[GỬI CÂU HỎI] Giao lưu trực tuyến chia sẻ kinh nghiệm học (17/11)

Status
Không mở trả lời sau này.
T

truonghan_h

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

14h ngày 17/11/2010, Hocmai.vn sẽ tổ chức buổi giao lưu trực tuyến với chủ đề “Ấm tình thầy trò”. Thành viên khách mời gồm có: thầy Nguyễn Thượng Võ – nguyên giáo viên chuyên Toán trường THPT Chuyên Hà Nội Amsterdam, thầy Phạm Ngọc Sơn – giáo viên môn Hóa học tại Trung tâm Hocmai.vn Trường Chinh.

Các bạn gửi câu hỏi về chương trình "Giao lưu trực tuyến chia sẻ kinh nghiệm học" tại topic này nhé.

Thành viên khách mời bao gồm:

- Thầy Nguyễn Thượng Võ – nguyên giáo viên chuyên Toán trường THPT Chuyên Hà Nội Amsterdam.

- Thầy Phạm Ngọc Sơn – giáo viên môn Hóa học tại Trung tâm Hocmai.vn Trường Chinh, nghiên cứu sinh bộ môn Phương pháp giảng dạy, khoa Hóa học trường ĐH Sư phạm Hà Nội.

Các bạn học sinh có thể đặt câu hỏi để có thể nhận được chia sẻ, lời khuyên của các thầy về:

• Kinh nghiệm để học tốt hai môn Toán và Hóa học.
  • Những thắc mắc liên quan đến những kiến thức thường gặp, những lưu ý khi làm bài thi hai môn học này trong các kì thi tốt nghiệp THPT và tuyển sinh ĐH, CĐ sắp tới.

Sau khi kết thúc chương trình, Hocmai.vn sẽ chọn ra 10 bạn có câu hỏi hay nhất và gửi về sớm nhất. Mỗi bạn sẽ nhận được một thẻ trực tuyến Hocmai.vn trị giá 50.000 VND (Được cộng trực tiếp vào tài khoản Hocmai.vn).​

Hocmai.vn​

B

bacho.1

Cho em hỏi câu này trước ạ
Muốn học tốt hoá thì phải nắm vững kiến thức liên quan đến trắc nhiêm như các định luật định lí hay công thức tính nhanh nhưng còn lí thuyết để giải bài tập thì làm sao để nắm bắt nhanh đầy đủ và nhớ lâu được ạ
Câu này nữa ạ
Theo em được biết môn toán là môn học dàn trải kiến thức nhất trong suốt 3 năm phổ thông vậy phải làm sao để vừa ôn luyện vừa học tôt kiến thức 12 được ạ ?

M

mummumkeo

em muốn hởi 1 câu mong thầy giải đáp làm sao để 1 HS tb, yếu, kém có thể vươn lên trong học tập trong khi đó khi nó nói với bạn bè mình điều đó và có khi 9 thầy cô cũng k tin nó có thể thay đổi và vượt lên số phận trở thành 1 HS giỏi
em đã từng hỏi nhiều người nhưng hình như tất cả đều giống nhau như là cần cù bù thông minh học và nắn kiến thức nghe kĩ bài giảng áp dụng giải nhiều bài tập, học hỏi k nghiệm từ người khác, đi học thêm,.... em biết rằng đây chỉ là những điều căn bản thôi bởi vì muốn trở thành 1 HS giỏi ai cũng phải đi qua con đường này... và cái 9 là nghị lực của bản thân nhưng 9 vì học k giỏi nên em rét những môn tính toán nhất ĐB LÀ MÔN TOÁN làm sao em có thể vượt lên số phận
mong thầy giải đáp

E

echcon_lonton_dihoc

cho em hỏi :
làm sao để:
+làm trắc nhiệm môn hóa nhanh
+biết sản phẩm tạo thành gồm bao nhiêu chất của những phản ứng mình hok biết
+và có mẹo nào để cân bằng những con phương trình khó mà nhiều lúc nó lên tận 32 hok ạ.

Last edited by a moderator:
L

lananh_vy_vp

Cho em hỏi cách nhớ những công thức lượng giác một cách chính xác được ko ạ?em thường hay bị nhầm lẫn.
Và cho em hỏi làm cách nào để có thể thuộc hết những phương trình hóa học ạ?với những phản ứng chưa gặp bao giờ thì phải làm cách nào để biết được sản phẩm chính xác của phản ứng đó ạ?

H

hoang_hau_810

dạ thầy sơn cho hỏi là : hoá học là môn nhìu lí thuyết .muk nếu muốn làm đc bt hoá thì phải nắm đc lí thuyết vậy em xin hỏi làm thế nào để học đc môn hoá ạ . em đã cố học môn này nhìu lắm rùi muk cũng chẳng có kết quả jì ạ . em nghĩ với lượng kiến thức khổng lồ vậy ko thể lấy cần cù bù thông minh đc ạ nên em hỏi thầy pp học hoá là jì ạ . học như thế nào cho hiệu quả ạ . ko riêng jì hoá muk toán lí nữa ạ . em mong các tầy cô giáo cũng như các bạn học khá giúp e với ạ . em cảm trước ạ

T

teatrinh

1. môn toán:
em thấy môn toán là môn có rất nhiều dạng, em thấy đến thời gian này thậm chí có rất nhiều trường đã kết thúc toàn bộ chương trình SGK môn toán và đang làm đề, em học đến giờ vẫn chưa xong nên cảm thấy rất lo lắng. vậy mong thầy cho em biết có cần thiết phải học trước trương trình nhanh đến thế hay đó là điều tốt?
em cảm ơn thầy!

2. môn hoá:
em nhận thấy môn hoá trắc nghiệm đi thi 1 trong những yếu tố quan trọng là thao tác với máy tính nhanh, để được thế chúng ta phải có các mẹo, công thức nhanh. Vậy, nếu học theo kiểu chỉ là áp dụng công thức nhanh mà bản chất không cần nắm chắc thì có hiệu quả không ạ?
em cảm ơn thầy!

T

thanks_to_you

Toán: đối với Toán thì bài tập là lí thuyết và ngược lại :D, vậy khi học có cần quá tập trung vào việc giải bài tập từ các nguồn (nguồn nào cũng được) không ạ? À quên, kĩ năng trình bày bài tập của em siêu kém :|, làm sao cải thiện bây giờ ạ, cứ trình bày là em lại run tay, không biết viết thế này được không, có thiếu không, hay rườm rà quá :|,...
Hoá: "nhanh bài tập, chắc lí thuyết" => học kĩ lí thuyết + làm nhiều bài tập, làm thế nào em nuốt được cả hai bây giờ? Cứ làm bài tập là quên béng hết lí thuyết ạ... Còn nữa ạ, em sắp học sang hoá hữu cơ rồi, chuẩn bị làm sao cho tốt ạ, nó có liên quan đến Hoá vô cơ không ạ, nghe nói phải tưởng tượng 8-| với thể loại này, có cần sâu sắc không ạ... :D
Sao không có Lí nhỉ???

Last edited by a moderator:
S

sasukecoldly

Toán : Em thấy môn toán 7 , em chỉ nắm được những kiến thức cơ bản vì nó rất khó
Còn về những bài toán nâng em chỉ nắm được chút ít , vậy phải làm sao để có thể làm được và tiếp thu được những bài toán nâng cao ạ

Em xin chân thành cảm ơn ^^

D

diep_2802

Dạ thưa thầy Sơn ,thầy cho em hỏi làm sao để có niềm đam mê môn hoá và mong thầy chỉ rõ giùm em nó hấp dẫn đến thế nào để các bạn học sinh theo học ạ?Và câu nói thầy muốn gửi đến các bạn học sinh đã đang và sẽ cố gắng học môn hoá là gì ?

A

angels86

cho em hỏi ạk : năm nay em lớp 9 rùi vì năm cuối cấp nên học rất nhiều và còn cả đi học thêm nữa ạk
môn em học là 2 môn toán và hoá ...... nhưng mà em lại học 3 cô trong khi chỉ có 2 môn
em thắc mắc về môn toán ( 2 cô dạy ạk )
em học chương trình lớp 9 thì 2 cô đều dạy # nhau ......cô dạy kiến thức cơ bản còn cô dạy nâng cao ....em vẫn thắc mắc vì nên học thế nào cho hiểu quả và đều đạt điểm tối đa của các kì thi nhưng quan trọng là nắm vững kiến thức ạk .... em thấy học liền thì hơi khó cho nên em muốn hỏi về phương pháp học và cách học cho hiệu quả và các dạng bài tập ôn lại kiến thức lớp dưới .............vì có liên quan đến ct lớp 9 mà . Đồng thời còn làm thêm các dạng bài tập khác ở các quyển sách nâng cao bồi dưỡng ..........có nhất thiết thế hok ạk.
Hoá : cũng gần gjống như toán nhưng mà em thấy còn nhầm lẫn nhiều về các chất phản ứng vs nhau
cái nào hok thể tác dụng với nhau ..............thì có dấu hiệu nào để nhận bít ??
thế thui hết ạk................................e cảm ơn

T

thanhson1995

Em học lớp 10, cấp học mới đòi hỏi nhiều phương pháp học mới với cường độ cao hơn
Về môn Toán, em muốn hỏi:
- Nếu không đi thi học sinh giỏi, thì không nên lao vào những bài quá khó. Vậy thì nên dừng ở mức nào thì gọi là "không quá khó"? Và làm thế nào để từ bỏ suy nghĩ: thấy bài tập khó mới làm?
- Làm sao để tránh các sai sót lặt vặt (nhưng lại ảnh hưởng lớn đến quá trình làm bài) hay nói cách khác là rèn luyện tính cẩn thận khi làm bài.
- Áp dụng phương pháp vector vào giải toán (một số PT, HPT, BĐT, BPT và nhất là các bài hình học cổ điển) có làm cho bài toán trở nên rắc rồi hơn không? và làm thế nào để biết khi nào phải dùng phương pháp này?
- Làm sao để tìm bản chất hình học của 1 bài toán đại số (để áp dụng giải BĐT, BPT,...)?

G

girlbuon10594

Thứ nhất cho em hỏi Nguyễn Thượng Võ (môn Toán): Hiện tại em đang học lớp 11,toán đại thì em khá nhưng còn toán hình lớp 11 em không hiểu lắm,nhất là phần hình học không gian:( Theo thầy làm thế nào để làm được những bài toán về phần hình học không gian nói chung và hinh học nói riêng;). Và các phương pháp làm toán nhanh
Thứ hai cho em hỏi thầy Phạm Ngọc Sơn,như các bạn ở trên đã hỏi thì em cũng muốn hỏi là làm thế nào để làm được bài tập hóa nhanh và......chắc. Làm thế nào để biết được sản phẩm của các PTPƯ
Mong được thầy giải đáp!
Cảm ơn thầy!

N

nhocngo976

em xin hỏi 1 số vấn đề:
+. môn toán:
- em thấy trong các đề thi đại học thường có các phần: phương trình, hệ phương trình, bất đẳng thức, hình học không gian... và ít đề cập đến 1 số vấn đề khác. Vậy các thầy cho em hỏi: em có nên chỉ quan tâm đến mấy phần này không ạ?

+, môn hóa: em học hóa rất kém ạ, em bị mất gốc từ năm lớp 8, giờ em đã 11 nhưng dù cố gắng tiếp thu những kiến thức hóa 11 nhưng em thấy mik chẳng có chút kiến thức nào trong đầu cả. Em muốn ôn lại các kiến thức hóa học cơ bản, nhưng em không biết bắt đầu từ đâu, thầy có thể chỉ cho em được không ạ

+ hiện nay các loại sách tham khảo rất nhiều, nhưng em không biết nên mua sách nào cho có chất lượng, các thầy có thể cho em biết em nên mua sách nào không ạ

M

mummumkeo

em thấy những học sinh giỏi mỗi lần làm được 1 điều gì đó mà người khác k làm được vd giải bài tập chẳng hạn mỗi lần họ làm đúng được mọi người khen họ lại tự tin hơn nổ nhiều hơn và họ cho ràng là họ giỏi họ tài
nhưng đến khi họ thất bại họ lại thích đi đổ thừa cho thầy cô chấm sai tại hôm qua tui học chưa kĩ... còn HS tb, y,k thì ngược lại hoàn toàn
hình như rằng em chưa bai giờ gặp 1 ai khác ngoại lệ. theo em 1 người giỏi thật sự 9 là họ làm chủ đượ cảm xúc của 9 mình "họ k tỏ ra quá vui vẻ khi thành công & tỏ ra u buồn trước sự thất bại của chính mình , đi khoe khoang với mọi người rằng mình giỏi. một người tài giỏi thật sự là phải tự tin khi làm việc gì đó khi làm xong thì phải nghỉêm khắc với 9 mình tìm ra những sai lầm cho dù là rất nhỏ trong công việc đó phải rút ra kinh nghiệm từ trong những lần mà mình thất bại.
đó chỉ là suy nghĩ của em thôi có gì sai xin quý thầy cô chỉnh xửa giải thích

L

lifunhappy

Thưa thầy, xin cho em hỏi: Môn Hóa, theo em được biết kiến thức trong SGK chỉ có 1 số bài là quan trọng và dành để thi ĐH. Vậy em có nên chỉ học những bài đó kĩ còn những bài khác không quan trọng thì em chỉ học cho biết mà không cần học thuộc bài. Học như vậy có hiệu quả không ạ. Trong quá trình học tập, em có nên kết hợp với các chuyên đề ôn thi ĐH không, em nghĩ làm như vậy mình sẽ vững hơn những dạng trọng tâm của đề thi ĐH. Em xin cám ơn thầy ạ!

Còn về môn Toán, em vốn không thông minh, nên em chỉ học các dạng bài và làm bài tập. Nhưng không hề suy nghĩ ra cách làm bài. Như vậy, liệu em có thể chống đỡ nổi môn Toán của những năm 12 và ĐH không ạ. Trình độ môn Toán hiện giờ của em vô cùng tệ... Em xin cám ơn các thầy ạ.

D

dethuong_xinhdep_tuyetvoi

Cho Mình Hỏi Mình lớp 6 HS giỏi hang 3

nhưng do quá ham chơi nên GK 1 mình tổng điẻm là HS TB( vướng môn toan 5 điểm các môn khác giỏi)
có ai chỉ mình cách làm bài toán khó và cách lam sao học vững môn này dc ko?
ngàn lần cám ơn

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom