học giỏi toàn diện

G

gaucon33

Thế còn nếu mình học tốt nhưng lại hok có thời gian thì làm thế nào?? (thời gian của mình giành cho học thêm hết rùi!!)

M

madocthan

Đó là những cách nhìn phiến diện và thiển cận. Học giỏi toàn diện không có nghĩa là lúc nào cũng học. MÌnh không phủ nhận hoc nhiều là không tốt nhưng ta phải học cho đúng cách. lÚc nào cũng học không có nghĩa là sẽ giỏi toàn diện mà cần có một đầu óc luôn minh mẫn. Học trên sách vở là chua đủ mà còn học trên tivi, sách báo, học ngoài thực tế(học đi đôi với hành mà). VÀ mong các bạn cũng có những thời gian thư giãn hợ lý. Những bài học ở trên lớp cố gắng tiếp thu ngay về nhà cày lại thế là ổn rồi. Mình phát hiện ra 1 chân lý: " Trên dời chả có chân lí nào cả" hehe
Nhân dịp đầu năm thay mặt đảng nhà nước, chính quyền gửi tới đồng chí lời chúc tốt đẹp nhất.Chúc đồng chí ăn nhanh chóng lớn học càng ngày càng giỏi"] Chúc các bạn thành công!

5

51r_hai

hoc joi toan dien de~ ec
có kho j` dau
don jan ý mà
chi? càn co gang
chu y lang nghe'
ko bo mon nao` ca?

M

mr_l0n3ly

ko bik các bạn như nào

như tui nè

năm lớp 10 ko ibk 1 cái gì lun

wa lớp 11 thì hiện tại môn toán học cũng khá

còn mấy môn khác ko bik cái gì---------> HS yếu rồi

cái này là chiến thuật :D:D(tại trường mình có thưởng cho những HK có tiến bộ,từ yếu lên khá hình như là đc mấy trăm)

HK sẽ lấy lại căn bản môn toán

và HK 2 sẽ cố gắng Lý Hóa

Văn thì ko cần phải bàn

mình rút ra đc kinh nghiệm để học tốt là

trên lớp chú ý nghe giảng

về nhà học tất cả những công thức và làm bài thật nhìu

mua thêm sách tham khảo để có khi nào gặp bài khó mà ko tự làm đc

mình sẽ xem qua và tự làm lại

----> chắc chắn sẽ có hiệu quả

C

conu

Anh có biết 1 người thuộc diện giỏi toàn diện, thi vào ngoại thương khối A cao ngất ngưởng: Toán: 9.5 + Lý: 9.75 + Hoá: 8.5 = 28.00; cũng ngoại thương khối D cao cũng ngất ngưởng: Văn: 8 + Toán: 9 + Anh: 8,25 = 25,5.
Cả khối A cả khối D đều giỏi và điểm các môn đều từ 8 trở lên, Toán Lý Hoá Văn Anh học đều giỏi. Liệu việc học đều có phải là điều ko tưởng? Ngưỡng mộ con người đa năng như vậy, 1 sức học rất lớn.

Last edited by a moderator:
L

lehuuvulam

Cách học lí tưởng

học thế chết chắc chứ giỏi gì, bạn có ý kiến hay thì nói chứ nói kiểu này quy vào
Mã:
SPAM
mình có cách khác hay hơn nhiều! Cậu cứ thử, chiều tối thì bỏ thời gian làm bài tập xem bài ngày mai! còn sáng thì dậy sớm chịu khó ngồi học bài cứ thế dài dài sẽ giõi lên thôi

Nếu học cách đó mà hok được thì cậu nên quỳ lạy van xin con nhỏ bạn để xin bí kíp hoặc thử hối lộ nó xem bik đâu sẽ gặp may!

Chúc các bạn may mắn!!!!!!

Last edited by a moderator:
8

816554

các anh chị ơi, em năm nay lớp 7, học hành hok chăm lắm nhưng luôn đc cái mã học sinh giỏi của lớp..., trong khi thời gian em học bài nhiều khi hok bằng mấy bạn hs khá, làm sao để em có thể cải tiến việc học hành của mình ạ??

Y

yenthang

Không sao cả !
Người ta nói cần cù bù khả năng !
Em chịu khó chăm chú vào công việc học hành của mình !
Không cần tranh đua giỏi với khá !
Chỉ cần mình nắm vững những kiến thức mà mình đã học mà thôi !
Anh đây có bao giờ vượt được cái danh hiệu trung bình đâu . Thế mà anh vẫn thi đỗ cấp III , vẫn thi đỗ tốt nghiệp bằng chính khả năng và kiến thức mà mình có ! Mỗi tội chủ quan nên trượt ĐH !

8

816554

Không sao cả !
Người ta nói cần cù bù khả năng !
Em chịu khó chăm chú vào công việc học hành của mình !
Không cần tranh đua giỏi với khá !
Chỉ cần mình nắm vững những kiến thức mà mình đã học mà thôi !
Anh đây có bao giờ vượt được cái danh hiệu trung bình đâu . Thế mà anh vẫn thi đỗ cấp III , vẫn thi đỗ tốt nghiệp bằng chính khả năng và kiến thức mà mình có ! Mỗi tội chủ quan nên trượt ĐH !

ý em hok fải là như thế, ý của em là em hok hiểu tại sao mình lại đc học sinh giỏi trong khi việc đầu tư học tập lại hok nhiều, em học thêm hết 5/7 buổi sáng, tối 3-5-cn lại học anh văn hết 2 tiếng mà vẫn đc hs giỏi, em lo sợ rẳng kiến thức của em hok vững vàng, học trước wên sau ấy, đó là điều em lo sợ nhất bây giờ

Y

yenthang

Đó là tự em nghĩ thế thôi !
Chắc là em cũng phải nắm vững kiến thức thì mới đạt loại giỏi chứ !
Anh đây chỉ ở nhà học cũng đủ rồi không cần phải đi đâu học cả !
Quan trọng là vẫn ở mình đó em !
Chịu khó tìm hiểu ở sách nâng cao !
Luôn tập trung vào công viêc học tập của mình !

O

o0honeybaby0o

ý em hok fải là như thế, ý của em là em hok hiểu tại sao mình lại đc học sinh giỏi trong khi việc đầu tư học tập lại hok nhiều, em học thêm hết 5/7 buổi sáng, tối 3-5-cn lại học anh văn hết 2 tiếng mà vẫn đc hs giỏi, em lo sợ rẳng kiến thức của em hok vững vàng, học trước wên sau ấy, đó là điều em lo sợ nhất bây giờ

Vậy thì em i hệt chị rùi đó! Chị học thêm hết tất cả các ngày, có ngày đi học từ 2g---->9g mới về nhà-----> lăn đùng ra ngủ :p----> hok học jì hết-----> sáng hôm sau vào lớp học, trừ khi nào KT, mà vẫn đc hsg như thường. Theo như chị nghĩ chính là nhờ những khi đi học thêm ở ngoài mình đã ít nhìu tiếp thu đc những kíên thức đó! Còn nếu em sợ kiến thức của mình hok vững thì tự ngồi chịu khó rà soát lại những kiến thức và BT trên lớp những lúc nào rảnh rỗi ấy! ( đã thử, cũng có KQ lắm :D;))

M

muilopt1994

uhm...đó là các bạn cố điều kiện thui, chứ như tớ ở Lai Châu nè, muốn học thêm cũng không có không có lớp mà học, Hiệu sách thì ít, muốn có sách đọc thì phải đặt, chương trình học thì đơn giản, toàn là những kiến thức căn bản trên lớp, cả một lớp mới được có 2 đứa học sinh giỏi...Liệu đó có phải là một điều đáng lo lắng?
Tớ nghĩ là việc làm sao để là học sinh gỏi toàn diện không phải là một vấn đề khó, quan trọng là bản thân mình như thế nào. Thời gian học của tớ không nhiều (^^ lười mà), ngoài giờ học trên lớp , tớ tranh thủ đọc các sách nâng cao, cố gắng nghe giảng thêm vào những buổi ôn học sinh giỏi. Ngoài ra còn phải mạnh dạn phát biểu trên lớp, có gì chưa hiểu thì phải hỏi thầy cô giáo ngay.

Tớ thấy nhiều bạn nói "học toàn diện" là phải đầu tư hết thời gian vào việc học. Theo tớ thì điều đó là không nên. Giữa việc học và chơi cần phải có sự cân bằng. Như trên h2t đã từng đề cập đến vẫn đề giữa 2 cô nàng ( mọt sách và la cà). Nếu được chọn thì bạn sẽ chọn cô nàng nào đây? mọt sách hay La cà?. Còn tớ tớ sẽ chọn cả hai. Phải biết kết hợp giữa chơi và học. Bạn học để lấy kiến thức, để không bị kém cỏi trước mắt của những người khác, để phục vụ cho cuộc sống của chính bạn thôi. Nhưng bạn chơi ( chơi ở đây có thể hiểu theo nhiều nghĩa, chơi là xem ti vi nè, thể thao nè, gặp gỡ bạn bè nè...) bạn sẽ tích lũy được thêm nhiều thông tin mới nhất, hot nhất, hơn nữa còn có cơ hội giao tiếp nhiều hơn để sau này ra xã hội không bị lúng túng.:khi (162):
Học toàn diện là một việc tốt nhưng nếu bạn thấy không phù hợp với khả năng của mình thì cũng không nên quá cố gắng. Quan trọng là bạn xác định được mình cảm thấy muốn gì, cần gì, tương lai mình sẽ làm gì. Không cần giỏi mà chỉ cần học hiểu, nắm được cái cơ bản của kiến thức.
uhm....có vẻ hơi dài dòng thì phải :D. Kì II đã đến rồi, Nếu muốn kết quả của mình tốt hơn thì hãy tự lập ra một "thời gian biểu" và phải làm theo tất cả những gì đã đền ra, phải tự nghiêm khắc với chính bản thân mình. Chúc các bạn học tốt hơn trong kì II này nha
:khi (66):

Y

yenthang

Không cần phải hoch hành ở đâu cho mất thời gian !
Thời gian đi lại để học thêm thà ở nhà học còn hơn !
Vả lại ở nhà còn giúp bố mẹ lúc bận rôn nữa chứ !
Lớn rồi cũng phải thương bố mệ chứ !

H

haibara4869

trời ơi học thế này thì gian nan quá !!>_<
mà có ai chia sẻ kinh nghiệm của mình mà thực hiện rùi thành công thì share với

H

haibara4869

mà đúng rồi như tớ đây hok hề học hết bài cũ (chỉ học mấy môn xã hội thôi mà điểm vẫn tốt )nhưng mà học kiểu này thì học trước quên sau (vì tớ mau quên lém )mà vẫn được hsg đấy thôi từ năm lớp 6 tới h tổng kết toàn >=86(chỉ có kì 1 lớp 6 tổng kết 83 thui ak!!thật đó ko khoe đâu !!khi (144)

U

undomistake

uhm để ,mình xem nào, học giỏi toàn diện...chẳng khác gì nói bạn trồng chuối trên đầu ngọn lưỡi của bản thân. Không có sự toàn diện ở đây, bạn là một trong rất nhiều trường hợp là hậu quả của nền giáo dục lạc hậu của Việt Nam. Xét theo hướng nhìn khách quan, nền giáo dục Việt Nam thua kém Mỹ đến 50 năm!!
Việt Nam chúng ta đào tạo quá nhiều "bác học" nhưng chuyên gia thì lại sơ sài, quá ít ỏi, dẫn đến sự thiếu chuyên nghiệp trong công việc=>Việt Nam phần lớn làm đâu, hỏng đó, không hỏng thì cũng tham nhũng, không tham nhũng thì cũng rút ruột này nọ...Điểm tốt duy nhất ở nền giáo dục của chúng ta hiện giờ, chính là giới trẻ đang dần nhận thấy sự sai lầm của nó và đi theo một hướng đi khác-hướng đi chuyên nghiệp, chứ không đè cổ ra mà học sáng chiều. Mình may mắn nhận thấy sự sai lầm này từ rất sớm và điều đó đã giúp mình chỉnh hướng học tập của mình cho cả cuộc đời, chứ không phải chỉ ráng lấy học sinh giỏi lấy le. Thật sự, Việt Nam tiến sĩ nhiều vô kể nhưng lấy được 1 người làm việc cho ra trò thì rất hiếm, chỉ đếm trên đầu ngón tay. Chưa kể đến việc học sinh giỏi 12 năm liền ra kiếm việc làm gần 5 năm chưa có được thậm chí có tìm được nhưng làm việc thiếu chính xác, thất bại liên tục...chỉ có 1 số rất ít người đạt được thành công, nhưng ngay cả họ cũng không đạt được thành công đó ở riêng Việt Nam!
Như vậy bây giờ đã có sự chú ý của bạn về vấn đề này, mình sẽ chỉ cho bạn 1 đường đi khác.
Học sinh giỏi, học sinh khá, học sinh tiên tiến, học sinh trung bình, học sinh yếu, học sinh kém...Danh hiệu thì nhiều đấy, nhưng quan trọng là cách họ đạt được danh hiệu đó và 1 điều nữa mà mình sẽ trình bày sau.
Phần lớn học sinh bây giờ học theo lối "trâu cày ruộng", tức là cứ cày cày cày để có thêm kiến thức học thật nhiều để trở thành học sinh giỏi hay chỉ đơn thuần là để nói chuyện với bạn bè hay hơn. Lối này mình sẽ phân tích ưu và khuyết:
_Ưu:
+Sỡ hữu một bộ kiến thức khổng lồ về nhiều thứ.
+Trí thông minh kết tinh tăng cao
_Khuyết:
+Thiếu sự thống nhất về kiến thức, cần thời gian rất lớn để trở nên thật sự giỏi.
+Không có mục tiêu học chính xác thì dễ chệch "đường ray"
+Yêu cầu một sự kiên trì quá lớn và trí nhớ rất tốt nếu không thì mãi cũng chẳng thành công được.
Đây là cách học phổ biến, nhiều người nói cứ ráng học, làm bài nhiều vào thì sẽ giỏi. Đồng ý là điều đó đúng, nhưng nhiều người hiểu sai ý của câu đó: học nhiều nhưng phải chọn lọc và lên kế hoạch rõ ràng, học để làm gì, học kiến thức này để đối phó với bài kiểm tra hay học để áp dụng vào công việc mình sau này...làm bài nhiều nhưng phải có hướng đi cụ thể, không phải cứ quăng 1 đống bài ra ngồi giải, chẳng ra vào đâu cả, nếu thiếu sự phân tích dạng bài, hướng làm, cách trình bày hay ý nghĩa của bài tập đó với thực tế thì những người đó chỉ có thể gọi là những con mọt sách, tiêu tốn quá nhiều thời gian trong khi mình có thể sử dụng thời gian đó cho nhiều việc khác quan trọng hơn.
Hướng đi trên là cách học sau khi chúng ta đã phát triển đầy đủ những khả năng của bản thân cho công việc mình sẽ làm trong tương lai, cách học trên chỉ cho chúng ta một điều ngay trước mắt: sự mệt mỏi! Có lẽ đã hơi trễ để bạn làm theo cách học mới của mình vì cách học này cũng tốn thời gian không kém gì cách học "trâu cày ruộng" nhưng nó sẽ đưa những khả năng của bạn lên mức cao nhất có thể, nói theo cách khác-tăng IQ của bạn với tốc độ khủng khiếp(mình sẽ đề cập sau).
Vậy bây giờ mình sẽ chỉ bạn cách học này đơn giản hơn một chút, nhưng trước khi bắt đầu, mình cần xem xét lại một vài vấn đề.
Học để làm gì? Bố mẹ chúng ta luôn nói là phải ráng học để sau này lớn lên làm việc mới có nhiều tiền. Chà, nghe đã nhỉ, nhưng xa xôi quá, nó chỉ cho chúng ta sự thèm khát chứ không cho chúng ta động lực để phấn đấu. Vậy thì làm sao để học? Đơn giản, điều đầu tiên và trước nhất, chúng ta phải đi tìm một động lực(động lực khác, mục tiêu khác). Mỗi người có một nguồn động lực riêng, có thể là gia đình, có thể là hoàn cảnh, bạn bè hay là...tình yêu. Theo kinh nghiệm của mình, động lực từ tình yêu là mạnh nhất trong tất cả, nhưng nếu bạn không biết khai thác điều này, thì chính nguồn động lực đó sẽ trở nên quá tải và làm bạn đi lệch hướng. Do đó, mình khuyên nên cẩn thận với nguồn động lực này, cực kỳ cẩn thận, nguồn động lực này không dành cho những người thiếu kinh nghiệm về tâm lý!
Vậy thì giả sử ta đã có động lực, nhưng còn mục tiêu, mục tiêu là gì? Mục tiêu sẽ là tầm ngắm của chúng ta. Nếu mục tiêu là động cơ, thì xăng dầu chính là động lực. 2 điều này luôn đi cùng với nhau. Sự sai lầm cơ sở của nhiều người là chọn 1 mục tiêu xác định. Tại sao? Đó là bởi vì 1 mục tiêu xác định cũng giống như ta quăng một sợi dây qua một khe vực cực kỳ rộng và cầu mong cho nó trúng một cái gì đó chắc chắn.
Giả sử con đường đến thành công của chúng ta là vượt qua khe vực đó, và dụng cụ của chúng ta(chính là phương pháp học) là những sợi dây leo núi cột vào đầu một cái neo.Rất nhiều người sẽ cột tất cả sợi dây lại và ráng quăng cái neo sang bờ bên kia, họ không biết rằng một khi cái neo rớt xuống, nó sẽ kéo theo chính chúng ta tới cái vực không đáy đó-sự thất bại của chúng ta. Mục tiêu của họ là bờ bên kia, điều mà họ không biết nữa chính là giữa khe vực đó, có rất nhiều tảng đá nhô lên cao thấp. Vậy thì tại sao họ lại không thấy được điều này? Đó là do trên con đường tới thành công, sương mù sẽ bao phủ tầm nhìn của bạn, che giấu đi những con đường tắt, những con đường đúng, và dẫn bạn đi những con đường sai lầm. Chính vì có sương mù, nhiều người không thấy được những tảng đá đó. Nhưng có 1 vài người sẽ thấy, họ không thấy bằng mắt, mà họ sẽ thử nghiệm. Điều mà nhiều người không thấy được nữa là dưới chân chỗ họ đang đứng, có vô số những hòn đá nhỏ, nếu họ cột những sợi dây vào hòn đá đó rồi quăng ra để tìm các tảng đá thì họ sẽ không phải lo sợ gì nữa. Đáng tiếc rất ít người nhận thấy được điều này. Như vậy, mục tiêu của những người thấy được các tảng đá chính là những tảng đá và cả bờ vực bên kia nữa.
Vậy thì ta nên chọn nhiều mục tiêu, nhưng tất cả mục tiêu đó phải hướng về một mục tiêu chính(thường là mục tiêu cần thời gian nhiều nhất và xa nhất đối với chúng ta), điều này rất khó để làm, nhưng đây là điều cần thiết để tiến tới thành công.
Đôi khi việc tìm ra những mục tiêu mới cần những động lực mới và những mục tiêu liên quan tới nhau cần nhiều động lực khác nhau để hoàn thành.
Giả sử ta đã có động lực, có mục tiêu, vậy thì ta còn thiếu gì không nhỉ? nếu như động lực là xăng dầu, mục tiêu là động cơ, thì ta còn thiếu chìa khóa để mở động cơ chứ nhỉ?
Vậy thì phương pháp học thế nào mới đúng đây?
Nhiều học sinh có phương pháp "trâu cày ruộng" mà mình đã nói ở trên hoặc còn phương pháp "mãn tuyết hoa...phao"(phao bay đầy trời 8-} ) rất hay được các học sinh sử dụng(tất nhiên mình cũng phải sử dụng ít nhiều phương án này :)) vào những lúc não mình "vườn không nhà trống")
Mình chỉ lấy phương pháp "trâu cày ruộng" để so sánh thôi nhé. Phương pháp này chú trọng năng suất, hiệu suất ít được chú ý tới. Cái lý tưởng này có thể hiểu sơ sơ như sau, trong 1 lớp có 30 người, có 3 người rất quậy, khi cô chủ nhiệm quở trách 2 học sinh đó, có 1 bạn đứng lên nói: "thưa cô, chỉ có 3 người thì xã hội đâu có bị sao đâu cô?". Cô trả lời:"vậy giả sử có 1000 lớp học như vậ, thì sẽ có tới bao nhiêu người như vậy, hỏi em nhiêu đó đủ để làm xã hội bị lung lay không?". Tuy nhiên ở đây ta hiểu khác một chút, cái lý tưởng của phương pháp học này chính là: sự tăng tiến về sản lượng để bù về chất lượng. Phương pháp này tốt nhưng ta không sử dụng nó khi "chất lượng" của chúng ta thấp lè tè.
Vậy thì phương pháp của số ít người, đó chính là tăng chất lượng trước, bạn có thể tự hỏi: làm sao để tăng chất lượng?
Mình sẽ chỉ cho bạn một vài hướng đi.
Sau khi đã xác định rõ mục tiêu, ví dụ mục tiêu của bạn là trở thành 1 kỹ sư về vi tính, thì bạn cần xem xét kỹ sư vi tính cần những khả năng gì, và hướng trí não của bản thân theo những khả năng đó. Nếu bạn thiếu trí tưởng tượng, bạn cần chú trọng vào những bài hình không gian, câu đố không gian(tính mặt xí ngầu, tính số điểm trên xí ngầu v...v..). Nếu bạn thiếu tư duy, bạn cần chú trọng vào khả năng quan sát của bạn, không ngừng đặt câu hỏi về mọi thứ xung quanh và tìm câu trả lời thích đáng nhất. Nói nghe đơn giản nhưng khi bạn tiến hành sẽ hiểu mức độ khó của nó cao tới đâu, nhưng chính ở những lúc đó mà lòng kiên nhẫn là cần thiết, vậy nên bạn phải chọn đúng động lực cho bản thân.
Bạn cũng phải chọn thời gian học như thế nào phù hợp nhất, bạn cần khảo sát tất cả các khoảng thời gian trong ngày, trừ thời gian bạn ngủ 8-}, nhưng mình thì khảo sát hết. Tùy từng người sẽ có thời gian học tốt nhất khác nhau, ví dụ như mình là buổi trưa và khuya. Hãy lợi dụng điều đó.
Phương pháp này là phương pháp đặc biệt nên hướng học cũng hơi đặc biệt-học nhảy cóc. Bạn nên xem trước càng xa càng tốt các kiến thức nhất định ví dụ như mục tiêu của bạn là kỹ sư máy tính thì bạn cần xem trước toán và tin càng xa càng tốt. Điều này sẽ làm cho bạn tập trung tốt hơn, tăng giới hạn của bản thân, tăng tư duy và thậm chí đôi khi thay đổi cách nhìn của bạn với thế giới. Đột nhiên bạn sẽ thấy bao vây bạn là những tư duy lạ lẫm và...kém thân thiện, đặt cho bạn vô số câu hỏi mà bạn sẽ phải suy nghĩ, điều này rất tốt nhưng cũng có 1 tác hại là nếu bạn không đủ khả năng khống chế những câu hỏi tự phát sinh đó, não bạn sẽ phát nổ, và mình nói thật sự đấy, đã nhiều lần mình chảy máu cam vì suy nghĩ liên tục quá nhiều lúc trước. Để có sự kiểm soát này, không phải là chuyện một ngày một đêm nên bạn hãy chuẩn bị tinh thần và vài khăn thấm!
Nếu một phù thủy bật mí tất cả những phép thuật của ông ấy thì ông ấy chẳng còn quyền năng gì nữa, mình cũng vậy, mình không thể nói hết cho bạn tất cả được, không chỉ vì mình sợ mất vui mà cũng vì có quá nhiều để nói. Mình chỉ cho bạn biết phần căn bản thôi, còn lại bạn sẽ phải tự khám phá và sáng tạo, bạn sẽ rất rất nhiều vấn đề khác nữa và nó sẽ càng lúc càng khó và sâu xa hơn, nhờ đó bạn sẽ tìm thấy được khả năng thật sự của bản thân. Nói cách khác, phương pháp của mình chính là tạo ra vô số vấn đề theo mức độ tăng dần để luyện tư duy và trí tưởng tượng của bạn, vì đó là 2 thứ nguyên quan trọng nhất ;)).
Như đã hứa với bạn, mình sẽ cho bạn thấy nếu bạn áp dụng đúng phương pháp của mình thì kết quả sẽ thế nào:
Năm 11 tuổi:IQ 100
Năm 13 tuổi:IQ 115
Năm 15 tuổi:IQ 134
Trước 11 tuổi thì mình không biết vì lúc đó chưa biết có test IQ 8-}.
Sẽ tới một lúc sự tăng trưởng này dừng lại và trí thông minh lỏng sẽ đứng ở một mức nào đó, nhưng khi sự tăng trưởng đó dừng lại, thì trí thông minh kết tinh của bạn đã rất cao rồi.

Bạn tốt nhất nên thoát khỏi lối mòn đó, các môn học bài nhờ sự tăng nhanh về IQ của phương pháp này, sẽ giúp bạn tìm ra một cách học và cách nhớ đặc biệt với riêng bạn. Điểm yếu của phương pháp này là bạn cần một vài năm để rèn luyện trước khi bạn cảm nhận được hiệu quả của nó, đối với mình là 6 năm, nhưng đâu nhất thiết là phải vậy, có khi bạn chỉ vài ba năm là có kết quả khả quan ngay. Sự kiên nhẫn là yếu tố cần thiết, sự hài hòa cũng cần được chú ý, vì nếu bạn chọn sai mục tiêu, động lực, bạn sẽ thất bại.

Đây là cách của mình, bạn nên cân nhắc nếu muốn làm, nhưng mình cũng muốn nhắc bạn một điều nữa: không có sự toàn diện ở đây, bạn sẽ đạt được một trí tuệ cao là thật sự, nhưng kèm theo đó là 1 vấn đề của riêng bạn, 1 vấn đề sẽ theo bạn suốt đời, chính vấn đề đó sẽ nhắc cho bạn biết rằng, không có sự toàn diện ở đây

B

bibinamiukey123

Sao anh viết nhiều vậy. ^^

Niềm tin là động lực thúc đẩy mọi thứ. Chả có ai hoàn hảo cả, các nhà bác học cũng vậy thôi. Nếu có người hoàn hảo, giả sử nếu Acsimet là người hoàn hảo, ông sẽ phát biểu được tất cả các định lí của vật lí, hoá học. toán học, ông sẽ giải đáp được tất cả mọi thứ, ông đã chế ra được những viên thuốc tăng tuổi thọ, ông đã ko phải chết sớm vậy.

Học giỏi toàn diện ở đây, ko phải là cứ học đều các môn, môn nào cũng điểm tổng kết cao vời vợi, mà là học sao cho có hiệu quả, sau này ra xã hội, kiếm được 1 việc làm ổn định, sống tốt, có ích cho xã hội là tốt rồi. Chứ thời học sinh học giỏi này, tiếng tăm cao vợi mà thi vào ĐH thì chả đậu nổi 1 trường thì cũng ê mặt lắm chứ bộ. ^^"

Bạn nên đọc cuốn sách Tôi tài giỏi, bạn cũng thế đi nhé. Có thể 1 số vấn đề trong đó ko phù hợp vs bạn, bạn cũng chả cần áp dụng làm gì, bạn chỉ cần áp dụng nhưng thứ mình thấy nó thật cnầ thiết cho bản thân. Hãy tự biết chắt lọc kinh nghiệm từ mọi người để đúc rút ra kinh nghiệm cho bản thân.

Trích từ cuốn sách nhé:
Khi học, bạn sẽ thấy chán nản vs đống chữ là chứ. NHưng khi chơi trò chơi bạn yêu thích, bạn sẽ vô cùng thích thú, đúng ko??? Vì đó là bạn có động lực, đó chính là động lực muốn chiến thắng. Vì thế, hãy tạo cho mình 1 động lức để học, chả hạn, nếu học tốt, bạn có thể được ba mẹ mua cho con gấu bông bạn thích trong cửa hàng bạn đi qua lần trước.
Hay đối với những bạn nam, nếu học tốt, bạn có thể được ba mẹ cho đi học chơi bóng chày ở clb, niềm yêu thích bấy lâu của bạn.

Hãy để những mục tiêu tưởng như xa vời ấy vào đầu bạn, và hãy cố gắng nghĩ đến nó, làm những điều cần thiết để bạn làm được mục tiêu ấy.

Tớ có 1 câu danh ngôn vừa nghĩ ra nè, tớ thấy nhớ mang máng đâu đấy, mà cũng chả biết là sao nữa. Cứ cho là tớ sáng tác nhé.

"THÀNH CÔNG SẼ KO CHẠY ĐẾN VỚI BẠN MÀ BẠN PHẢI CHẠY ĐẾN TÌM VÀ BẮT LẤY NÓ"

U

undomistake

viết dài là bởi vì có nhiều vấn đề cần giải thích chứ không phải dài dòng đâu :">.
ý của em cũng giống ý của anh vậy là tốt rồi :))

P

phuong95_online

tớ nghĩ là "làm những gì cậu thích"
cậu đam mê khoa học ?hãy học môn tự nhiên rèn tư duy nhất là tư duy toán học
cậu muốn tìm tòi thế giới khám phá sinh động vật thì cậu học nhiều thêm xã hội
cậu học toàn diện để giỏi toàn diện để trở thành người cậu mong muốn
cậu học vì cậu thôi
cậu chơi game nhiều người thì xấu đi,mắt lồi,da xấu,dáng...không chuẩn :p giá trị bản thân giảm sút cả trong lẫn ngoài;) tự biết cân nhắc đúng sai thôi
cậu học kết hợp với chơi này,học bơi đi,vui lắm,tớ đang đi học bơi đây :D học toán là tốt nhất,giỏi toán thì mấy môn kia mới giỏi được,cố lên nha! tớ tin là nếu muốn gì mình sẽ có quyết tâm về cái đó.động lực là mơ ước bản thân.mình sống vì mình:p mình chưa sống vì mình thì còn vì ai được,khong học cho mình thì sao học cho bố mẹ đây?mình là niềm hy vọng bố mẹ cậu ạ.cố lên!chaizo! chúc cậu thành công
.@};-

Top Bottom