1. Đánh bại cái nóng:
Sau vài giờ dưới cái nắng sa mạc có lẽ bạn chỉ muốn cởi phăng hết quần áo ra cho mát nhưng hãy giữ nguyên đồ trên người. Ở sa mạc, quần áo không chỉ có tác dụng che nắng mà còn giữ lại mồ hôi, giúp giữ ẩm và làm mát cơ thể, nếu bạn tìm được một nơi hiếm hoi có bóng râm, hãy nghỉ chân ở đó và đợi đến chiều tối hãy đi tiếp
2. Nhìn xa trông rộng:
Hãy tìm một nơi cao nhất có thể để nhìn ra xa. Có thể bạn sẽ nhìn thấy người đến cứu, một con đường, và người khác cũng dễ nhìn thấy bạn hơn.
3. Các cách tìm nước nơi hoang mạc:
- Liếm những giọt sương quý giá trên cây cối vào buổi sáng (hoang mạc nhưng buổi sáng vẫn có sương đấy)
- Lần theo dấu chân động vật có thể đến được 1 ốc đảo (vì động vật cũng cần nước). Nhìn thấy dấu chân chim cũng là dấu hiệu có nước ở gần đó
- Nhai cái này nè: lõi xương rồng sẽ làm dịu đi cơn khát vì lõi xương rồng chứa nước (nhớ đừng có nuốt nha)

Tiếp nè, toàn những tình huống giật gân:

Làm sao để sống sót khi gặp một con sư tử hung dữ?

Trâm Nguyễn Thị Ngọc

Giải Nhất event Thế giới Sinh học 2
Thành viên
13 Tháng mười 2018
1,523
1,339
216
18
Quảng Trị
Trường TH&THCS Hải Ba
Ở một hoang mạc bốn bề là cát, bạn sẽ không thể định hướng như thế nào và trở nên sợ hãi, nước thì sắp hết, vậy phải làm sao đây?
1. Đánh bại cái nóng:
Sau vài giờ dưới cái nắng sa mạc có lẽ bạn chỉ muốn cởi phăng hết quần áo ra cho mát nhưng hãy giữ nguyên đồ trên người. Ở sa mạc, quần áo không chỉ có tác dụng che nắng mà còn giữ lại mồ hôi, giúp giữ ẩm và làm mát cơ thể, nếu bạn tìm được một nơi hiếm hoi có bóng râm, hãy nghỉ chân ở đó và đợi đến chiều tối hãy đi tiếp
2. Nhìn xa trông rộng:
Hãy tìm một nơi cao nhất có thể để nhìn ra xa. Có thể bạn sẽ nhìn thấy người đến cứu, một con đường, và người khác cũng dễ nhìn thấy bạn hơn.
- Liếm những giọt sương quý giá trên cây cối vào buổi sáng (hoang mạc nhưng buổi sáng vẫn có sương đấy)
- Lần theo dấu chân động vật có thể đến được 1 ốc đảo (vì động vật cũng cần nước). Nhìn thấy dấu chân chim cũng là dấu hiệu có nước ở gần đó
- Nhai cái này nè: lõi xương rồng sẽ làm dịu đi cơn khát vì lõi xương rồng chứa nước (nhớ đừng có nuốt nha)

Theo em thì lùi từ từ cách xe con sư tử, không nên chạy nhanh để thoát nó

• Like

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
Theo em thì lùi từ từ cách xe con sư tử, không nên chạy nhanh để thoát nó
Đúng rồi đó em, nếu mình đang đối mặt rất gần, mình có nên "hung hăng" lại với nó không?:D

Còn @Vie Hoàng , mình không nên chạy đâu nha bạn, vì một con sư tử có thể đạt tốc độ 80km/h, ngang tầm một xe hơi đó:)

Trâm Nguyễn Thị Ngọc

Giải Nhất event Thế giới Sinh học 2
Thành viên
13 Tháng mười 2018
1,523
1,339
216
18
Quảng Trị
Trường TH&THCS Hải Ba
  • Like

Tống Huy

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
25 Tháng sáu 2018
4,084
7,241
691
19
Hà Tĩnh
THPT Lê Hữu Trác
1. Đánh bại cái nóng:
2. Nhìn xa trông rộng:

Theo em là nên giữ bình tĩnh , mở to mắt và cố gắng làm cho con sư tử cảm thấy sợ hãi mình :)

• Like

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
Em nghĩ là nên giang áo ra để sư tử nghĩ mình lớn hơn so với kích thước đúng. Và phải bình tĩnh nữa
Yup, chuẩn rồi, em giỏi lắm:)
Sử dụng đèn flash điện thoại để làm choáng nó rồi nhanh chóng bỏ chạy theo phiá sau lưng nó.
Thế này nhé:
1. Dùng đến động cơ:
Trong trường hợp nhìn thấy sư tử, hãy từ từ lùi lại, rồi chui vào trong xe. Đóng cửa lại và lái thật nhanh nhất có thể (nhớ là đừng lao bờ rào:D)
2. Đối mặt:
Điều tồi tệ nhất là biến mình trông giống như mồi của con sư tử, vì vậy đừng quay lưng lại và bỏ chạy. Sư tử có thể đạt tới 80km/h, ngang tầm xe hơi đấy.
3. Giả bộ hung hăng:
Nếu bạn đang đứng đối diện với một con sư tử, vẫy vẫy cánh tay như chim vỗ, la hét ầm ĩ, dang áo ra, làm cho mình có dáng vẻ to lớn hơn nó, làm vậy sẽ có hi vọng làm con sư tử lúng túng, vì con mồi của sư tử chẳng bao giờ làm vậy cả:v

Tình huống giật gân tiếp theo:

Khi gặp một bầy chó sói hung dữ, bạn phải xử trí thế nào?
tải xuống.jpg
Gã này cũng không vừa đâu nha o_O:

Last edited:
  • Like
Reactions: Tống Huy

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3

Karry Nguyệt

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng năm 2019
523
972
96
Hưng Yên
THCS Đặng Lễ
Chúng ta bắt đầu thảo luận của ngày hôm nay thôi nhỉ, nhìn gã Sói xám thế nào các bạn, đi trên đường mà gặp hắn ta thì hơi nguy hiểm, vậy khi gặp sói ta phải làm gì?
@Tống Huy , @Diệp Ngọc Tuyên, @Vie Hoàng , @Trâm Nguyễn Thị Ngọc, @Karry Nguyệt
Em có xem mấy bộ phim về việc bị sói tấn công, họ toàn chạy thôi, nếu không chạy được thì chiến đấu với nó .

em nghĩ ban đầu chúng ta nên bình tĩnh, đừng chạy vội, khi gặp người nó sẽ không bổ nhào tới ngay đâu mà nó sẽ quan sát hành động của con mồi .Đứng thẳng người lên , tạo ra vẻ mặt hung dữ nhất có thể ( hoặc vẻ mặt nguy hiểm) . Trong người có vật gì sắc nhọn lôi ra hết để kịp thời phòng thủ khi nó tấn công . Khi chạy nên chạy theo đường zich zac để khiến tốc độ của sói giảm đi . Nếu bị nó tấn công thì ta hãy tán công vào mắt , chân nó ....
p/s : em chỉ đoán vậy thôi :D

• Like
Reactions: SRILU

SRILU

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng tám 2018
56
438
51
An Giang
Bí mật
Yup, chuẩn rồi, em giỏi lắm:)

Thế này nhé:
1. Dùng đến động cơ:
Trong trường hợp nhìn thấy sư tử, hãy từ từ lùi lại, rồi chui vào trong xe. Đóng cửa lại và lái thật nhanh nhất có thể (nhớ là đừng lao bờ rào:D)
2. Đối mặt:
Điều tồi tệ nhất là biến mình trông giống như mồi của con sư tử, vì vậy đừng quay lưng lại và bỏ chạy. Sư tử có thể đạt tới 80km/h, ngang tầm xe hơi đấy.
3. Giả bộ hung hăng:
Nếu bạn đang đứng đối diện với một con sư tử, vẫy vẫy cánh tay như chim vỗ, la hét ầm ĩ, dang áo ra, làm cho mình có dáng vẻ to lớn hơn nó, làm vậy sẽ có hi vọng làm con sư tử lúng túng, vì con mồi của sư tử chẳng bao giờ làm vậy cả:v

Tình huống giật gân tiếp theo:

Khi gặp một bầy chó sói hung dữ, bạn phải xử trí thế nào?
View attachment 120084
Gã này cũng không vừa đâu nha o_O:
View attachment 120086
Mình sẽ biến thành cừu vui vẻ nếu là ông chú sói xám ở dưới (đùa thui ạ).

Em nghĩ soi rất thận trọng và nếu gặp con mồi lớn thì nó sẻ rủ cả đàn xâu xé,
Cách này do em nghỉ ra nhe. khom lưng xuống làm như đồng loại nó, có được lông chó thì càng tốt. Kêu như nó :D
Chó sói sẽ rất thận trọng nên nếu có thể bật âm thanh lớn tung chéo, hát hò thì nó sẽ do dự. Có thể dậm chân ầm ầm cho nó tưởng là đàn lớn .

Last edited:

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
Mình sẽ biến thành cừu vui vẻ nếu là ông chú sói xám ở dưới (đùa thui ạ).

Em nghĩ soi rất thận trọng và nếu gặp con mồi lớn thì nó sẻ rủ cả đàn xâu xé,
cách này do em nghỉ ra nhe. khom lưng xuống làm như đồng loại nó, kém được lông chó thì càng tốt. Kêu như nó :D
Mùi của con người không giống mùi của nó, muốn trở thành đồng loại nó hơi khó à nha, phải ăn ở "bẩn" mấy tháng, tập tính còn giống nó nữa:D

SRILU

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng tám 2018
56
438
51
An Giang
Bí mật
Đúng được từ chó nhỏ đó bạn, ta phải làm gì liên quan đến "chó nhỏ" nhỉ?:)
Tag thêm bạn bè để chia sẻ kiến thức bổ ích này nhé^^
căng đây nè, chả nhẻ ném con chó về phía lũ sói nhỉ. Hay là bắt nó lè lưỡi liếm liếm cho đám sói tưởng mình là đồng loại nhể

• Like
Reactions: Yu Hana
Top Bottom