[Hóa 12]-Chỉ dùng 1 chất

Thảo luận trong 'Phân biệt hợp chất vô cơ' bắt đầu bởi camdorac_likom, 15 Tháng mười 2008.

Lượt xem: 10,857

1. Ông chuối thé, dùng 1 hoá chất người ta yêu cầu thì mới khó còn tuỳ ý thì đơn giản quá

2. Tôi chẳng dùng hoá chất , mấy bạn coi nha:
    C1
    +phenol là chất rắn không màu
    +anilin là chất lỏng không màu
    C2
    ++phenol thường bị chảy rữa và thẫm màu dần do hút ẩm
    +anilin để lâu trong không khí có màu đen
    Thế nào có được không vậy, các cậu góp ý nha!

3. Bạn dùng hóa chất tuỳ ý à. Tôi bảo rồi mà dùng hoá chất tuỳ ý thì thiếu gì cách người ta bảo bạn chỉ dùng nhiều nhất là Br2. Thôi cách của bạn cũng coi là đúng nhưng lạc đề:p

4. Xí ..Cách của tôi không dùng chút xíu nào tới hoá chất như vậy là đúng với chủ trương "tiết kiệm là quốc sách"
    Sao dám kêu tui lạc đề cậu vừa kêu "chỉ dùng nhiều nhất" mà nay tui không có dùng , thượng sách thế còn gì.

5. Ai kêu tui dùng không khí trong cách đầu tui đâu có dùng không khi đâu.Đúng không/ Sai mà còn cãi cùn cái cố thành quá cố luôn đó!hi..hi:p

6. Hí Hí, nếu cách đầu là phân biệt= tính chất vậ lý thì thôi chả cần phân biệt. Đã phân biệt các chất là phải cùng trạng thái chứ bạn gái =((

7. Bằng cách này hay khác không quan trọng chủ yếu là nhận biết rõ ràng các chất thôi.

8. Hí hí, thì tớ nói đúng mà! cậu làm thế là được nhưng lạc đề ngưòi ta bảo dùng Br2, ko sao vẫn đúng đó là 1 cấch(tôi cũng mới biết thôi vùa dở sách đọc lại)

9. oạch sao để trong không khí anilin lại có màu đen. Khi thành màu đen anilin vẫn là nó chứ hay có phản ứng hoá học thành chất khác rồi??

10. Mở sách giáo khoa xem lại lí thuyết nghe!...................

11. Hic! Bạn nói rõ đi tôi nghĩ nó bị OXH vởi oxi ko khí dao vậy nó sẽ bị phản ứng với oxi có nước trong kk ngay ở DKT

12. Thông cảm cơ chế ra sao thì tôi nghĩ tương lai học sẽ hiểu hơn chứ bây giờ bắt trả lời vì sao lại như thế thì chịu.

13. Ý của tui là bạn hiểu sai ấy:p. Nó bị pứ ở ngoài kk ngay điều kiện thường ấy

14. Thì nó PƯ với o xi ở điều kiện thường, mà trong không khí có nước thì nó sẽ thẫm.

15. lien22a4

lien22a4 Guest

không phân biệt được đâu vì cả anilin và phênol đều không làm đổi màu quỳ tím

16. quando92

quando92 Guest

Híc! Bài trước mình nhầm mất! mod nào đọc qua thấy bài đó del lun hộ nhé, mình không bít del!
    Phân biệt 2 chất này không thể dùng quỳ tím. Phenol có tính axit nhưng rất yếu nên không làm đổi màu quỳ tím. Phenol có 1 tính chất vật lý cần nhớ là để lâu trong không khí phenol chuyển thành màu hồng do bị oxi hóa chậm trong không khí. Còn đối với analin cũng không làm đổi màu quỳ nốt! :D
    Nếu mình nhớ không nhầm thì dùng dd NaOH cho vào 2 ống nghiệm ống nào tạo kết tủa màu vàng (2,4,6 trinitrophenol) thì đó là phenol. Ống còn lại có phản ứng nhưng không có hiện tượng là anilin.

17. levanbinh16

levanbinh16 Guest

bạn nên xem lại nhé NaOH + phenol --->2,4,6 trinitrophenol ah @-)

để nhận biết phenol và anilin dễ mà nhỉ

cách 1: cho Na vào cái nào sủi bọt khí là phenol còn lại là anilin
    cách 2: cho HCl vào cái nào tan là anilin còn lại là phenol
    ....

18. harry18

harry18 Guest

Bài này giải mấy lần rồi mà. Hichic
    Cả 2 đều tạo kết tuả trắng với Br2, nhưng phenol thì tạo kết tủa vàng nếu Brom dư. Do có phản ứng phá vòng bengen!

19. levanbinh16

levanbinh16 Guest

đấy là trên lý thuyết thôi, ta biết các phản ứng hữu cơ thường xảy ra khá chậm và theo nhiều hướng khác nhau... nên chọn cái nào dễ sử dụng nhất thui

theo mình xài Na là nhanh nhất :)

20. phamminhkhoi

phamminhkhoi Guest

Cái này không nhắc đến trong SGK nên có chết cũng không được dùng :D

Nếu là dung dịch thì chịu chết:D

Theo mình là cho vô HCl :D

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted