Sinh HỘI SINH K9(2017 - 2018): Thảo luận chung

Yuiki Machika

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng mười hai 2013
312
347
139
Thái Nguyên
THPT Chuyên Thái Nguyên
Nhưng trong 1 tổ hợp gen vị điều kiện sống k phù hợp mà vẫn có thể chết 1 gen nào đó thật mà! Ở phép lai 2 ý
Thường thường, khi cho đề bào kiểu này sức sống se tương đương nhau, điều kiện sống như nhau, nếu có thể chết thì sẽ có trong dữ kiện đề bài

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
tại sao lại là chuột lông trắng ạ ?
Nhưng trong 1 tổ hợp gen vị điều kiện sống k phù hợp mà vẫn có thể chết 1 gen nào đó thật mà! Ở phép lai 2 ý
có phải đầu bài

có phải đầu bài thiếu rồi ko? có pháp lai nào có tỷ lệ KH là 2:1 ak?
đề bài chị gõ nhầm nhé :(
chị sửa lại rồi đó
mấy đứa chỉ cần đưa ra lý do là được,.. k cần phải giải thích nhiều (tương tác gen, ảnh hưởng của mtrg ,.... bla bla gì đâu :)

• Like
Reactions: Bonechimte

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
@Lưu Thị Thu Kiều
@Anhnguyen2572003
@hoangthianhthu1710@gmail.com
@Nhị Tiếu Khuynh Quốc
@nhokcute1002
@2811minhminh@gmail.com
@alohaaaa
@huyenlinh7ctqp
@Byun Jimin
@Phammai26
@lê thị hải nguyên
@bonechimte@gmail.com
@vulinhchihytq
@Navi_Sheva
@trần công minh
@justin huynh
@Ngọc Đạt
@Levi Ackerman
@s2no12k3
@Kim Kim
1, Bắt đầu từ post bài tập tiếp theo, chúng ta sẽ thực hiện chấm điểm theo thang điểm sau
A+ : 9 - 10 điểm
A: 7 - 8 điểm
B: 5 - 6 điểm
(mình muốn chấm theo khoảng để mọi người tự biết mình ở ngưỡng nào, tiếp tục vươn lên và cố gắng :)

2, Để khích lệ tinh thần thì ai làm bài tốt nhất trong topic bài tập sẽ được mình ''nín nót'' tên từng người một vào phiếu tuyên duyên sau mỗi post bài tập. Như một phần quà nhỏ. Mọi người cố gắng nhé:r2
3, Và cũng để khích lệ tinh thần, bài làm của ai tốt, trình bày rõ ràng,... sẽ được chọn làm đáp án chính thức
=> Mọi người chụp ảnh, chỉnh góc độ, ánh sáng cho net vào:r50

r104

Kim Kim

Banned
Banned
29 Tháng ba 2017
1,540
1,002
299
Hải Phòng
^^
bài tập liên quan đến phần kiến thức chưa học em có thể để lại nhé :D
hoặc tự nghiên cứu lý thuyết áp vào làm
:D
chị ơi phần nguyên phân và giảm phân bọn em chỉ được học lí thuyết còn bài tập thì bọn em không được học nên em không làm được bài tập lần này
chị thông cảm cho em với

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
chị ơi phần nguyên phân và giảm phân bọn em chỉ được học lí thuyết còn bài tập thì bọn em không được học nên em không làm được bài tập lần này
chị thông cảm cho em với
ở phần cơ bản chỉ áp công thức vào là ra mà em
Nhưng k sao
nếu k làm được để chị chữa
cố gắng lên nhé :)

Bonechimte

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
8 Tháng bảy 2017
2,553
4,752
563
Hà Nội
...
Chị lênh cho em miễn tuần này:3 em đang hoàn thiện bài thi bên khoa học kĩ thuật với cả mấy thứ linh tinh@@
#Ng.Klinh: Chị đồng ý từ trước rồi mà em

• Like
Reactions: Shmily Karry's

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
  • Like
Reactions: Ng.Klinh

thaodtm

Học sinh mới
Thành viên
27 Tháng mười 2017
7
4
6
21
Đà Nẵng
Mọi người giải giúp mình câu này với
a) Xét 1 gen có 2 alen trội lặn hoàn toàn,hãy phân biệt đặc điểm di truyền của thể đồg hợp trội với thể dị hợp của gen này.
b) Nêu vai trò của thể đồg hợp lặn trong nghiên cứu di truyền và trong thực tiễn sản xuất.
Cảm ơn nhiều

• Like

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
Xét 1 gen có 2 alen trội lặn hoàn toàn,hãy phân biệt đặc điểm di truyền của thể đồg hợp trội với thể dị hợp của gen này
- Thể đồng hợp trội
+ Gồm 2 alen giống nhau
+ Đặc tính di truyền đồng nhất
+ Kiểu hình trội được biểu hiện bình thường
- Thể dị hợp:
+ Gồm 2 alen khác nhau
+ Đặc tính di truyền không đồng nhất, phân ly qua các thế hệ; ưu thế lai giảm dần
+ Do có sự tương tác giữa alen lặn và alen trội => kiểu hình được biểu hiện mạnh mẽ
Nêu vai trò của thể đồg hợp lặn trong nghiên cứu di truyền và trong thực tiễn sản xuất.
- Trong thực tiễn: thể đồng hợp lặn được sử dụng trong phép lai phân tích kiểm tra độ thuần chủng của giống
- Trong nghiên cứu di truyền: kiểm tra => tạo dòng thuần chủng => thực hiện các phép lai tìm ra các qui luật di truyền

• Like
Reactions: thaodtm

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
@Ngọc Đạt @vulinhchihytq @trần công minh
Bài tập trắc nghiệm ngày 12.11.2017 các em cần chữa chi tiết câu nào không ?
Nhìn qua có Đạt ngoan ngoãn là làm rõ cả bài trắc nghiệm :D
Các em còn yếu kiến thức, chưa nắm vững phần nào có thể thảo luận trực tiếp với chị để có phương pháp ôn tập nhé :)

Hiện giờ topic ôn luyện cơ bản đang tạm dừng do @khanhlytn2001@gmail.com có một chút sự cố, và các bạn bận khá nhiều công việc, các em ôn HSG làm dạng bài cơ bản trong topic hơi phí thời gian. Thời gian đó nên để học lý thuyết hoặc ôn toán văn anh thi cấp
=> Tạm dừng topic ôn luyện cơ bản

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
@Ngọc Đạt @vulinhchihytq @trần công minh
Bài tập trắc nghiệm ngày 12.11.2017 các em cần chữa chi tiết câu nào không ?
Nhìn qua có Đạt ngoan ngoãn là làm rõ cả bài trắc nghiệm :D
Các em còn yếu kiến thức, chưa nắm vững phần nào có thể thảo luận trực tiếp với chị để có phương pháp ôn tập nhé :)

Hiện giờ topic ôn luyện cơ bản đang tạm dừng do @khanhlytn2001@gmail.com có một chút sự cố, và các bạn bận khá nhiều công việc, các em ôn HSG làm dạng bài cơ bản trong topic hơi phí thời gian. Thời gian đó nên để học lý thuyết hoặc ôn toán văn anh thi cấp
=> Tạm dừng topic ôn luyện cơ bản
Ở hai câu cuối trắc nghiệm em và Chi có làm khác nhau, em muốn biết Chi hiểu đúng hay em hiểu đúng ạ?

• Like

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
@trần công minh @Ngọc Đạt @vulinhchihytq @thaodtm
Bộ đề chị tổng hợp + sưu tầm trên mạng, từ rất nhiều nguồn khác nhau có đề thi tỉnh, thi chuyên,... các em download về giải nén, rồi đi in ra để học nhé.
Học trên lớp đến đâu thì luyện đề đến đó, câu hỏi lý thuyết nào hay hoặc bài tập nên ghi vào quyển vở riêng để tiện ôn tập lại.
Đợt này chị khá bận, thời gian tới sẽ nghỉ phép 1 tháng (hết ngày 31.12.2017),........ nên các em cố gắng lên nhé, mấy bạn ôn HSG cố gắng giúp đỡ nhau, bài tập khó có thể post vào topic này để cùng thảo luận với nhau hoặc nhận sự giúp đỡ từ @yuper @khanhlytn2001@gmail.com @Shmily Karry's
@WangNari em có thể tham gia thảo luận cùng các bạn nha
@bonechimte@gmail.com chị gửi tài liệu cho em từ tháng 9 rồi phải không ? Em học đến đâu rồi, bone học tương đối chắc, có gì giúp đỡ các bạn nhé ")
Yêu các em nhiều :)
Vì tập nén quá lớn nên chị không thể upload lên HMF được,... chị đã chuyển cho chị Ly @khanhlytn2001@gmail.com các em inbox địa chỉ gmail cho chị Ly để nhận tài liệu nhé

Top Bottom