Sinh 12 Cấu trúc quần thể gen/ NST thường ( TH2 : 1 gen có 3 alen )

Kỳ Thư

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tám 2018
716
878
126
Bình Định
Trường THPT Số 1 An Nhơn
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ở người tính trạng nhóm máu do 1 gen có ba alen I(A),I(B),I(O) quy định với tần số alen tương ứng là 0,2:0,4:0,4 . Xác định cấu trúc của quần thể khi đạt trạng trái cấu trúc di truyền.
P/S: Phiền các bạn giải thích giúp mình trong quá trình giải . Mình cảm ơn trước . Chúc các bạn có ngày mới tốt lành.

• Like
Reactions: Đỗ Hằng

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,409
409
Phú Yên
trung học
Ở người tính trạng nhóm máu do 1 gen có ba alen I(A),I(B),I(O) quy định với tần số alen tương ứng là 0,2:0,4:0,4 . Xác định cấu trúc của quần thể khi đạt trạng trái cấu trúc di truyền.
P/S: Phiền các bạn giải thích giúp mình trong quá trình giải . Mình cảm ơn trước . Chúc các bạn có ngày mới tốt lành.
Ba alen I(A),I(B),I(O) có tần số di truyền tương đối tương ứng với p,q,r
Quần thể có thể sẽ có nhóm máu A,B hoặc O.Mà chị cũng biết là để có nhóm máu A thì có 2 TH là I(A)I(A) hoặc I(A)I(O), B cũng vậy, chỉ có nhóm O là có 1 kiểu hen I(O)I(O) nên khi quần thể đạt cấu trúc di truyền thì [tex]p^2I^AI^o+2.p.rI^AI^o+q^2I^BI^B+2qrI^BI^O+2pqI^AI^B+r^2I^OI^O=1[/tex]
Từ đó thay tần số alen vào tìm từng tỉ lệ kiểu gen là được cấu trúc quần thể
vd như người máu B thuần sẽ có tỉ lệ 0,4.0,4=16%
tương tự với các nhóm còn lại (đến nhóm máu cuối kiểm tra xem có phải 100% không là được ạ)
- chị tui ơi, 00h còn đăng bài, có siêng quá rồi không.

Kỳ Thư

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tám 2018
716
878
126
Bình Định
Trường THPT Số 1 An Nhơn
Ba alen I(A),I(B),I(O) có tần số di truyền tương đối tương ứng với p,q,r
Quần thể có thể sẽ có nhóm máu A,B hoặc O.Mà chị cũng biết là để có nhóm máu A thì có 2 TH là I(A)I(A) hoặc I(A)I(O), B cũng vậy, chỉ có nhóm O là có 1 kiểu hen I(O)I(O) nên khi quần thể đạt cấu trúc di truyền thì [tex]p^2I^AI^o+2.p.rI^AI^o+q^2I^BI^B+2qrI^BI^O+2pqI^AI^B+r^2I^OI^O=1[/tex]
Từ đó thay tần số alen vào tìm từng tỉ lệ kiểu gen là được cấu trúc quần thể
vd như người máu B thuần sẽ có tỉ lệ 0,4.0,4=16%
tương tự với các nhóm còn lại (đến nhóm máu cuối kiểm tra xem có phải 100% không là được ạ)
- chị tui ơi, 00h còn đăng bài, có siêng quá rồi không.
Chi chị hỏi ngu tý . r ở đây là gì vậy em?
P/s: do chị học muộn sẵn tiện đăng chứ không phải siêng gì đâu em .

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,409
409
Phú Yên
trung học
Phiền em có thể nói khái niệm về nó được không?
nó không có khái niệm cụ thể nhưng em có thể nói theo cách hiểu riêng nôm na , tần số di truyền tương đối của alen của gen nó như tỉ lệ lượng alen đó trên tổng các loại alen khác nhau ở 1 mốc thời gian xác định

Top Bottom