[Hoá 12] So sánh tính bazơ

N

nguyenanhtuan1110

crazyno1 said:
Theo mình , gôc -CH3 là gốc đẩy
Gốc -COOH là gốc hút
ở dạng cis, CH3 tương tác với COOH yếu hơn ở dạng trans ( do cấu trúc không gian) - ko bít cóa fai ko
Nhân tiện , bác nào cho hỏi tính ax của HCOOH mạnh hơn CH3COOH và yếu hơn CH2FCOOH fai ko?
Bạn làm đúng rồi.
Tính axit CH2FCOOH>HCOOH>CH3COOH do nhóm CH3 đẩy và CH2F hút.

N

nguyenanhtuan1110

Đã 2 câu hữu cơ rồi, giờ mình đưa lên 1 câu vô cơ nhé:
Tại sao nước đá lại nhẹ hơn nước lỏng.

H

hoanghaily

nước đá nhẹ hơn nước lỏng vì tinh thể nước đá có cấu trúc hình tứ diện rỗng nên khối lượng riêng của nước đá sẽ nhẹ hơn nước lỏng rùi :D

N

nguyenanhtuan1110

Bạn làm đúng rồi, mình đưa câu kế nhé:
Bán kính nguyên tử của F<Cl<Br<I
Vì sao năng lượng liên kết của F2<I2<Br2<Cl2

H

hoanghaily

thứ nhât F2 là một chất oxi hóa cực mạnh lại có độ âm điện lớn nó sẽ rất khó có thể tồn tại ở dạng đơn chất được
thứ 2 từ Cl2 trở đi tính oxi hóa giảm dần lại có độ dài liên kết tăng dần nên thằng nào càng dài càng dễ đứt
cái này phải học hỏi thêm thôi tuấn ơi :D

N

nguyenanhtuan1110

hoanghaily said:
thứ nhât F2 là một chất oxi hóa cực mạnh lại có độ âm điện lớn nó sẽ rất khó có thể tồn tại ở dạng đơn chất được
thứ 2 từ Cl2 trở đi tính oxi hóa giảm dần lại có độ dài liên kết tăng dần nên thằng nào càng dài càng dễ đứt
cái này phải học hỏi thêm thôi tuấn ơi :D
Đúng là học hỏi thêm thôi.
Xin lỗi phải nói rằng bạn lại sai.^^

N

nguyenanhtuan1110

Gợi ý cho mọi người nè: trong 4 chất chỉ có F ko có AO d trống thôi.

N

nguyenanhtuan1110

Thành phố thôi bạn ạ. Mà thực ra quốc gia cũng có câu này nưng đã mấy năm trước rồi.^^

L

lemahu

ông ơi đây là phân ban hay không đấy hum tui đi học ĐT cũng có mấy cái nè đâu

N

nguyenanhtuan1110

lemahu said:
ông ơi đây là phân ban hay không đấy hum tui đi học ĐT cũng có mấy cái nè đâu
Mình ko học phân ban nên ko biết nó có ko.
Mà đã có gợi ý rồi mà.
Nếu ko ai giải được thì tối mai mình post đáp án.

C

caheotrang

To nguyenanhtuan1110:
Hix, tớ thì ko có í định giải mấy câu khoai nè đâu nhưng cho tớ hỏi , trường của bạn năm nay có 1 hay 2 ngừoi thi QTế tại Nga đúng ko, chậc, học cùng những con người siêu fam thì lớp cậu chắc cũng giỏi lém, toàn những kiến thức cao siêu...hehe, nghe rùi ko hỉu
Xin lỗi nếu tớ nhầm, đứa bạn tớ hình như bảo với tớ là như thế!

N

nguyenanhtuan1110

Trường tớ năm nay có 2 người thi quốc tế môn hóa nhưng chỉ có 1 người lớp tớ thôi, còn 1 người lớp Toán.
Thằng đội tuyểnt hóa QT lớp tớ than học ôn khổ lắm, 20 giáo sư cày từ sáng đến tối.

N

nguyenanhtuan1110

Hix, post lên mãi ko có ai giải, mình đưa đáp án lên vậy:
Cl,Br,I có AO d trống nên trong phân tử có thể tạo liên kết cho nhận d cho p nên bản chất liên kết trong phân tử 3 liên kết đó là liên kết 3. Flo không có AO d trống nên chỉ có liên kết đơn ---> NL liên kết trong phân tử nhò hơn.

C

caheotrang

thế thì đúng rùi, các bạn í học khổ sở lắm, cái khách sạn thì chẳng ra j, bạn tớ than thế, trời ơi, hình như trường cậu tanh về hóa hữu cơ lắm, lại còn đc dạy trước fan thí nghiệm, rõ là lợi, nhưng ko sao , tớ lúc nào cũng chúc cả 4 bạn cùng đạt huy chương vàng, đặc biệt là bạn tớ, hì hì.

L

longbo93

theo tui thu tu la: 1.3.2
vi nhom NO2 hut e ve vi tri 2 va 4 nen o vi tri thu nhat tiep xuc voi nhom NH2 se bi giam kha nang hut e nen tinh bazo tang
con khi nhom NO2 o cac vi tri 3 va 5 thi` se hut e tai cac vi tri 1 4 6 ve phi minh thi` tai vi tri 1 thi` e se bot bi hut boi cac vi tri 1 va 6 nen tang khac nang hut e lam tinh bazo giam

Top Bottom