[Hoá 12] So sánh tính bazơ

L

loveyouforever84

Re: Pro vào đây giải thử câu này:

nguyenanhtuan1110 said:
So sánh tính bazo: 2,6-đinitro anilin ,3,5-đinitro anilin và anilin.
Cẩn thận với câu này đấy.^^
Mình sẽ đợi 3 ngày xem có ai cho ra ddc đáp án chính xác không nhé.
Ở đây phải chú ý do có hiệu ứng không gian loại I của 2 nhóm NO2 ở vị trí 2,6 nên tính bazơ của 2,6-Đinitroanilin < 3,5-Đinitroanilin
Tóm lại tính bazơ tăng theo chiều: 2,6-Đinitroanilin < 3,5-Đinitroanilin < anilin

O

onlyloveone

Em lại nghĩ : 2,6-Đinitroanilin < anilin < 3,5-Đinitroanilin
Do gốc -NO2 là gốc hút e, cho nên các vị trí o- và p- điện tích âm giảm đi -> Tính bazo yếu hơn, còn tại vị trí m-, điện tích âm tăng lên nên tính bazo mạnh hơn.

N

nguyenanhtuan1110

Re: Pro vào đây giải thử câu này:

loveyouforever84 said:
nguyenanhtuan1110 said:
So sánh tính bazo: 2,6-đinitro anilin ,3,5-đinitro anilin và anilin.
Cẩn thận với câu này đấy.^^
Mình sẽ đợi 3 ngày xem có ai cho ra ddc đáp án chính xác không nhé.
Ở đây phải chú ý do có hiệu ứng không gian loại I của 2 nhóm NO2 ở vị trí 2,6 nên tính bazơ của 2,6-Đinitroanilin < 3,5-Đinitroanilin
Tóm lại tính bazơ tăng theo chiều: 2,6-Đinitroanilin < 3,5-Đinitroanilin < anilin
Bạn đi gần đúng hướng rồi đó nhưng ở đây ko chỉ có hiệu ứng không gian loại 1 đâu.
Rất tiếc kết quả của bạn sai rồi.

D

duonganhminh

theo mình thì 3>2>1
ơ vì trí o,p nhóm hút e sẽ làm tính bazo giảm
.........o,p nhóm đẩy e sẽ làm tính bazo tăng
.........m thì có bị ảnh hưởng nhưng ít
không biết có đúng không mong các bạn góp ý

N

nguyenanhtuan1110

duonganhminh said:
theo mình thì 3>2>1
ơ vì trí o,p nhóm hút e sẽ làm tính bazo giảm
.........o,p nhóm đẩy e sẽ làm tính bazo tăng
.........m thì có bị ảnh hưởng nhưng ít
không biết có đúng không mong các bạn góp ý
Bạn nói đúng nhưng trường hợp này không đơn giản như vậy đâu.

L

littlestar

vị trí 2,6 có hiệu ứng liên hợp còn 3,5 có hiệu ứng cảm, liên hợp>cảm--> 1<2<3

N

nguyenanhtuan1110

littlestar said:
vị trí 2,6 có hiệu ứng liên hợp còn 3,5 có hiệu ứng cảm, liên hợp>cảm--> 1<2<3
Vẫn ko đúng. :)
Mình đã nói ở trên rồi, cái này ko chỉ có 2 hiệu ứng cảm ứng và liên hợp còn có ....(Nói trước mất hay).

L

littlestar

ngộ nhỉ, vậy có phải là nhóm NO2 ở vị trí 2 gây hiệu ứng không gian làm cho NH2 không đồng phẳng với vòng benzen-->không liên hợp được.
Nếu thế thì 2<3<1.

N

nguyenanhtuan1110

littlestar said:
ngộ nhỉ, vậy có phải là nhóm NO2 ở vị trí 2 gây hiệu ứng không gian làm cho NH2 không đồng phẳng với vòng benzen-->không liên hợp được.
Nếu thế thì 2<3<1.
Cuối cùng cũng có người làm đúng rồi.
1 nhóm NO2 ở vị trí 2 chưa đủ nhưng khi có 2 nhóm sẽ xảy ra hiệu ứng không gian loại 2 như bạn nói.
Câu này đố chơi thôi, chắc chắn ko thi ĐH đâu, mọi người cứ yên tâm. :D

T

thanhhoavl

anilin>3,5-dinitroanilin>2,6-dinitroanilin.Dễ thấy anilin la` bazo mạnh nhất bởi nó chỉ bị vòng benzen hut.Ở 2 chất kia thì dựa vào vị trí của nhóm NO2(Nhóm này hút e).B/c tính bazo của anilin là do Nito còn 1 cặp e chưa tham lien kết nên có thể dua ra để nhận proton.NO2 ở vị trí 2,6 gần nhóm NH2 hơn nên cặp e sẽ bị hút về fi'a vòng benzen mạnh hơn-->sẽ khó đưa ra để nhận proton-->tính bazo íu hơn.

N

nguyenanhtuan1110

Bạn littlestar đã giải đúng rồi.
Có gì ko hiểu cứ hỏi mình chứ đùng post đáp án khác.

N

nguyenanhtuan1110

thanhhoavl said:
anilin>3,5-dinitroanilin>2,6-dinitroanilin.Dễ thấy anilin la` bazo mạnh nhất bởi nó chỉ bị vòng benzen hut.Ở 2 chất kia thì dựa vào vị trí của nhóm NO2(Nhóm này hút e).B/c tính bazo của anilin là do Nito còn 1 cặp e chưa tham lien kết nên có thể dua ra để nhận proton.NO2 ở vị trí 2,6 gần nhóm NH2 hơn nên cặp e sẽ bị hút về fi'a vòng benzen mạnh hơn-->sẽ khó đưa ra để nhận proton-->tính bazo íu hơn.
NO2 ở vị trí 2,6 gần nhóm NH2 chiếm 1 khoảng không gian lớn khiến cho nhóm NH2 quay ngang 1 góc xấp xỉ 90 độ và cặp e ko tham gia liên hợp vào còng benzen nữa.

N

nguyenanhtuan1110

Thêm 1 câu nữa nhé:
So sánh tính axit của cis - CH3-CH=CH-COOH và trans - CH3-CH=CH-COOH

M

marko08

Axit chưa no ở dạng cis luôn có tính axit mạnh hơn dạng trans.
Hình như là do 2 nhóm thế ở dạng cis có sự tương tác với nhau.
Mình cũng không nhớ rõ lắm.

C

crazyno1

Theo mình , gôc -CH3 là gốc đẩy
Gốc -COOH là gốc hút
ở dạng cis, CH3 tương tác với COOH yếu hơn ở dạng trans ( do cấu trúc không gian) - ko bít cóa fai ko
Nhân tiện , bác nào cho hỏi tính ax của HCOOH mạnh hơn CH3COOH và yếu hơn CH2FCOOH fai ko?

Top Bottom