Giải quyết thắc mắc môn Hóa trước khi thi đại học.

O

onlyloveone

Na2HPO3 là muối trung hòa.
Mấy câu của dustbin quái dị quá. Chưa nghe nói etylen glycol tự trùng ngưng đựoc bao giờ, hình như chỉ đồng trùng ngưng được với diaxit thôi. Như vậy thì câu 2 sẽ trả lời là chỉ có 2 loại polime trùn ngưng là polieste và poliamit
Peptit tớ nghĩ là hợp chất tạo bởi các amino axit, còn amit thì chỉ cần có lk -CO-NH- trong phân tử là được.

V

vodanh2020

Na2HPO3 là muối trung hòa vì : axit H3PO3 là axit 2 lần axit ( tuc là chỉ phân li 2 nấc ) do đó Na2HPO3 tuy có H trong phân tử nhưng vẫn là muối trung hòa ! :roll:

D

dustbin

onlyloveone said:
Mấy câu của dustbin quái dị quá. Chưa nghe nói etylen glycol tự trùng ngưng đựoc bao giờ, hình như chỉ đồng trùng ngưng được với diaxit thôi. Như vậy thì câu 2 sẽ trả lời là chỉ có 2 loại polime trùn ngưng là polieste và poliamit
Peptit tớ nghĩ là hợp chất tạo bởi các amino axit, còn amit thì chỉ cần có lk -CO-NH- trong phân tử là được.

Vậy thì sự khác nhau là gì hả bạn???

V

vodanh2020

nhân tiện cho mình hỏi :
1_ Andehit đơn chức phân biệt với xêton bằng những phương pháp nào ?
viết ptpu thế này :

R-CHO + BR2 + H2O ---> R-COOH + 2HBR

( ptpu này có đúng kô ? và điều này chứng tỏ ANDEHIT có khả năng làm mất màu BROM ???? )
NOTE: trong SGK mình kô thấy nói là ADH làm mất màu BROM ( hix hix ) ?
2_XICLOANKAN chỉ có phản ứng cộng mở vòng vói BROM ở C3 và C4
vậy có làm mất màu dd BROM ko??

3_ điều kiện để một hơp chất Hữu Cơ có phản ứng Đồng trùng ngưng là gì ?
------------------------------------------------- :?: :?: ---------------------------------------
cảm ơn cac bạn !

O

onlyloveone

Tức là khái niệm amit bao gồm cả peptit và 1 số chất không phải là peptit.

0

0123mando

onlyloveone said:
theo mình etylenglicol tự trùng ngưng được vỉ có phản ứng sau
n(HO-(CH2)2-OH)--->(O-(CH2)2-O)n+nH2O

O

onlyloveone

0123mando said:
theo mình etylenglicol tự trùng ngưng được vỉ có phản ứng sau
n(HO-(CH2)2-OH)--->(O-(CH2)2-O)n+nH2O
Tớ ko biết PƯ này. Ko học nên ko thi. Thi nếu có thì kiện. Nhưng PƯ này tạo ra chất gọi là poliete à ? Xảy ra với xúc tác là gì vậy ?

P

phuongthao1211

mình thấy một số sách tham khảo có ghi andehit có pư với dd Br2 , vậy khi mình làm bài thì có được dùng ko các bạn?

O

onlyloveone

Andehit làm mất màu dd Br2 ở đk thường, ko hiểu sao chương trình KPB ko có PƯ này, nhưng sách PBTD thì có.

P

phuongthao1211

FeSO4+KMnO4+H2SO4 -> Fe2(SO4)3 +K2SO4+MnSO4+H2O

thì tỉ lệ H2SO4 đóng vai trò môi trường là sao vậy?

Q

quynhmai90

XICLOANKAN :
vòng 3 cạnh có phản ứng với H2 và dd Br2
vòng 4 cạnh phản ứng cộng với H2
vòng 5,6 cạnh phản ứng thế với Cl2,Br2 có chiếu sáng

Q

quynhmai90

theo mình để hợp chất hữu cơ có phản ứng đồng trùng ngưng thì chất đó phải có từ hai nhóm chức(đa chức hay tạp chức) trở lên trong phân tử của nó

Q

quynhmai90

có bạn nao còn nhớ công htuwcs tính độ rượu ko??
và công thức tính M trung bình theo số mol và V???

Top Bottom