Tâm sự Học tập thật mệt mỏi?

Tóc Xoăn

Luôn luôn lắng nghe
Cố vấn chuyên môn
16 Tháng mười một 2018
12
79
16
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Sao anh thấy ngày nay các bạn học sinh cứ than học tập mệt mỏi, ấy thế mà còn bị áp lực gia đình nữa, các bạn thử kể anh nghe xem có giúp được gì không nào ?

quân pro

Cựu CTV Confession
Thành viên
22 Tháng bảy 2017
1,262
3,224
356
Hà Nội
THPT Trần Phú - Hoàn Kiếm
Sao anh thấy ngày nay các bạn học sinh cứ than học tập mệt mỏi, ấy thế mà còn bị áp lực gia đình nữa, các bạn thử kể anh nghe xem có giúp được gì không nào ?
Bố mẹ em bảo rằng sang năm lên 10 rồi. Thi khó nên M phải chịu khó vô!
Em không bị áp lực mấy nhưng sắp tới có thể sẽ có áp lực vì học hè ở trường
(Vì trước khi học hè trường em học 3 ngày học thêm)
Không biết áp lực hay không đây....

Hưng Dragon Ball

Học sinh chăm học
Thành viên
26 Tháng sáu 2018
373
472
106
17
Hà Nội
Trường THCS Ngô Sỹ Liên

Bố mẹ e luôn đặt các phần thưởng để e học tập thi cử đạt kết quả cao nếu không đc thì sẽ bị mắng hoặc bị đánh thế nên ko phải ko thích món quà đó mà mk học, thi lớt phớt đc. Với lại trường lại có rất nhiều bài thi (hầu như tháng nào cũng có) nếu thi ko tốt thì... ko bt chuyện j sẽ sảy ra với mk khi về đến nhà

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,251
606
20
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc

Em cứ nhây nhây , nước đến chân mới nhảy nên hay mệt lắm ạ ! :D

Chúng ta hãy nghĩ đến thành quá? Chúng ta học để làm gì? Chúng ta cố gắng để được gì? Nghĩ đến ước mơ của mình tương lai là được thôi em. Anh nghĩ Quân rất giỏi, rất ngoan, em sẽ biết mình nên cố gắng như nào, học như nào là hiệu quả.

Bố mẹ e luôn đặt các phần thưởng để e học tập thi cử đạt kết quả cao nếu không đc thì sẽ bị mắng hoặc bị đánh thế nên ko phải ko thích món quà đó mà mk học, thi lớt phớt đc. Với lại trường lại có rất nhiều bài thi (hầu như tháng nào cũng có) nếu thi ko tốt thì... ko bt chuyện j sẽ sảy ra với mk khi về đến nhà
Em có cảm giác quá mệt mỏi hay không nhỉ? Anh nghĩ là em thử tìm cách hỏi bố mẹ đi, em bày tỏ với bố mẹ, chẳng hạn con muốn đi chơi cùng gia đình 1 ngày mà không học hành. Việc thưởng phạt anh thấy như vậy chưa hợp lí lắm. Hưng có gì buồn cứ chia sẻ nha!

• Like
Reactions: Hưng Dragon Ball

nhatminh1472005

Banned
Banned
Thành viên
24 Tháng sáu 2017
643
411
101
Hà Nội
Trường THPT chuyên Hà Nội - Amsterdam
Em cứ nhây nhây , nước đến chân mới nhảy nên hay mệt lắm ạ ! :D

Chúng ta hãy nghĩ đến thành quá? Chúng ta học để làm gì? Chúng ta cố gắng để được gì? Nghĩ đến ước mơ của mình tương lai là được thôi em. Anh nghĩ Quân rất giỏi, rất ngoan, em sẽ biết mình nên cố gắng như nào, học như nào là hiệu quả.

Em có cảm giác quá mệt mỏi hay không nhỉ? Anh nghĩ là em thử tìm cách hỏi bố mẹ đi, em bày tỏ với bố mẹ, chẳng hạn con muốn đi chơi cùng gia đình 1 ngày mà không học hành. Việc thưởng phạt anh thấy như vậy chưa hợp lí lắm. Hưng có gì buồn cứ chia sẻ nha!

Em cũng vậy, năm nay em vào lớp 10.
Bố mẹ em có vẻ áp lực phải đỗ chuyên lắm nên phải học khá nhiều.
Tối về em cũng khá mệt mỏi và thường đi ngủ luôn (vì học thêm toàn về muộn).
Không biết thế nào nữa đây...

Dưa Chuột

GOLDEN Challenge’s winner
Thành viên
7 Tháng năm 2018
432
317
101
20
Bình Định
THPT Số 1 Phù Cát

Em thì không có áp lực gì hết!!! Bởi vì hằng ngày mình học đúng như những gì mình đề ra thì ba mẹ cũng chẳng áp đặt gì cho mình cả!!! Ba mẹ chỉ định hướng nghề nghiệp cho em thôi :)

Tóc Xoăn

Luôn luôn lắng nghe
Cố vấn chuyên môn
16 Tháng mười một 2018
12
79
16

Anh lại online trả lời các em
Anh đã trải qua một thời gian dài (3 năm) như các em
Từ đâu tiên mà anh thốt lên là: NẢN

Đúng nghĩa đen!

Hồi xưa học lớp 10 trường huyện, lịch ở trường là sáng - chiều (anh bắt đầu học sáng-chiều từ lớp 11, lớp 10 chỉ học sáng), như vậy trong một tuần học hết đâu đó 12 buổi (từ t2 - t6), không dừng ở đó, phải học thêm 3 buổi tối, mất tận 15 buổi mỗi tuần (Buổi khuya mà thầy cô có dạy nhiều khi chắc cũng phải học nốt), nên rất nản, và anh thấy điều đó không nên

Ba mẹ đúng! Đúng ở chỗ muốn tốt cho con cái, và đúng là càng lên lớp cao thì càng khó, nhưng các em hãy mạnh dạn, mình biết mình thích cái gì, mình theo đuổi, chứ không phải cứ đâm đầu vào như vậy là tốt.

Cuộc sống, học tập kết hợp được với nhau thể hiện ở việc EM TRAU DỒI ĐƯỢC GÌ, EM LÀM ĐƯỢC CÁI GÌ, chứ không phải ở việc em ĐIỂM MẤY, ... ĐIỂM CAO hay THẤP. Nếu phụ huynh có thắc mắc, hãy nói thứ em lựa chọn

Hãy hiểu

Tóc Xoăn

Luôn luôn lắng nghe
Cố vấn chuyên môn
16 Tháng mười một 2018
12
79
16

Như bài viết trên, anh hỏi nhiều bạn, các bạn than thở hôm nay em bị điểm trung bình, kết quả là em bị mẹ mắng, ba la các thứ.
Anh nhớ, có trường hợp gia đình đặt nặng thành tích khiến một học sinh phải làm chuyện dại dột (tin tức đâu đó trên báo, các em có thể tìm đọc.

Chúng ta là người được đi học, lớn hết rồi, phải có nhận thức: Được và Mất. Ba mẹ muốn em đạt thành tích tốt chỉ vì thấy các em sao nhãng việc học lo vào một việc gì đó khác (với họ là vô ích), rồi mới đặt nặng vấn đề trường lớp và điểm số. Bố mẹ có cái đúng của bố mẹ vì sợ em không tiến bộ, nếu em có cái lý của em hãy mạnh dạn nói cho bố mẹ biết. Chẳng ai hoàn hảo nên cần thấu hiểu nhau, cho bố mẹ thấy khả năng của em là gì, nó giúp ích gì cho cuộc sống của e là được.

Hiểu anh chứ?

Tóc Xoăn

Luôn luôn lắng nghe
Cố vấn chuyên môn
16 Tháng mười một 2018
12
79
16
Em cũng vậy, năm nay em vào lớp 10.
Bố mẹ em có vẻ áp lực phải đỗ chuyên lắm nên phải học khá nhiều.
Tối về em cũng khá mệt mỏi và thường đi ngủ luôn (vì học thêm toàn về muộn).
Không biết thế nào nữa đây...

Em cứ thoải mái
Nếu thực sự em cũng muốn đỗ chuyên (anh nghĩ thế), thì em có thể phải cố gắng nhiều. Nhưng nói chung sức khỏe là hàng đầu. Chuyên hay không cũng là cái danh thôi, chủ yếu ở em. Em có nghị lực, có đam mê => Ổn. Còn lại cứ cố gắng hết sức. Tới đâu hay tới đó.
Đúng hay sai, được hay không em cũng cố gắng hết sức thì đó là thành công của e rồi.

Cố lên
Anh tin em

Tóc Xoăn

Luôn luôn lắng nghe
Cố vấn chuyên môn
16 Tháng mười một 2018
12
79
16
Em thì không có áp lực gì hết!!! Bởi vì hằng ngày mình học đúng như những gì mình đề ra thì ba mẹ cũng chẳng áp đặt gì cho mình cả!!! Ba mẹ chỉ định hướng nghề nghiệp cho em thôi :)
Uhm, khá tốt, phải thoải mái vào thì mới có thời gian nghĩ đến việc khác.
Em cũng nên có định hướng theo khả năng và đam mê của mình
Em có đam mê gì nhỉ ?

Dưa Chuột

GOLDEN Challenge’s winner
Thành viên
7 Tháng năm 2018
432
317
101
20
Bình Định
THPT Số 1 Phù Cát
Uhm, khá tốt, phải thoải mái vào thì mới có thời gian nghĩ đến việc khác.
Em cũng nên có định hướng theo khả năng và đam mê của mình
Em có đam mê gì nhỉ ?
Nói về đam mê thì em cũng chẳng có đam mê, chỉ có điều mình thích điều gì đó là mình làm thôi ạ! :)

• Like
Reactions: Tóc Xoăn

Tiểu thư ngốk

Học sinh tiến bộ
Thành viên
12 Tháng mười 2017
584
1,056
204
20
Nghệ An
Chị chia sẻ 1 chút nhé
Vào cấp 3 mà học 3 đêm 1 tuần thì cũng chỉ mới ở mức bình thường ví dụ như chị học cấp 2 đã học đêm cả tuần lên cấp 3 đi học không khác gì chạy xô. Nhưng đó ở ở trường hợp lớp chọn. Còn theo chị mình học ngoài hay tự học là tùy thuộc vào khả năng tiếp thu và tự học kèm theo năng lực nữa nên nếu em cảm thấy mình có thể tự học thì nên giảm bớt đi học ngoài hoặc là tham gia mà mình có hiệu quả sẽ bớt cảm thấy mệt mỏi hơn.

• Like
Reactions: quân pro

0905275037

Học sinh mới
Thành viên
5 Tháng hai 2020
1
0
1
Còn em thì thích môn Anh Văn. Học kì1 vừa rồi em bị bệnh trong lúc ôn thi môn đó (lớp 6) nên thi chỉ có 8,50 điểm Anh Văn học kì. Em đã bị bố mẹ trách vì mình học giỏi AV mà diểm thấp thế. Nhưng ở trên lớp có nhiều đứa còn thấp hơn em mà

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời

Đây là một trong những lý do, mặc dù trong thâm tâm em vẫn cảm thấy là các tỉnh thành cho học sinh nghỉ học là hơi làm quá và gây ra nhiều xáo trộn trong chương trình học và thi, em vẫn giơ bốn tay bốn chân đồng ý với quyết định của các sở tại vì có kỳ nghỉ dài sau mấy tháng học tập đầy chán chường giống như một cơ hội để cho đầu óc được nghỉ ngơi và suy nghĩ lại nhiều điều trong cuộc sống của bản thân :v

Nguyễn Thị Quỳnh Lan

Cựu TMod Sử
Thành viên
31 Tháng ba 2020
1,498
6,408
511
Bắc Ninh
HocMai Forum
em không bị áp lực từ gia đình nhưng em luôn tự đặt ra mục tiêu cho mình

Attachments

51.3 KB · Đọc: 106
Last edited by a moderator:

DieuGigi

Học sinh tiến bộ
Thành viên
4 Tháng ba 2017
383
196
156
22
Nghệ An
THPT Lê Hồng Phong

năm nay 12 và thực sự rất mệt mỏi để ôn thi đậu vào trường top rồi chọn ngành nghề phù hợp.Đang rất cố gắng mong kết quả sẽ thật tốt đẹp

Linh Chan

Học sinh
Thành viên
7 Tháng mười 2018
6
3
31
20
TP Hồ Chí Minh
THPT Trần Cao Vân
áp lực của em là làm thế nào để xoay xở mọi chuyện để có thời gian học ạ, năm nay em cũng lên 12 rồi mà người thân trong nhà cứ đi chuyện riêng của họ suốt, không phải là vì công việc. Chí ít vì công việc thì em thấy còn thông cảm, họ đi thì để lại đứa em nhỏ cho em và đi tới 10h,11h hay thậm chí 12h mới về. Khoảng thời gian đó là khoảng thời gian mà đáng ra em nên ôn thi...Họ nói họ hiểu em. Nhưng thật ra không hiều gì cả, em cũng muốn nói ra để mình có thể tập trung vào học tập và đồng thời người đó hiểu em hơn. Cơ mà mỗi lần nói ra họ cứ bỡn cợt hoặc tức giận, em cảm giác như lời nói của mình vs người đó ko có trọng lượng, cảm giác như người đó chỉ xem mình là con nít lên ba...Em biết có thể việc này em nói ra anh chị cũng ko phải biết nói như thế nào. Nhưng em chỉ muốn nói ra những lời mình giấu trong lòng để nhẹ nhàng bớt thôi ạ vì dạo này em cứ tự dưng lại khóc mà ko biết phải nói cùng ai...cảm ơn anh chị vì đã dành thời gian đưa ra những lời khuyên hữu ích cho tụi em ạ

ihattl

Học sinh gương mẫu
Thành viên
21 Tháng chín 2019
1,962
3,052
371
Bình Định
Trường Trung học cơ sở Nhơn Hòa

Em thì chỉ mới lên 7 thôi nên áp lực không nhiều lắm.
Nhưng áp lực của em là bị mẹ em bắt học nhiều quá, với lại mẹ hay so sánh con nhà người khác với em nữa. Mẹ không nhìn ra điểm mạnh ở em, không nhìn ra em giỏi môn nào mà cứ so sánh em với những bạn cao điểm hơn. Rồi tới lúc em cao điểm hơn bọn nó thì mẹ em lại im re, không khen em một lời. :'<

Nhóc Kon_2k7

Học sinh chăm học
Thành viên
21 Tháng bảy 2021
236
597
86
Hưng Yên
THCS Đồng Than

Em thấy áp lực thiệt anh ạ. Bố mẹ em cx như mấy bạn kia cũng bảo năm nay thi vô lớp 10 rồi. Nhưng ba mẹ em luôn bắt em học theo cách của ba mẹ ý ạ, em bị áp lực kinh khủng :<

• Like
Reactions: Duy Quang Vũ 2007

hoàng việt nam

Học sinh chăm học
Thành viên
19 Tháng mười hai 2018
103
878
106
Nghệ An
THCS Cao Xuân Huy

E thì ko có áp lực gì từ gia đình hết ạ nhưng e luôn đặt ra mục tiêu để có thể thực hiện đc vs ước mơ của chính mình ạ!

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Em thấy áp lực thiệt anh ạ. Bố mẹ em cx như mấy bạn kia cũng bảo năm nay thi vô lớp 10 rồi. Nhưng ba mẹ em luôn bắt em học theo cách của ba mẹ ý ạ, em bị áp lực kinh khủng :<
Càng lớn thì bố mẹ càng hy vọng nhiều vào kết quả học tập của con cái, nhất là những năm bắt đầu bước sang cấp 3, cho nên việc theo dõi sát sao hoặc áp đặt lối suy nghĩ của bố mẹ vào chuyện học hành của con rất dễ xảy ra. Chị cũng đã trải qua và chứng kiến rồi. Chị nghĩ em nên bày bỏ nguyện vọng với bố mẹ và tạo cơ hội chứng minh cách học của mình đem lại hiệu quả hoặc kết quả tốt hơn. Có thể sẽ tốn thời gian để thuyết phục bố mẹ nhưng với những nỗ lực của em thì sẽ dần dần được đền đáp thôi nè^^

Top Bottom