Khi bố mẹ là “thám tử”

M

meocon_dangiu_96

nếu truyện tranh đấy của bạn là truyện vui, bổ ích, ko phải sách dành cho tuổi teen ... thì ko sao
Bạn bảo con đọc để giải trí thôi mà, bố mẹ đừng cấm con:D

G

ga_cha_pon9x

Mình và con bạn thân hay viết nhật kí chung.Khi mình viết xong để 1 chỗ đợi mình đi vắng thì cố tìm cách mở ra(1 lần mình đã nhìn thấy)
Còn chị mình thì thảm hại hơn:Mẹ chị ý dùng dao rạch quyển nhật kí có mã số ra rồi đọc xem bên trong có j` k0.Lúc chị ý tức tối lên thì mẹ bảo:Kệ mày,mẹ chẳng liên quan j` .

P

pe_kho_12412

khi bố mẹ làm thám tử

muốn ko cho ai biết được thì ko nên để nó tồn tại.mình rất muốn viết nhật kí và mình đã thử nhưng lúc viết nhật kí xong mình lại có những suy nghĩ là phải cất ở đâu bây jờ,khi mình đi khỏi sẽ có ai đọc trộm nó ko...vì thế mà mình đã ngừng lại.bây jờ mình chỉ viết trên word thôi viết xong đọc lại 1 lượt rồi xoá đi,vừa để luyện tốc độ đánh máy ấy mà.hihi

L

linhphoebe

các bậc phu huynh nói chung thì rất khó chịu
em muốn đọc truyện tranh mà cũng cấm. Có hay ko?

- sẽ ko cấm nếu như em vẫn học tốt ney ! biết đọc những loại truyện tranh bổ ích ney . khi đó ko ai cấm em cả
p/s : chị cũng là 1 người nghiêm khắc cấm em trai mình đọc truyện tranh nên chị hiểu tâm lí của phụ huynh em ^^! [ tại em chị hồi lớp 7 có cái kiểu : đã đọc là phải đọc cả bộ , kiểu như tập 1 xong mà ko dọc tập 2 thì ngứa ngáy tay chân - cấm cuốn truyện lên là ko nhờ vả được j nữa hết ! .. cho tiền thì mua truyện 3 cuốn mua sách 1 cuốn . Học mà ko có ai kèm bên cạnh là kiểu j cũng có cuốn truyện đọc dở dưới ngăn bàn . /:) - lâu lâu rủ mấy thằng quỷ sứ đến nhà lê lết mỗi thằng 1 kiểu để đọc ..haiz ... may mà giờ lớn > rồi lớp 11 rồi - ý thức được rồi nên chị cũng đỡ mêt . ] :)

E

echcon_lonton_dihoc

thật may là mẹ mình hok xem trộm nhật ký của mình
chỉ đọc trộm tin nhắn thui ^^(xã mình gửi mà)

N

nhoc_bettyberry

"Sao con ko dành thời gian viết mấy thứ lung tung đó để mà đi chơi cho thoải mái đầu óc đi" Mẹ cứ nói thế, nói thế mà có hiểu, con ko cần đi chơi, đây con chơi cho mòn 2 con mắt rồi, làm đề xong thì con viết nhật kí, thế mà mẹ còn bảo là "Ctvnklg?" ( Cái câu đó là bí mật :)))
Bức xờ xúc. Thôi thì taz viết nhật kí = tiếng anh. Đố mẹ ngồi tra từ điển mà dịch :M05:

L

luckyboy_103

đã từng viết nhật kí...nhật kí lại còn k có khoá...chỉ tại nhiều lúc bất cẩn nên để ngoài (ngăn bàn là chủ yếu)... nhiều lần...cố tình viết sai để xem mẹ có đọc trộm nk không (nhiều cái có lẽ mẹ cũng biết là mình cố ý viết sai...)...đến 1 hôm, bố mẹ đy vắng, anh họ sang trông nhà hộ, hôm ấy cũng cố tình viết sai thông tin...hôm sau bố mẹ về, đọc NK, từ đó bao nhiêu chuyẹn xảy ra...h minh và anh họ k đc như xưa nữa, anh vẫn nghĩ là mình nói điêu với bố mẹ để anh bị như thế...chuyện nó cũng k phải dễ nói nên định lên ĐH sẽ nói lại trước cả nhà, chỉ muốn anh em đc lại như xưa, h cứ như ng ngoài...cứ nghĩ đến là lại thấy...ghét mẹ...đấy k phải chuyện nhỏ, đằng này đọc xong rồi lại bảo với ông, k hỏi lại gì mình...thế là anh bị mắng oan :( thấy thương anh thế :(...tối hôm ấy đốt luôn quyển nhật kí...trong lòng vẫn khó chịu đến bây giờ....:(

h lên 12, có nhiều áp lực, suy nghĩ, tâm sự, nhiều lúc có những chuyện k thể nói với ai, bạn gái gợi ý viết NK...nh mà...k thể tin tưởng đc mẹ...muốn ng khác k biết trừ khi mình k làm....mà k làm...ngày lại càng ức chế, ngày lại càng mệt mỏi, bí bách...bố mẹ đã k hiểu con, lại phải làm cái trò này...thực sự cảm thấy rất thất vọng...từ trước vẫn thấy bố mẹ tâm lý, k phải đến mức dễ dãi, nh là cũng tâm lý hơn bố mẹ khác rồi...nh qua lần ấy...thực sự cảm thấy thất vọng...mọi ng vẫn thường hay nói: bố mẹ làm thế cũng chỉ muốn hiểu con...muốn tốt cho con...nhưng từ sau lần ấy...sống khép mình hơn...ít nói chuyện với bố mẹ hơn...bạn bè cũng chẳng có ai thân thiết để nói hết đc...bạn gái thì cũng k phải chuyện gì cũng nói đc...haizzz...cảm giác thấy mình thật bất lực...

6

6a2minhngoc

minh cung dong y voi cac ban the ! doc nhat ky cua con ko phai hay dau !bo me minh chang bao gio lam the ca !

T

thonguyen255

đúng vậy á! mình đã bao lần viết nhật ký và 10 lần như 1 ba mẹ đều lục tung lên mà coi, coi xong rồi chửi, chửi xong rồi cấm viết, nhưng mình vẫn viết... và cứ như thế... lần này thì đổi qua kiểu nhắn tin tâm sự với bạn qua điện thoại nhưng cũng không thể thoát khỏi! Mẹ chửi mình hoài nhưng cô giáo lại ủng hộ nên viết nhật ký mới chiến chứ :D cô bảo viết nhật ký rèn luyện Văn luôn 1 thể.. hì hì! bây giờ giấu cuốn tập ấy trong chồng tập học<không biết lần này có tìm ra không?> nhưng mình vẫn thấy thế là không nên, đáng nhẽ ba mẹ nên tôn trọng quyền tự do của con cái chứ, tuy là ba mẹ muốn quan tâm đến con nhưng cũng tùy trường hợp chư nhỉ? ba mẹ làm thế mình thấy tù túng như ở tù vậy á! mọi hoạt động của mình đều bị ba mẹ kiểm soát. :( nhiều lúc muốn nói với ba mẹ nhưng mình không biết từ lúc nào mình đã sợ tâm sự với ba mẹ rối nên thôi :(

H

hardyboywwe

đúng là nhiều bậ phụ huynh vì quá quan tâm đến con mà đã vô tình làm cho con bị chèn ép,mình có 1 người bạn cũng đang gặp tình trang như thế!dù cho con mình đã thi đậu đị học vẫn cấm cửa,một tuần chỉ cho ra khỏi nhà 2 lần,theo dõi con 1 cách quá đà........

K

k.nguyen.73

Bố mẹ là vậy đó. Luôn muốn biết con mình nghĩ gì nhưng lại theo một cách khác, tình cảm ở tuổi dậy thì chưa hẳn là đã xấu, nhiều người từ nhưng cái tình yêu đc coi là trẻ con đó đã bỏ hết mọi mắc cảm trong cuộc sống gia đình. Cảm thấy tự tin hơn khi tâm sự và nói chuyện vs người đó. Ba mẹ biết chuyện đó có thê xảy ra vs bất cứ ai, kể là con của mình có ngoan hiền đến mức thế nào. Ba mẹ muốn biết về nhưng gì con cái trải qua - điều đó ko khác gì 1 sự tò mò - phân bua thôi. Tốt nhất, các bạn nê viết nhật kí trên mạng ý, có mật khẩu, đố ai đọc đc, và nhưng chuyện đó cũng ko ai biết.

Thân!

P

perong9x

bố mẹ cũng nên hiểu hơn cho con mình đang tuổi mới lớn
haizzzz
bạn nào có pa ma tâm lí thật là may mắn:))

Top Bottom