Tâm sự Học tập thật mệt mỏi?

Nhóc Kon_2k7

Học sinh chăm học
Thành viên
21 Tháng bảy 2021
236
597
86
Hưng Yên
THCS Đồng Than
Càng lớn thì bố mẹ càng hy vọng nhiều vào kết quả học tập của con cái, nhất là những năm bắt đầu bước sang cấp 3, cho nên việc theo dõi sát sao hoặc áp đặt lối suy nghĩ của bố mẹ vào chuyện học hành của con rất dễ xảy ra. Chị cũng đã trải qua và chứng kiến rồi. Chị nghĩ em nên bày bỏ nguyện vọng với bố mẹ và tạo cơ hội chứng minh cách học của mình đem lại hiệu quả hoặc kết quả tốt hơn. Có thể sẽ tốn thời gian để thuyết phục bố mẹ nhưng với những nỗ lực của em thì sẽ dần dần được đền đáp thôi nè^^
Dạ ^~^ Em nghĩ tốn rất nh` thời gian đấy nhưng em ko dám bày tỏ ý kiến của mình đối vs bố mẹ em luôn >~< Cảm thấy sợ hãi kiểu j ý chj :< Nhiều lúc bó mẹ nói mà em chả biết làm j ngoài làm theo thôi.... :<

duccanh85

Học sinh mới
Thành viên
30 Tháng chín 2021
2
2
6
34
TP Hồ Chí Minh
Hầu hết ai đang trong giai đoạn học hành của nhà trường đều lười biếng, muốn nghỉ nhiều hơn học nhưng đó là những năm tháng của tuổi học trò thời còn là học sinh ngồi trên ghế nhà trường.
Còn khi các bạn nghỉ học vì chán dần dần sau này trưởng thành các bạn sẽ nhận ra rằng quãng đời học sinh thật ngắn ngủi, đáng nhớ, niềm vui, nỗi buồn, có bạn bè, có người để thương để nhớ, có người để sợ những bài kiểm tra.
Sau này chắc chắn các bạn sẽ nghĩ lại và muốn được quay lại quãng đời học sinh đó, vì không phải ai cũng có những lựa chọn và quyết định đúng đắn cho con đường của mình sau này, do đó có rất nhiều người muốn được quay lại những khoảng thời gian đó để thay đổi sửa chữa những lựa chọn mà mình cho là sai lầm.

• Like
Reactions: Khánhly2k7

Hana Hương

Học sinh
Thành viên
6 Tháng chín 2021
10
5
31
Bắc Ninh
thcs Mão Điền
Sao anh thấy ngày nay các bạn học sinh cứ than học tập mệt mỏi, ấy thế mà còn bị áp lực gia đình nữa, các bạn thử kể anh nghe xem có giúp được gì không nào ?

em học cũng sợ lắm kiểu bố mẹ vs gia đình kì vọng vào mình nhiều quá mình lại muốn có định hướng khác nên áp lực tới sợ , cứ làm ko được bài về là tối mất ngủ vs kiểu ám ảnh tâm lí , sợ ng nhà thất vọng

duccanh85

Học sinh mới
Thành viên
30 Tháng chín 2021
2
2
6
34
TP Hồ Chí Minh
em học cũng sợ lắm kiểu bố mẹ vs gia đình kì vọng vào mình nhiều quá mình lại muốn có định hướng khác nên áp lực tới sợ , cứ làm ko được bài về là tối mất ngủ vs kiểu ám ảnh tâm lí , sợ ng nhà thất vọng
Nếu nhà có cha mẹ làm nghành giáo viên thì phải theo nghành cha mẹ rồi.. Còn hiện tại học hay đi làm so với độ tuổi còn trẻ thì khó định hướng lắm, cho nên việc học là con đường duy nhất để đi đến thành công. Tuy nhiên việc học càng lên cao thì càng nhiều và khó, nếu không thật sự tập trung học và học hành ko tiếp thu được thì chỉ dở dang thôi trước sau gì cũng nghỉ đi làm.
Hiện tượng học sinh sinh viên học cao đẳng, đại học xong đi làm công nhân, công ty hay partime rất nhiều, làm trái nghành, thất nghiệp là không thể tránh khỏi. Nên chốt lại 1 câu là học hành phụ thuộc vào niềm đam mê và ý thức học của mình, nếu mình thích học thì sẽ hiệu quả hơn là học nhiều mà ko hiểu, áp lực học hành chỉ thêm mình kém đi thôi. Ngoài ra học trường chuyên giỏi hay dốt ko quan trọng, quan trọng là mình có giỏi hay không. nếu mình giỏi thì học trường nào cũng xin được việc và đi làm ngon lành

• Like
Reactions: Hana Hương

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Ngày xưa cứ nghĩ đi học là khổ bây giờ hết sinh viên rồi ra ngoài đi làm mới ước gì ngày xưa mình học chăm hơn, hoạt động nhiều hơn khi mà còn đi học. Bây giờ muốn làm lại cũng không được :(
Bây giờ cũng chưa muộn đâu ạ, chỉ là do mình bị chi phối bởi nhiều thứ hơn

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Bây giờ em cũng vẫn tiếp tục đi học thêm ạ nhưng mà ý em là khoảng thời gian, độ tuổi đó ước gì mình cố gắng hơn
Hì, mình nghĩ đó là tâm lý chung rồi vì ở độ tuổi đó mình còn trẻ nên còn ham chơi và chưa đủ tính nhẫn nại nữa. Điều đó có thể khiến cho hiện tại chưa như ý muốn nhưng sau này thì chưa chắc. Do đó hy vọng bạn sẽ không từ bỏ và cố gắng đạt mục tiêu của bản thân nhé!

Top Bottom