Phương Thaeo
Gọi a, b là mol Na, Ba => 23a + 137b = 14,18
=> Mol H2 = 0,5a + b = 0,15
=> a = 0,14 và b = 0,08
Mol kết tủa BaSO4 = 0,06 < 0,08 => Ba dư 0,02 mol và SO42- hết => mol SO42- = 0,06
Gọi V là thể tích dd axit => mol SO42- = 0,6V = 0,06 => V = 0,1 lít
=> Mol HCl = 0,1 và mol H2SO4 0,06 => mol H+ = 0,22 => mol H2 = 0,11 < 0,15 => axit hết và kim loại tiếp tục phản ứng với H2O cho dd OH- và 0,04 mol H2 => mol ỌH- = 2*mol H2 = 0,08
Dd X: Na+ 0,14 mol. Ba2+ 0,02 mol, Cl- 0,1 mol và OH- 0,08 mol
=> m rắn = 23*0,14 + 137*0,02 + 35,5*0,1 + 17*0,08 = 10,87