[Hóa 12]Cách viết đồng phân đúng ,nhanh, chính xác, đủ

B

bogia289

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình luôn cảm thấy lúng túng trong những bài viết đồng phân và luôn bị viết thiêu.
Các bạn có thể chỉ cho mình kinh nghiệm viết để viết đồng phân không thừa ,không thiếu mà lại chính xác được không?
Cảm on các bạn rất nhiều

D

dadaohocbai

HIX món này xin chịu.Làm gì có phương pháp nhỉ.CHỉcos kiểu là viết mạch C ra rồi đếm (HOk phải chỉ là RH)

M

marukokeropi

đầu tiên hãy xem các đồng phân của chất đó có thể là loại nào ( vd: rượu) sau đó ở mỗi loại thì bắt đầu viết lần lượt đồng phân mạch thẳng , mạch nhánh mạch vòng , vị trí nối đôi đồng phân cis , tran

T

tamnct

làm theo thứ tự thế lày nhé

1 viết tất cả các mạch cacbon có thể có của hchc
2.gắn các halogen vào từng vị trí . dùng cách đánh dấu ý vào vị trí gắn ko cần phải viết hẳn vào mạch
3. gắn H nếu yêu cầu viết ra theo đề tự luận Or ngồi đếm số dấu đã đánh trong cách mạch nếu làm trắc ngiệm

chú ý viết các loại mạch theo yêu cầu của đề

C

cansolve0

pa nào mà tìm được quy luật viết đồng phân thì pm tui thưởng ngay 100k, ở xa gửi hẳn bưu kiện, thề lun.

L

lehoanganh007

Re: Cách viết đồng phân đúng ,nhanh, chính xác, ?

bogia289 said:
Mình luôn cảm thấy lúng túng trong những bài viết đồng phân và luôn bị viết thiêu.
Các bạn có thể chỉ cho mình kinh nghiệm viết để viết đồng phân không thừa ,không thiếu mà lại chính xác được không?
Cảm on các bạn rất nhiều
viết lần lượt , viết xong cái nào đánh số cái ấy
xác định các loại đồng phân có thể có , viết mỗi loại lần lượt

F

fell

Trước tiên phải xác định công thức thuộc nhóm nào ? Vd : CnH2nO2 Rượu đa chức hoặc Axit
Sau đó viết các mạch cacbon có thể có ( Ko cần điên H )

0

04051995

xac dinh dong phan

mk thay xac dinh dong phan kho lam .mk lam nhiu rụ ma chang vo dau ca .ban nao co the giup mk dc ko ?
:confused:

0

04051995

o neu the thi ......?
nhung ma mk lam nhiu roi nhung sao kha nang viet dong phan cua mk van con rat kem. nhin thay nguoi khac viet dc dong phan ma mk van chua viet ra ma mk chan lam

N

no1kendy

Đầu tiên nên viết từ CT bậc 1, rồi thay đổi vị trí nhánh --> CT bậc 2, bậc 3. Chú ý ở các CT bậc 2,3 có cả đồng phân cis - trans nữa . Quan trọng nhất là phải chăm chỉ nữa bạn à. Chúc bạn học tốt

Top Bottom