Lại về đột biến cấu trúc NST

Status
Không mở trả lời sau này.
V

vic4ever

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Kiểu đột biến cấu trúc NST nào làm 1 số gen của NST cách xa nhau hơn ?
a. Đảo
b. Chuyển
c. Lặp
d. Cả a và b
e. Cả a,b và c

Lặp đọan có đúng không vậy ? Mình giải thích cái lặp thế này :
Giả sử NST có các gen thứ tự là 1 2 3
Lặp tạo thành 1 2 2 3
Như vậy cũng làm cho gen 1 3 xa nhau thêm nhưng sách lại nói đáp án này ko đúng !
Còn 2 câu a,b mình ko biết giải thích !
Các bạn chọn đáp án nào thì giải thích giùm mình nghen !

V

vic4ever

Sách chọn đáp án d nên mình mới hỏi. Mình chọn giống bạn đó !

R

rahimasu

mình cũng chọn E
Lặp đoạn là 1 cặp NST tương đồng bắt chéo lệch,trao đổi đoạn.
A B C D E F
A B C D E F

bắt chéo lệch,trao đổi đoạn =>
A B C D D E F
A B C E F

P

pika

vic4ever said:
a. Đảo
b. Chuyển
c. Lặp
d. Cả a và b
e. Cả a,b và c

Lặp tạo thành 1 2 2 3
Như vậy cũng làm cho gen 1 3 xa nhau thêm nhưng sách lại nói đáp án này ko đúng !

theo tớ thì sách đúng rồi. vì lặp đoạn :A B C D E F
lặp: đoạn A B C >>>A B C A B C D E F
vậy khoảng cách C điến D đâ thay đổi. nói chung giải thích lặp đoạn chưa hoàn toàn thuyết phục

N

nobita252

pika said:
vic4ever said:
a. Đảo
b. Chuyển
c. Lặp
d. Cả a và b
e. Cả a,b và c

Lặp tạo thành 1 2 2 3

theo tớ thì sách đúng rồi. vì lặp đoạn :A B C D E F
lặp: đoạn A B C >>>A B C A B C D E F
vậy khoảng cách C điến D đâ thay đổi. nói chung giải thích lặp đoạn chưa hoàn toàn thuyết phục
Chưa hoàn toàn thuyết phục nhưng vẫn có trường hợp đúng.
Nói chung là đề ra cái kiểu này để lừa học sinh là chính, nhưng mà cũng nhiều cái sai tùm lum à. Nhất là học fân ban và ko fân ban mỗi cái 1 kiểu nữa chứ. Đi thi là fải tỉnh thôi! Hic.

C

caheotrang

hi, chào mọi người
tớ thấy các bạn học Sinh giỏi ghê, thế có j giúp tớ nhé, tớ có nhìu vấn đề thắc mắc mà chẳng bít hỏi ai.
Tớ làm trong sách và thấy rất nhìu chỗ ko hỉu.
Thứ 1: Một gen khi bị đột biến cấu trúc sẽ đc gọi là:
A.1gen trội đột biến
B.1gen lặn đột biến
C.1alen của gen trước đột biến
D. A, B đúng
Đáp án là C nhưng tớ ko hỉu vì sao lại gọi như vậy

Thứ 2:Trong cơ chế tái sinh ADN, nếu phân tử Acridin xen vào sợi mới tổng hợp thì xảy ra đột biến thuộc dạng nào?
À, còn một câu mâu thuẫn lại nói thế này: Việc sd Acridin gây ĐB mất hay thêm 1 cặp nu có ý nghĩa: Chứng minh mã di truyền là mã bộ ba
Tớ thấy chả đúng j cả.

Thứ 3: Thế nào là ĐB vô nghĩa và ĐB có nghĩa ?

Thứ 4: ĐB đã thay cặp nu thứ 4 = 1 cặp nu khác, cấu trúc protein thay đổi:
A. Ko thay đổi vì là mã mở đầu, vì có enzim sửa sai
B.Q trình tổng hợp protein ko xảy ra
C.Thay đổi toàn bộ trình tự ax amin
D. Chuỗi polipeptit ngắn lai.
Đáp án là A nhưng tớ ko hỉu

Thứ 5 nhá: Bệnh bạch tạng đâu có liên quan đến ĐB gen nhỉ. Tớ nhớ nó là gen lặn nằm trên NST thừong mà
Dị tật thừa ngón tay, tai thấp, hàm bé có liên wan đến NST giới tình ko

À, thế giao tử có sức sống là những giao tử thế nào

Những bài tập nếu cho tỉ lệ kiểu hình, xd nhanh kiểu gen của thế hệ P thì làm thí nào.

Ui, xin lỗi các bạn nếu tớ hỏi nhìu thế nhé. Tớ hoc Sinh gà lắm nên fai hỏi mọi ngừoi, chứ tớ chảng bit hỏi ai cả.

À, to Nobita: bạn học chuyên Sinh à, thế thì siêu nhỉ. Tớ với bạn là đồng môn đấy, có j giúp tớ nhá.

N

nobita252

caheotrang said:
hi, chào mọi người
tớ thấy các bạn học Sinh giỏi ghê, thế có j giúp tớ nhé, tớ có nhìu vấn đề thắc mắc mà chẳng bít hỏi ai.
Tớ làm trong sách và thấy rất nhìu chỗ ko hỉu.
Thứ 1: Một gen khi bị đột biến cấu trúc sẽ đc gọi là:
A.1gen trội đột biến
B.1gen lặn đột biến
C.1alen của gen trước đột biến
D. A, B đúng
Đáp án là C nhưng tớ ko hỉu vì sao lại gọi như vậy

Thứ 2:Trong cơ chế tái sinh ADN, nếu phân tử Acridin xen vào sợi mới tổng hợp thì xảy ra đột biến thuộc dạng nào?
À, còn một câu mâu thuẫn lại nói thế này: Việc sd Acridin gây ĐB mất hay thêm 1 cặp nu có ý nghĩa: Chứng minh mã di truyền là mã bộ ba
Tớ thấy chả đúng j cả.

Thứ 3: Thế nào là ĐB vô nghĩa và ĐB có nghĩa ?

Thứ 5 nhá: Bệnh bạch tạng đâu có liên quan đến ĐB gen nhỉ. Tớ nhớ nó là gen lặn nằm trên NST thừong mà
Dị tật thừa ngón tay, tai thấp, hàm bé có liên wan đến NST giới tình ko

À, thế giao tử có sức sống là những giao tử thế nào

Những bài tập nếu cho tỉ lệ kiểu hình, xd nhanh kiểu gen của thế hệ P thì làm thí nào.

Ui, xin lỗi các bạn nếu tớ hỏi nhìu thế nhé. Tớ hoc Sinh gà lắm nên fai hỏi mọi ngừoi, chứ tớ chảng bit hỏi ai cả.

À, to Nobita: bạn học chuyên Sinh à, thế thì siêu nhỉ. Tớ với bạn là đồng môn đấy, có j giúp tớ nhá.
Ko có gì. giúp được mình sẽ giúp:

Câu 1: Vì ko biết gen bị đột biến là trội hay lặn nên ta ko thể chọn A hay B được ---> chọn C. Bạn cần fân biệt "gen" và "alen":
- Gen là nhân tố di truyền xác định các tính trạng của sinh vật. VD: dạng hạt, màu sắc...
- Alen là các trạng thái khác nhau của 1 gen. VD: gen hình dạng hạt có 2 alen là trơn và nhăn.

Câu 2: Câu này bạn tự trả lời rồi còn gì?:D Gây đột biến làm thêm hoặc mất 1 cặp nu là đột biến gen. Còn việc chứng minh mã di truyền là mã bộ ba thì mình cũng ko rõ lắm. Có thể khi làm đột biến thêm hoặc mất 1 cặp nu sẽ làm cho các a.a bị thay đổi ---> nó là mã bộ ba chăng???

Câu 3: Đột biến vô nghĩa là đột biến làm xuất hiện mã kết thúc quá sớm, dẫn đến việc các a.a chưa được tổng hợp hết. Còn đột biến có nghĩa mình chưa thấy bao giờ. Có thể bạn muốn hỏi đến đột biến đồng nghĩa chăng?

Câu 4: Đơn giản là mã di truyền có tính thoái hoá, tức là nhiều bộ ba cùng mã hoá cho 1 a.a nên ko bị anh hưởng lắm. Một lí do nữa là mã mở đầu sau khi tạo ra Met thì a.a sẽ bị cắt đi nên ko ảnh hưởng đến các a.a khác.

Câu 5: Có cái gì tự nhiên có đâu bạn! Theo mình thì ngày xưa, do đột biến gen nên xuất hiện bệnh bạch tạng. Và đến nay nghiên cứu thì nó là gen lặn thôi. Còn mấy bệnh kia mình cũng ko biết nó có liên quan đến NST giới tính ko nữa!:D. Còn giao tử có sức sống theo mình là giao tử có khả năng kết hợp với các giao tử khác tạo nên hợp tử và phát triển thành cơ thể khoẻ mạnh.(ko biết có đúng ko nữa :D)

C

caheotrang

Thanks bạn Nobita nhìu nhìu. À, thế có fai chuyên Sinh tuần sau thi thử đợt 2 nhỉ. Các bạn hình như cũng học hè ở trường đúng ko?Tầng 3 nhà B1 j đó?
À, bạn có thể viết lại cho tớ phương pháp tính nhanh một số dạng bài tập DT ko. VD nhá: nếu cho kiểu hình thì xd dc ngay kiểu gen hoặc ngựoc lại. À, mấy lại Ct tính tỉ lệ các loại giao tử .......tớ quên hết rùi ....huhu

L

lananh90

Tớ có câu này thắc mắc, câu này lấy từ bộ đề trên mạng của bộ:
Bệnh mù màu( không phân biệt màu đỏ , lục) ở người được quy đinh jbởi 1 gen lặn nắm trên NST giưới tính X, không có alen tương ứng trên Y. Trong một quần thể người có thể tồn tại tối đa bao nhiêu kiểu gen biểu hiện tính trạng trên:
A/2 ,B/4, C/5. D/3
Tớ không rõ ở đây có tính cả kiểu gen của những người đột biến không nữa: như Claiphentơ chảng hạn. Nếu thế thì đáp án là 5 đúng không??

B

baokim2

nobita252 said:
caheotrang said:

...

Câu 4: Đơn giản là mã di truyền có tính thoái hoá, tức là nhiều bộ ba cùng mã hoá cho 1 a.a nên ko bị anh hưởng lắm. Một lí do nữa là mã mở đầu sau khi tạo ra Met thì a.a sẽ bị cắt đi nên ko ảnh hưởng đến các a.a khác.

cặp nu thứ 4 thuộc mã mở đầu hở trời???
Mà hình như mã mở đầu có tính thoái hóa đâu. (AUG)=> thay là toi( nếu không repair)

B

baokim2

Xét trong qt chắc không tính đến các bệnh tật đó đâu .
nên chỉ có 5 kiểu gen thôi XMXM,XMXm,XmXm,XMY,XmY
Nếu không thì chắc >>5
riêng Klinefelter thôi chắc cũng đau đầu
ngó wa coi

C

caheotrang

À, cái giao tử có sức sống mà tớ muốn hỏi í. Nếu k gen là AAaa thì giao tử có sức sống gồm những j?
Sao tớ thấy đáp án lại là tất cả các loại gtử nhỉ. Tớ thấy cứ vô lý thí nào í.

N

nobita252

caheotrang said:
Thanks bạn Nobita nhìu nhìu. À, thế có fai chuyên Sinh tuần sau thi thử đợt 2 nhỉ. Các bạn hình như cũng học hè ở trường đúng ko?Tầng 3 nhà B1 j đó?
À, bạn có thể viết lại cho tớ phương pháp tính nhanh một số dạng bài tập DT ko. VD nhá: nếu cho kiểu hình thì xd dc ngay kiểu gen hoặc ngựoc lại. À, mấy lại Ct tính tỉ lệ các loại giao tử .......tớ quên hết rùi ....huhu
Có vẻ bạn biết rõ bọn tớ nhỉ, khai mau điều tra bọn tớ hả!!!
Bây giờ mình gọi caheotrang là Dol (Dolphin) nhé! Xin lỗi Dol nhưng mà tớ là tớ dốt nhất phần bài tập di truyền. May mà sang năm thi trắc nghiệm chứ ko thì chưa chắc tớ đã đỗ ĐH đâu :D. Nếu Dol muốn biết thì mấy hôm nữa tớ đi học tớ hỏi mấy đứa bạn tớ cho nhé. Chịu khó chờ chút nha!

N

nobita252

lananh90 said:
Tớ có câu này thắc mắc, câu này lấy từ bộ đề trên mạng của bộ:
Bệnh mù màu( không phân biệt màu đỏ , lục) ở người được quy đinh jbởi 1 gen lặn nắm trên NST giưới tính X, không có alen tương ứng trên Y. Trong một quần thể người có thể tồn tại tối đa bao nhiêu kiểu gen biểu hiện tính trạng trên:
A/2 ,B/4, C/5. D/3
Tớ không rõ ở đây có tính cả kiểu gen của những người đột biến không nữa: như Claiphentơ chảng hạn. Nếu thế thì đáp án là 5 đúng không??
Số kiểu gen biểu hiện tính trạng mù màu chỉ có 2 thôi chứ (ko tính gen của ng` đột biến): XmXm và XmY

N

nobita252

caheotrang said:
À, cái giao tử có sức sống mà tớ muốn hỏi í. Nếu k gen là AAaa thì giao tử có sức sống gồm những j?
Sao tớ thấy đáp án lại là tất cả các loại gtử nhỉ. Tớ thấy cứ vô lý thí nào í.
Giao tử của KG AAaa là AA, Aa và aa. Các giao tử này đều có khả năng kết hợp với nhau và với các giao tử khác để tạo thành các cá thể có khả năng sinh sản bt --> giao tử có sức sống thôi.
VD: AA x AA ---> AAAA

L

lananh90

Nobita252

Mình lại nghĩ khác , trong cả quần thể người , Những người có kiểu gen biểu hiện tính trạng mù màu:XmXm ; XmY;XmO; XmXmY;XmXmXm,
Suy nghĩ như thế có quá rắc rối không nhỉ?

N

nobita252

lananh90 said:
Mình lại nghĩ khác , trong cả quần thể người , Những người có kiểu gen biểu hiện tính trạng mù màu:XmXm ; XmY;XmO; XmXmY;XmXmXm,
Suy nghĩ như thế có quá rắc rối không nhỉ?
Có có rắc rối lắm bạn ạ! Mình đã bảo là ko tính gen người đột biến thì có 2 mà. Nếu tính cả người bị đột biến như bạn thì vẫn còn thiếu nhiều đấy. KG XmYY thì sao???
Đơn giản hoá vấn đề thôi bạn ạ, đừng có phức tạp nó lên làm gì!

L

lananh90

Nhưng trong đề tự nhiên thêm vào chữ "tối đa"bao nhiêu kiểu gen, làm rối trí của học sinh....

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom