Sinh 12 Giao phối có lựa chọn.

Thảo luận trong 'Di truyền học quần thể' bắt đầu bởi Kỳ Thư, 19 Tháng chín 2019.

Lượt xem: 332

1. Kỳ Thư

Kỳ Thư Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trường THPT Số 1 An Nhơn
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Ở một loài gp : A:thân cao trội hoàn toàn ; a: thấp
    B: đỏ trội hoàn toàn ; b: trắng
    cặp gen này nằm trên 2 cặp NST khác nhau. Ở 1 quần thể đang cân bằng di truyền có f(A)=0,6 ; f(a)=0,4 và f(B)=0,7 ; f(b)=0,3.
    a) Theo lý thuyết tỉ lệ KG aa , Bb ở đời con có tỉ lệ bao nhiêu % ? (6,72%)
    b) Trong quần thể này cây có KH thân cao - hoa trắng có tỉ lệ bao nhiêu % ? (7,56 % )
    P/S: Phiền các bạn giải bài này giúp mình . Mình cảm ơn trước.

2. bé nương nương

bé nương nương Cựu Mod Sinh học Thành viên Test Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    trung học

bài này em thấy nó giống bài trước chị có đăng mà nhỉ https://diendan.hocmai.vn/threads/c...uong-th2-1-gen-co-3-alen.770283/#post-3841723
    Theo lý thuyết tỉ lệ KG aaBb ở đời con có tỉ lệ 0,4.2.0,3.0,7.0,4=6,72%
    Câu này không có dấu phẩy đâu ạ, nếu để ở đời con có tỉ lệ aa thì sẽ có 2KG là aaBb hoặc aabb nhưng aabb tính ra 1,44% nếu tính cả aaBb (để được cả aa) thì cộng vào nó là 8,16% rồi (sai đáp án). Nên nếu đáp án đó là đúng thì đề phải là aaBb chị ạ.
    (chị tham khảo thêm bài trước nhé, em đang làm chuyên đề nên chắc sẽ off luôn, có gì chị em mình trao đổi sau tiếp vào tầm mấy ngày sau)

Last edited: 19 Tháng chín 2019
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted