Tâm sự Học cách tôn trọng thanh xuân

Thảo luận trong 'Tâm sự bạn trẻ' bắt đầu bởi Trần Nguyễn Đinh Phong, 15 Tháng tư 2019 lúc 20:32.

Lượt xem: 223

1. Trần Nguyễn Đinh Phong

Trần Nguyễn Đinh Phong TMod Cộng Đồng

Trường học/Cơ quan:
    Hocmai Forum
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Đâu đó đã từng nói: "Những gì gắn liền với cụm từ “đầu tiên” luôn mang lại cho con người ta những cảm xúc chân thành, mạnh mẽ nhất. :Tuzki34
    Và tình yêu, cũng không ngoại lệ. Nó được coi như 1 dấu mốc đầu tiên, đánh dấu sự trưởng thành của các cô bé, cậu nhóc từ lâu vốn đã sống trong sự bao bọc, yêu thương của bố mẹ, gia đình. :rongcon32
    Mối tình đầu trong lòng mỗi người là những câu chuyện riêng, những kết thúc tốt đẹp hay đau lòng trong nước mắt. Có thể là hạnh phúc mỉm cười, hay cũng có đôi khi là chút dằn vặt, tiếc nuối. Tình cảm đó không chỉ là động lực giúp bản thân ta phấn đấu học tập, mà còn là năng lượng để mỗi ngày đến lớp.
    Hơn thế nữa, đó có thể là những cảm xúc sâu lắng nhất mà con người ta ghi nhớ đến tận cuối cuộc đời. Đối với lứa tuổi học trò, có biết bao nhiêu câu chuyện tình yêu đẹp đẽ, biết bao nhiêu cánh cửa thanh xuân mà nếu bạn là tín đồ của báo Hoa học trò, Trà sữa cho tâm hồn,... ghi dấu rất nhiều câu chuyện cảm động nhưng có lẽ phổ biến nhất, người ta vẫn nhắc đến tình yêu “yêu đơn phương”.
    :MIM31
    Trong câu chuyện tình yêu một phía ấy, có thể vì ngại ngùng, tự ti, mặc cảm,... mà chúng ta bỏ lỡ một ai đó quan trọng trong cuộc đời này. Điều đó nghĩ đến thôi cũng đau lòng biết mấy... Đau lòng bởi người ta sau khi nghe bản thân chia sẻ sẽ tự động xa lánh mình. Đau lòng bởi người đó thực sự sẽ từ chối mình Hay đau lòng hơn khi bản thân bỗng dưng mất đi một người bạn thân thiết nhất. :MIM28
    Ai cũng tự đặt ra "cái cớ" cho bản thân tự ngăn cấm mình bày tỏ cảm xúc thật. Nhưng bạn đâu biết rằng, mỗi người chỉ được sống, được tận hưởng thanh xuân duy nhất một lần trong đời. :MIM11
    Chính vì vậy, hãy sống theo cách mình thích, làm những việc mình yêu và nếu có thể thì hãy cứ tỏ tình và cứ khóc cho thỏa thích. :Rabbit33
    Bởi kì thực, thanh xuân ngắn lắm, nên cứ rực rỡ đi... :Rabbit37

2. Roshan

Roshan Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trường THCS Lê Thánh Tông

Đúng thật, thanh xuân ngắn nhưng có lẽ em vẫn chưa sẵn sàng ra khỏi bao bọc tình thương của bố mẹ vì sợ bị tổn thương hay chăng?!!

Trần Nguyễn Đinh Phong thích bài này.
  3. Tiểu thư ngốk

Tiểu thư ngốk Học sinh tiến bộ Thành viên

Một thanh xuân được tự mình rực rỡ ai mà chẳng mơ ước nhưng cuộc sống có mấy khi để ta tự mình mà tận hưởng chứ biết bao nhiêu yếu tố bên ngoài cứ giăng ra bao cạm bẫy mà ngăn cản ta

4. Trần Nguyễn Đinh Phong

Trường học/Cơ quan:
    Hocmai Forum

Nếu em chưa sẵn sàng và cần thêm sự bảo bọc, thì không sao. Vì trong mắt bố mẹ em, thì em vẫn mãi bé bỏng. Nhưng 1 ngày nào đó cũng nên thử 1 lần thoát ra, trải nghiệm sự tự do của thế giới bên ngoài

Roshan thích bài này.
  5. Trần Nguyễn Đinh Phong

Trường học/Cơ quan:
    Hocmai Forum

Điều đó yêu cầu mọi người phải có bản lĩnh để vượt qua

Tiểu thư ngốk thích bài này.
  6. Roshan

Roshan Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trường THCS Lê Thánh Tông

Có lẽ em sẽ cố kiếm tìm một mối tình thật đẹp vào năm cấp 3 vậy, sắp rồi, 1 năm học nữa thôi!

7. Hoàng Công Minh

Hoàng Công Minh Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Mạo Khê II

Nhiều khi rất muốn vươn lên và bùng cháy, nhưng xã hội luôn cố tìm 1 hình mẫu lý tưởng nào đó, rồi hướng con người ta mãi đi theo 1 lối mòn

8. Hoa Thiên Sứ

Hoa Thiên Sứ Học sinh mới Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Mạo Khê II

Vậy mới nói, chẳng có thanh xuân nào là hoàn hảo nêu cứ mãi đi theo cái định kiến ấy hết á^^

9. Tiểu thư ngốk

có bao nhiêu người đủ mạnh mẽ thế à bạn rồi gia đình rồi học tập rồi dư luận đôi lúc cũng muốn vứt bỏ đi mà sống nhưng có lẽ khó

10. Mộc Lạc Hy

Mộc Lạc Hy Học sinh mới Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Hocmai Forum

Nhiều khi em cũng muốn mạnh dạn tỏ tình, cũng muốn thoải mái làm những gì mình muốn nhưng quá nhiều sức ép anh ơi. EM muốn được tự do một lần nhưng mọi thứ đều như không cho phép :(

Tiểu thư ngốk thích bài này.
  11. Tiểu thư ngốk

đúng rồi đấy cứ nói ra hết nỗi lòng nghĩ dù thất bại cũng có thể làm bạn nhưng thực sự ra mặt mũi mình có dám đâu thực lòng muốn mạnh mẽ cùng thanh xuân nhưng thanh xuân của ta chẳng đủ sức mạnh

12. Cúc Họa Mi

Cúc Họa Mi Học sinh mới Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    보문고등학교 (대전)

Nói thật với Phong là cuộc đời nhiều khi không theo ý mình muốn đâu. Nhưng mình vẫn muốn khuyên các bạn, hãy vứt bỏ và đừng quan tâm mọi người đang nghĩ gì về mình. CHỉ cần bạn muốn, thì hãy làm, ấy cũng đã góp 1 phần giúp cho thanh xuân thêm rực rỡ

13. Trịnh Khả Hân

Trịnh Khả Hân Học sinh mới Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Mạo Khê 2

Cảm ơn anh Phong, bài viết rất hay ạ, em thực sự rất muốn 1 lần phá lệ và làm những gì em muốn
    Mạnh mẽ lên, mọi việc rồi sẽ ổn cả thôi

14. Trần Nguyễn Đinh Phong

Trường học/Cơ quan:
    Hocmai Forum

Thật ra thì cuộc sống là do bản thân quyết định, đừng để nó phụ thuộc vào bất kỳ 1 yếu tố nào cả. Mọi người đang quá bận tâm về xã hội, về cái "tôi" nhưng mọi người có biết, liệu thanh xuân sẽ lãng phí như thế nào nếu mình không thử 1 lần phá cách?

15. Lã Thái Thanh

Lã Thái Thanh Học sinh mới Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Mạo Khê II

Cảm ơn anh đã khuyên ạ, nhưng nếu phá cách, liệu bản thân có quá liều lĩnh không???

16. Trần Nguyễn Đinh Phong

Trường học/Cơ quan:
    Hocmai Forum

Cho anh biết lý do tại sao em nghĩ phá lệ là liều lĩnh được không nhỉ?

17. Lã Thái Thanh

Lã Thái Thanh Học sinh mới Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Mạo Khê II

Giống kiểu mình chống lại cả thế giới í anh, rồi bị chỉ trỏ, bàn tán nữa

18. Diệp Vân Hy

Diệp Vân Hy Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Mạo Khê II

EM không biết em có đang tôn trọng thanh xuân không nữa, tại em thấy thanh xuân của em nhiều khi trôi qua vô vị quá. Em đã thử 1 lần phá cách và nó cho em một cảm giác cực mới mẻ, thú vị :p

19. Trần Nguyễn Đinh Phong

Trường học/Cơ quan:
    Hocmai Forum

haha, nhiều khi yếu tố thiểu số, vẫn đúng hơn ý kiến đa số, đúng không nhỉ? Thử 1 lần em nhé, kế quả sẽ khiến em bất ngờ đấy
    Anh thực sự vui khi đọc bình luận của em, vậy tại sao không thử thoát khỏi vỏ bọc 1 lần nữa để khẳng định bản thân nhỉ? Thanh xuân đương nhiên sẽ không còn trôi qua vô vị nữa

20. Diệp Vân Hy

Diệp Vân Hy Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Mạo Khê II

Dạ vâng, nhưng có lẽ em cần rèn giũa nhiều để tiếp tục phá cách

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted